ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ สงสัยว่า น้ำมัน Fuelsave มันประหยัดขึ้นจริงๆ หรอครับ ???  (อ่าน 6284 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
มีใครเลยลองทดสอบกันหรือยังครับ ระหว่าง V-Power Sohall 95 กะ Fuelsave Sohall 95 มันจะต่างกันมากหรือเปล่า หรือว่าแทบไม่เห็นผลเลยครับ

ใครพอมีข้อมูลบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ  ;)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตอบแบบบ้านๆ ก็เหมือน ยาสระผม กับผงซักฟอกค่ะ......

ส่นผสมตัวเดียวกันต่างที่สูตร ถ้าใช้งานตรงๆคงไม่หนีไปมาก แต่ถ้าเทียบความรู้สึกก็มีบ้างค่ะ....

(แต่ก็ไม่มาก)

keanetona

เท่าที่ใช้มา (รถผมใช้เชลล์มาตลอดเพราะมีฟลิตการ์ด) เทียบกับเชลล์ด้วยกัน ประหยัดกว่าครับ ได้ประมาณ 0.4-0.6 กม./ลิตร

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ตอบได้สั้นๆว่า จริง

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุณลุงที่ใช้ E-Class (+รูป) สีดำ ก็เพิ่งสนทนาไปในกระทู้น้ำมันก่อนหน้านี้ว่า เจ้า V-Power มันประหยัดยิ่งกว่า Fuel Save อีกครับ
ถ้าเทียบตามที่ผมใช้เป็นครั้งคราว แล้ววัดเอา ก็ประหยัดกว่าเดิมนิดหน่อย ในระดับประมาณห้าร้อยเมตรต่อลิตร เติมได้ก็เติมครับ

แต่ถ้าอยากให้มีมาตรฐานมากที่สุดก็คงต้องใช้มาตรฐานการทดสอบเดียวแบบพี่จิมมี่ล่ะครับ วิ่งไกลหมดถังแล้วเทียบ....แพง

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
จริง แต่นิดเดียวน่ะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มายืนยันว่าจริงครับ spacewagon แตะที่หลัก 10กม./ลิตรครั้งแรกเลย เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมใช้แต่ดีเซลนะครับ ยืนยันว่าประหยัดกว่านิดหน่อย
แต่ราคาต่างกับ V-power พอสมควรผมใส่ตลอดช่วงที่ไม่มี Bio diesel ขายครับ
แต่ถ้า B5 มาเมื่อไหร่ผมก็จะกลับไปเติม V-power B5 เช่นเดิมครับ
ส่วนเบนซินใช้ ฟิวเซฟ 95 ตลอดยังไม่เคยใช้ V-power ครับเลยไม่สามารถเปรียบเทียบได้ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมก็รู้สึกว่าจริงเหมือนกันครับ หลายถังแล้ว ทั้งๆที่ไม่น่าเป็นไปได้ TT TT หรือ โดนการตลาดหลอกความรู้สึกไปแล้วก้อไม่รู้ - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมก็รู้สึกว่าจริงเหมือนกันครับ หลายถังแล้ว ทั้งๆที่ไม่น่าเป็นไปได้ TT TT หรือ โดนการตลาดหลอกความรู้สึกไปแล้วก้อไม่รู้ - -"
ถ้ามีการทดลองและยืนยันผลก็สามารถแก้ข้อสงสัยของความรู้สึกได้ครับ ในกรณีของพี่ก็คงต้องลองเองครับ ถ้าขับขี่เหมือนเดิมควรจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Camry ผมเปลี่ยนจาก ปตท เป็นหอยแล้ว
ประหยัดขึ้นชัดเจน!!!! จนเหยียบ Yaris ได้แล้ว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: เอ่อ สงสัยว่า น้ำมัน Fuelsave มันประหยัดขึ้นจร&
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 23:15:12 »
จริงแฮะ ก็แอบงงนะครับ ปกติขับ Esso โซ 91-95 มักกินที่ 8.3 - 8.7 กม./ลิตร วัดกันจนไฟเตือนขึ้น
พอมาเติมโซ 91 Blue Innovation เหลือ 7.1 งงครับ เป็นไก่ตาแตกเลย
เคยเติม V Power 95 ก็รู้สึกกินพอกับ Esso แต่รู้สึกว่ามันแรงดี

ล่าสุดเพิ่งเติมฟิวเซฟ 91 ไป ตกกะใจ เพิ่งวิ่งไปไม่กี่วัน ตัวเลข AVG แตะ 8.7 KM/L แล้ว ทั้งที่ช่วงแรกๆ ไปติดแถวเอกมัย ตัวเลขหล่นไป 5.4 ตอนนี้ขึ้นมาไวมากๆ
สังเกตง่ายๆ ดูตัวเลข Real-time  consumption ขับแช่ที่ 100 ขึ้นมาแถว 16.5 KM/L จากเดิม 16.2 โอ้ววว ไม่น่าเชื่อ

ปล. เชื่อมาตรวัดในรถครับ เพราะวัดจริง ได้ใกล้เคียงมากทุกถัง เพี้ยนน้อยสุด 0.2 เพี้ยนมากสุด 0.6 KM/L ต่อน้ำมันทั้งถัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 23:17:25 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
จริงครับ Fuel Save ประหยัดจริง ในราคาที่เ่ท่ากัน

ออฟไลน์ crucifixzz

จากที่ใช้มา esso เป็นน้ำมันที่อืดที่สุดเลย  ผมว่าของpetronasประหยัดกว่า fuelsaveอีกนะ

GreenG

จากที่ใช้มา esso เป็นน้ำมันที่อืดที่สุดเลย  ผมว่าของpetronasประหยัดกว่า fuelsaveอีกนะ

เห็นด้วยครับ ผมว่า esso ห่วงแตกที่สุดเลย ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โอ้ สงสัยต้องเพลาๆ Esso ลงแล้ว แต่นะ มันแถมน้ำ 1.5 ลิตรแน่ะ เอาไว้เก็บในรถได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kimjung

จริงครับ MZ3 1.6 m/t ตอนนี้วิ่งได้ 15 อัพแทบทุกถัง ผมชอบวิ่งแบบหมดถังได้ จะได้ 7-8 ร้อยโลแทบทุกถัง