ผู้เขียน หัวข้อ: TEANA L33 2.0 XL อยากได้เครื่องเสียง BOSE มีหนทางไหนไหมครับ  (อ่าน 12395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
- สั่งจากโรงงานได้ไหมครับ
- ถ้าเอาไปทำร้านข้างนอกงานการเก็บงานจะไม่ดีด้วยใช่ไหมครับ หรือ ถ้ามีร้านคุณภาพดีๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิก มีร้านไหนแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: TEANA L33 2.0 XL อยากได้เครื่องเสียง BOSE มีหนทางไหนไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 00:24:42 »
ผมว่ายากมากรึว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับถ้าจะสั่งมาจากโรงงาน จริงๆถ้าไม่ซีเรียสว่าจะต้องเป็นboseกำงบสักพอประมาณไปจัดชุดเอาเองข้างนอกน่าจะได้ดีกว่าboseเดิมๆซะอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: TEANA L33 2.0 XL อยากได้เครื่องเสียง BOSE มีหนทางไหนไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 00:49:09 »
เอา bose โฮมเธียเตอร์ มาติดในรถ...
....พูดเล่นนะครับ  แต่ผมเคยเห็นคนทำมาแล้ว  ข้อเสียคือรถห้ามจอดตากแดด

ตอบจขกท  คิดว่ายากเหมือนความเห็นบน  เพราะโรงงานที่ผลิตไม่ทำ order  พิเศษให้ครับ (เมืองไทยคงเหมือนกัน)
ลองเข้าไปฟังในร้านเครื่องเสียงดีๆสัก 2-3 ร้านก็ดีครับ  คงมีบางชุดที่เราชอบมากกว่า bose

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 01:56:34 »
ก็ไปซื้อชุดเครื่องเสียง Bose OEM สำหรับ L33 จาก Ebay และก็ไปให้ร้านติดตั้งก็ได้แล้วครับ  :) เหมือนในนี้เคยเห็นใน user review ติดตั้ง Bose ใน Mazda 3

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 05:31:43 »
ถ้าว่ากันที่เรื่องเสียง จัดชุดข้างนอกเสียงน่าจะดีกว่าพอสมควรนะครับ
ส่วนเรื่องการเก็บงานของร้านข้างนอกก็คงต้องแล้วแต่ร้านละครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:41:31 »
ผมว่าน่าจะสั่งตรงจาก nissan ได้นะ เพราะ ลองคิดง่ายๆว่าถ้าตัว 2.5 เครื่องเสียงเสีย หรือถูกชนจนลำโพงพัง แล้วเขาจะเอาอะไรมาเี่ยนให้ละครับ
ส่วนราคาไม่รู้เท่าไหร่
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ตำแหน่งลำโพงที่วางในรุ่น 2.0 กับ 2.5 อยู่ที่เดียวกัน ต่างแค่ลำโพงoem กับ bose ผมว่าเสียงอาจต่างกันไม่เยอะ มีใครเคยลองเทียบระหว่าง ตัว 2.0 กับ 2.5 หรือยังครับ?
ถ้าราคาแรงมาก ผมว่าจัดร้านข้างนอก brand ที่เราชอบดีกว่า เสียงดีกว่าถ้าได้ร้านดีๆติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:54:07 โดย beerrl »
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:46:14 »
ลองให้ 0 เช็คราคา กับรุ่นของลำโพง ก็ได้ครับ มันก็เป็นพาร์ทอะไหล่เหมือนกัน
แล้วทีนี้เอารุ่นลำโพงไปให้ร้านข้างนอกเช็คราคาให้ดูครับ หรือไม่ก็ลองเอาเทียบกับลำโพง hi end ยี่ห้ออื่นๆ ดูครับ
เผื่อได้ลำโพงเทพกว่า จัดร้านเครื่องเสียงดีๆ นะครับ จะได้ไม่ต้องแก้งานหลายรอบ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:52:46 »
พี่ผมติดที่สุชาติซาวน์มา 3 คัน เสียงดีพอได้ละครับ เตรียมงบไว้แสนกลางๆคงพอครับ ถ้าไม่พอใจปรึกษาร้านไว้ก่อน จะได้เผื่อชุดใหญ่ขึ้นในวันข้างหน้าก็ได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:23:25 »
จัดข้างนอกดีกว่าครับ ถ้าไม่อยากให้รื้อมากก็เปลี่ยนแค่ลำโพงเอาก็ได้ หรือถ้าอยากได้เต็มๆก็จัดแบบชุดใหญ่เลย รับรองเสียงดีกว่ามากมาย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:35:17 »
เห็นด้วยครับ

