ผู้เขียน หัวข้อ: ครม.ไฟเขียว “ฮอนด้า” นำเข้ารถยนต์โดยไม่เสียภาษี 8 เดือน  (อ่าน 15315 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 นพ.วรรรณรัตน์ ชาญนุกูล รมว.อุตสาหกรรม กล่าวว่า ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) วันนี้ เห็นชอบตามที่กระทรวงการคลังเสนอให้ยกเว้นอากรขาเข้าเครื่องจักร รถยนต์สำเร็จรูป ชิ้นส่วนรถยนต์ ให้แก่ผู้ประกอบการที่ประสบปัญหาอุทกภัย มีระยะเวลาตั้งแต่ 25 ต.ค.2554-30 มิ.ย. 2555

โดยการนำเข้าที่ได้รับการยกเว้นภาษีนั้นจะต้องนำเข้ามาทดแทนการผลิตในประเทศที่ไม่สามารถดำเนินการได้ ในจำนวนเดียวกับที่ผลิตได้ในประเทศ โดยสำนักงานเศรษฐกิจอุตสาหกรรมจะไปพิจารณารายละเอียดอีกครั้ง

สำหรับการนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป ขณะนี้มีบริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล เพียงรายเดียวที่เข้าข่ายถูกน้ำท่วมเสียหาย และไม่สามาถประกอบรถยนต์ได้ ส่วนผู้ประกอบการายอื่นที่โรงงานผลิตไม่ถูกน้ำท่วมเสียหาย แต่โรงงานชิ้นส่วนเสียหายจะได้รับการยกเว้นภาษีเฉพาะชิ้นส่วนรถยนต์ที่ได้รับความเสียหายจนไม่สามารถผลิตได้

เครดิต http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9540000152054
 คำถามที่ตามมาอีกมาก ?

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
งั้งใครซื้อ HONDA ตอนนี้ จะได้รถประกอบนอกราคาในประเทศหรอครับเนี้ย  ;D

ออฟไลน์ pawinz

• Newbie
  • *
โห้ยยย ประกอบนอกด้วย อิอิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
งั้งใครซื้อ HONDA ตอนนี้ จะได้รถประกอบนอกราคาในประเทศหรอครับเนี้ย  ;D

น่าอิจฉาจังเลยครับ ได้รถประกอบนอกในราคาไม่แพง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

JAZZ ไม่ต้องหลอกตัวเองโดยเปลียน Logo เป็น FIT แล้ว   :o

แล้ว FD จะนำเข้าจากที่ไหนหล่ะ line ผลิตที่ญี่ปุ่นก็ยกเลิกไปตั้งนานแล้ว หรือนำเข้าจากฟิลิปปินส์  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
วิเคราะห์มั่วๆ เป็นการส่วนตัว

ส่วนตัวฮอนด้าคงสั่งประกอบตามสเปคเวอร์ชั่นไทยตามเดิมมั้งครับ
คือ S MT, S AT, V AT, SV AT ไม่เกินนี้ พวก VSA แอร์แบคม่าน แอร์ออโต้ เลิกหวังไปได้เลย

แต่ที่น่าลุ้นคืออาจจะได้วัสดุที่ใช้ประกอบเป็น JDM ทั้งดุ้น (สาวก JDM มีเฮแน่)
รวมถึงป้ายเตือนต่างๆ ในรถอาจเป็นภาษาญี่ปุ่น

ส่วนน้ำมันเชื้อเพลิงไม่น่ามีปัญหาแบบรถยุโรป

ส่วนปัญหาที่ตามมาคือ ตลาดรถมือ 2 ใน 3-4 ปีข้างหน้า
รถ Jazz ที่ผลิตในช่วง 2011-2012 อาจมีช่วงห่างของราคาระหว่าง
ตัวที่ประกอบช่วงเดือน มีนา-กันยา และตัวนำเข้าช่วงหลังน้ำท่วม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 15:55:57 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ดีครับ พิสูจน์ไปเลยว่ารถญี่ปุ่น มีการประกอบและวัสดุเดียวกับไทยไหม
จะได้เลิกเถียง ๆ กัน
(เฉพาะที่คิดจะนำรถบางรุ่นจากญี่ปุ่นนะ)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โห...ลูกค้าที่จองตอนนี้ได้รถประกอบนอกแท้ๆ ถูกกฏหมายในราคาถูก :D