ควรจะมีลำโพง BOSE ให้เลือกด้วย เป็นอุปกรณ์ตกแต่ง

มันทำให้รถดูน่าสนใจมากขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:53:19 »
ลองถามเซลมาแล้วครับ ผลคือไม่มีขายแยกเป็นอุปกรณ์เสริมครับ แม้ว่าจะมีช่องลำโพงพร้อมให้ใส่เพิ่มได้ก็ตาม
เรื่องจาก front cd ต่างกัน และยังมี digital amplifier ของ bose อีกตัวด้วย
(เรื่องนี้ก็พอเข้าใจ เพื่อให้ขายตัว 2.5 ได้มากขึ้น)

ส่วนเรื่องจะนำไปติดเครื่องเสียงข้างนอกเพิ่ม
โดยส่วนตัวที่เล่นเครื่องเสียงรถมาพอสมควรมองว่าอาจลำบากหน่อยครับ
เพราะถ้าจะให้ได้เสียงดีควรต้องเปลี่ยน front กับหน้าจอ
แต่สำหรับ teana ระบบหลายๆอย่่างรวมถึงตัวควบคุมกล้องรอบคันมันรวมอยู่ใน front ติดรถเลย

ส่วนเสียงเท่าที่ไปลอฟังตัว bose มา ต้องบอกว่าทำได้ดีมากสำหรับระดับเครื่องเสียงติดรถครับ
ได้บรรยากาศ มิตอพอควร
แต่พวกที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆหลายคนมองว่า ไม่มีเวทีเสียง และรายละเอียดต่างๆยังน่าจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ the_bunz

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 11:56:32 »
สั่ง Part จากเมืองนอก รวมติดตั้ง ผมว่าได้แบรนด์ดังๆที่หาซื้อได้ง่ายๆในไทยเลยนะครับ
เผลอได้จอ DVD เพิ่มอีกจอ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 12:05:12 »
ถ้าทำเครื่องเสียงมันก็คงหลายตังค์ รถก็ช้ำเอา2.5เลย จบเลยครับ กินกว่ากันไม่แตกต่างครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 12:42:39 »

ถ้ามีให้เบิกศูนย์จริง ราคาคงมหาโหดเหมือนเบิกล้อเดิมจากศูนย์ล่ะครับ
เจอราคาล้อเดิมเข้าไป2ล้อ   เปลี่ยนแม็กข้างนอกลายสวยๆมีเยอะแยะ ราคาพอกัน

เครื่องเสียงคงประมาณเดียวกัน

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 13:39:14 »
ลองถามเซลมาแล้วครับ ผลคือไม่มีขายแยกเป็นอุปกรณ์เสริมครับ แม้ว่าจะมีช่องลำโพงพร้อมให้ใส่เพิ่มได้ก็ตาม
เรื่องจาก front cd ต่างกัน และยังมี digital amplifier ของ bose อีกตัวด้วย
(เรื่องนี้ก็พอเข้าใจ เพื่อให้ขายตัว 2.5 ได้มากขึ้น)

ส่วนเรื่องจะนำไปติดเครื่องเสียงข้างนอกเพิ่ม
โดยส่วนตัวที่เล่นเครื่องเสียงรถมาพอสมควรมองว่าอาจลำบากหน่อยครับ
เพราะถ้าจะให้ได้เสียงดีควรต้องเปลี่ยน front กับหน้าจอ
แต่สำหรับ teana ระบบหลายๆอย่่างรวมถึงตัวควบคุมกล้องรอบคันมันรวมอยู่ใน front ติดรถเลย

ส่วนเสียงเท่าที่ไปลอฟังตัว bose มา ต้องบอกว่าทำได้ดีมากสำหรับระดับเครื่องเสียงติดรถครับ
แต่พวกที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆหลายคนมองว่า ไม่มีเวทีเสียง และรายละเอียดต่างๆยังน่าจะดีกว่านี้ครับ

อยากเสียงดีโดยไม่เปลี่ยนฟร้อนก็ processor ไงครับ
จะของ alpine หรือ audison ก็ได้
ได้เสียงดีกว่าเปลี่ยนฟร้อนบางตัวอีกครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 13:40:03 »
ถ้าไม่ได้ยึดติดกับยี่ห้อ Bose มากเกินไป

ลองเปิดใจไปลองฟัง ยี่ห้ออื่นๆ ตามร้านเครื่องเสียงต่างๆดูครับ เผื่อจะชอบมากกว่า

แต่ถ้าลองฟังแล้ว หลงรักแนวเสียงของ Bose จริงๆแล้วหล่ะก็

คงต้องขอเซลให้เช็คราคาให้ แล้วเอามาติดตั้งที่ศูนย์หรือร้านเครื่องเสียงครับ

ราคาคงจะสูงมาก และ คุณภาพ มาตราฐานการติดตั้ง คงเป็นรองรุ่นที่ติดมาจากโรงงานแน่เลยครับ

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 15:43:17 »

อยากเสียงดีโดยไม่เปลี่ยนฟร้อนก็ processor ไงครับ
จะของ alpine หรือ audison ก็ได้
ได้เสียงดีกว่าเปลี่ยนฟร้อนบางตัวอีกครับ

Processor หรือ Hi-to-How เป็นทางออกตามที่คุณว่าจริงครับ
แต่ยังไงก็ตามเสียงจะดีหรือไม่ ต้นทางที่เป็น CD transport ถือว่ามีผลอย่างมากครับ
ถ้าภาคการอ่าน CD เพื่อส่งสัญญาณไปยัง processor ไม่ดี จะใช้ processor ดีแค่ไหน
เช่น Alpine H800, Mosconi 6 to 8 ก็คงดีขึ้นในระดับหนึ่งแต่ไม่ได้เต็มประสิทธิภาพแน่นอนครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 22:08:40 »

Processor หรือ Hi-to-How เป็นทางออกตามที่คุณว่าจริงครับ
แต่ยังไงก็ตามเสียงจะดีหรือไม่ ต้นทางที่เป็น CD transport ถือว่ามีผลอย่างมากครับ
ถ้าภาคการอ่าน CD เพื่อส่งสัญญาณไปยัง processor ไม่ดี จะใช้ processor ดีแค่ไหน
เช่น Alpine H800, Mosconi 6 to 8 ก็คงดีขึ้นในระดับหนึ่งแต่ไม่ได้เต็มประสิทธิภาพแน่นอนครับ

ถ้าจะใช้ processor ถ้ายังมีลำโพง center อยู่ ผมว่าจูนยากแน่ครับ
เสียงจากลำโพงซ้ายขวา จะมาตัดกับ center
ผมว่าที่เขาวางมา มันน่าจะเหมาะกับ ดูหนัง กับ ฟังเพลงที่ไม่ได้เน้นเวทีเสียงครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 00:59:03 »
น่าคิดว่า ชุดBoseเสียขึ้นมาจะทำอย่างไร ยังไงถ้ารถไม่หมดประกันก็ต้องกลับไปเข้าศูนย์
สั่งเป็นอุปกรณ์เสริม/ตกแต่งไม่ได้ สั่งเป็นอะไหล่ทดแทนน่าจะได้
แต่อีกหน่อยผมว่ามีคนถอดออกแน่ๆครับ และกลุ่มคนที่อยากได้คงแย่งกันซื้อเหมือนแจกฟรี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 07:16:50 »
หลังไมค์มาครับ