แอบอิจฉานะเนี่ย....
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ johnlee

สงสัยขึ้นมาทันทีว่า ที่เจแปนมีรุ่นขายตรงกับบ้านเราบ้าง

แจ๊ส-ฟิต
ซิตี้ มีมั้ย
ซิวิค ที่ นั่น ยุติการผลิตแล้ว ไม่ทำตลาด
ซีอาวี น่าจะมี
แอคคอร์ด เหมือนจะขายในชื่อ อินสไปร์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
คหสต. นะครับ

คงไม่ได้เอาเข้ามาจากญี่ปุ่นหรอกครับ
ผมว่าคิดง่ายๆ concept คงจะเป็นพิจารณาว่ามีประเทสไหนประกอบรถรุ่นที่ขายในบ้านเราก่อน
จากนั้น ตามประสาพ่อค้า Honda คงเลือกจากประเทศที่ต้นทุนต่ำที่สุดมากกว่า

ดังนั้น ผมไม่หวังว่าจะเป็นประเทศญี่ปุ่นหรอกครับ
งานนี้อินเดียกับจีนน่าจะได้ไปเต็มๆ หรือเปล่า ?

อีกประเทศอาจเป็น US เพราะชื่อเสียงดีกว่าใน Asia Oceania และเรื่องของค่าเงิน
เพราะหากนำเข้ามาจากประเทศที่ชื่อเสียงเรื่องมาตรฐานการผลิตด้อยกว่าไทย
ก็อาจจะไม่ได้รับการตอบรับจากลูกค้าชาวไทยเหมือนกัน
แต่อย่างน้อยๆ Brio ก็เลี่ยงไม่ได้ที่ต้องมาจาก India นี่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 16:15:44 โดย nonp »

ออฟไลน์ beebird

น่ายินดีกับ honda ที่รัฐบาลยังมีความช่วยเหลือให้อยู่พอสมควร ไม่งั้น แบรนด์นี้คงหายจากตลาดไปเป็นเวลาอย่างน้อย 6 เดือน (เท่าที่ทราบมาบางศูนย์ถึงกับปิดส่วนของโชว์รูม เพราะไม่มีรถใหม่ให้ขาย เหลือไว้แต่ Service)

สู้ๆครับ อย่างน้อย พวก Sale ที่หยุดพักงานไปจะได้กลับมามีงานทำ และตลาดรถยนต์จะได้กลับมามาคึกคักขึ้นบ้างครับ  ;D

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
แล้วแบบนี้พวกรถที่จะเข้าโครงการ คืนเงินแสนหนึ่งจะเป็นอย่างไรต่อไปครับเพราะมันขัดกับข้อตกลงบางข้ออยู่น่า

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
8 เดือน จะรวมไปถึง CRV 2012  ด้วยไม๊เนี่ย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

8 เดือน จะรวมไปถึง CRV 2012  ด้วยไม๊เนี่ย

" โดยการนำเข้าที่ได้รับการยกเว้นภาษีนั้นจะต้องนำเข้ามาทดแทนการผลิตในประเทศที่ไม่สามารถดำเนินการได้ ในจำนวนเดียวกับที่ผลิตได้ในประเทศ "

ดังนั้นรถโมเดลใหม่ที่ยังไม่ผลิต หมดสิทธิ์นะคร๊าบ ..

ผมเข้าใจว่า plant ที่จะมาผลิตทดแทน ก็จะต้องได้ออเดอร์ / spec ตามที่บริษัทว่าจ้าง ..
สรุปง่ายๆก็คือยืมไลน์ ยืมคน จาก plant ไหนสักที่ โดยใช้พาร์ท initial และ second source ประกอบตามแบบที่กำหนดตามโมเดลของไทย

ออฟไลน์ templeboy

กลัวจะห่วยกว่าที่ผลิตที่อยุธยาหนะสิครับ  :-\
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ 5ume7h

ซื้อ Brio อาจได้คู่มือภาษาฮินดี

ออฟไลน์ pongisra

รุ่นไหนจะนำเข้ามาบ้าง แล้วจะนำเข้ามาจากประเทศไหน มีใครพอทราบบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ we.maggiez

• Newbie
  • *
ประกอบนอก คิดว่าน่าจะนำเข้าจากในอาเซียนมากกว่านะครับ อินโด มาเล ฟิลิปปินส์ ก็มีโรงงานฮอนด้าอยู่

มีความหวังริบหรี่ ที่จะได้รถฮอนด้าประกอบญี่ปุ่น T_T

ออฟไลน์ PREM

ประกอบนอก คิดว่าน่าจะนำเข้าจากในอาเซียนมากกว่านะครับ อินโด มาเล ฟิลิปปินส์ ก็มีโรงงานฮอนด้าอยู่

มีความหวังริบหรี่ ที่จะได้รถฮอนด้าประกอบญี่ปุ่น T_T

ผมก็ว่างั้น ตอนแรกอุตส่าห์ตื่นเต้น แต่คิดไปคิดมา คงไม่ใช่รถประกอบญี่ปุ่น
เพราะญี่ปุ่นไม่มี City ไม่มี Civic ไม่มี Brio :-\
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ beebird

เท่าที่ทราบมา นำเข้าจาก ญี่ปุ่น โดย สามารถ+กำไรไม่เกิน 20% ครับ

... คิดว่า CRV  อาจจะมีลุ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 17:22:31 โดย beebird »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ควรจะเป็นมาตรฐานเดียวกันแบบดูแล้วแยกไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ไม่ใช่ว่า Honda ได้เจ้าเดียวนะครับ

เจ้าอื่นก็ได้ใสส่วนที่ตัวเองขาดครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ cheer282775

• **
นี้อาจจะเป็นเพราะฮอนด้าเค้าช่วยน้ำท่วมตั้งร้อยล้านด้วยป่าวครับฐัฐบาลจึงหาทางช่วย ให้แก้ภาวะวิกฤษนี้ด้วย

ออฟไลน์ myalexxp

ซื้อ Brio อาจได้คู่มือภาษาฮินดี

555+ น่าคิดนะครับ

ไม่รู้เค้าจะเอารถผลิตจากที่ไหนมาขายให้เรา  ;D

ออฟไลน์ korkongzz

นี้อาจจะเป็นเพราะฮอนด้าเค้าช่วยน้ำท่วมตั้งร้อยล้านด้วยป่าวครับฐัฐบาลจึงหาทางช่วย ให้แก้ภาวะวิกฤษนี้ด้วย

ผมคิดว่าไม่หรอกครับ อย่ามองแง่ร้ายขนาดนั้นไป คงเป็นการช่วยเหลือผู้ใช้รถที่ไม่ต้องรอนานมากกว่านะ

ออฟไลน์ Arado_kung

รุ่นอื่นไม่น่ามีปัญหา แต่สงสัยว่าแอคคอร์ดจะนำเข้าจากที่ไหนล่ะเนี่ย เพราะละแวกนี้บ้านเราประกอบส่งออกไปทั่วเลย ถ้าสั่งจากญี่ปุ่นอินสไปร์มันก็มีแต่เครื่อง 3.5 จีนก็ไม่ประกอบรถพวงมาลัยขวา อินเดียคุ้นๆว่าไม่มีประกอบ ออสเตรเลียก็นำเข้าจากไทยถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ joufo

ถ้า เอา FIT มาจากญี่ปุ่น จะไปแย่งซื้อด้วยคันนึงครับ  ;D

ออฟไลน์ vellcap

อ๊ากกกกกก ถ้า Jazz เอามาจากญี่ปุ่นจริง
Option ดีกว่าหรือเท่ากัน แอร์มี Heater ให้ จะขอที่บ้านไปเปลี่ยนเลยเอ๊า(ถ้าเขายอม)
จะได้ไม่ต้องเจอฝ้า หรือ นั่งหนาวตอนขับ  >:( >:(

ออฟไลน์ Ntouchpong

• **
นึกถึง HONDA FIT HYBRID ขึ้นมาทันทีเลยครับ ^^

ออฟไลน์ 3000GTO

• Newbie
  • *
ถ้าเอามาจากต่างประเทศแล้วจะได้ ลดภาษีรถคันแรกมั้ยเนี่ย