ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากเชื่อว่าจะเจอในมอเตอร์โชว์  (อ่าน 14486 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: ไม่อยากเชื่อว่าจะเจอในมอเตอร์โชว์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 13:04:58 »
ไม่ใช่กิจของสงฆ์
การที่เห็นอะไรไม่เหมาะไม่ควร แล้วมาติเตียนกัน ก็ถือเป็นเรื่องปกติ เป็นการปกป้องศาสนาครับ

ออฟไลน์ mamaman

Re: ไม่อยากเชื่อว่าจะเจอในมอเตอร์โชว์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 13:06:04 »

ผมเฉยๆ
เพราะ ไม่มีศาสนาครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 13:16:16 »
นานมาแล้ว ไปกราบพระอุปัชฌาย์ที่วัดบ้านเกิด
ท่านให้ข้อคิดว่า คนที่เคยบวชเรียน เมื่อลาสิกขาไปแล้ว
ควรมองพระด้วยความเมตตา เหมือนตอนที่ตนเองครองสมณเพศ ก็ได้รับความเมตตาจากญาติโยม
พระก็มีความทุกข์ เหมือนญาติโยม มีรัก โลภ โกรธ หลง เช่นเดียวกับ เราๆ ท่านๆ เพี่ยงแต่แสดงออกไม่ได้
แม้พระ ก็หนีไม่พ้นอนิจลักษณะ
เป็นเพื่อนร่วมวัฏสงสาร เวียนว่ายตายเกิดร่วมกับญาติโยมนั่นเอง
ที่สำคัญ พระ คือ ลูกชาวบ้าน
ชาวบ้านเป็นอย่างไร พระก็เป็นเช่นนั้น
ค่านิยมของสังคมเป็นอย่างไร พระก็หลีกไม่พ้น ที่จะตกอยู่ภายใต้อิทธิพลของค่านิยมนั้น
พึงระลึกไว้เสมอว่า นั่น สมมติสงฆ์
มนุษย์เราสมมติขึ้น เป็นพระ เป็นสามเณร
กิริยาใดๆ ที่ไม่งาม ไม่น่ารัก ไม่น่าชื่นชม อาจกระทำไปด้วยความเขลา ด้วยความหลงผิด
ได้โปรดมองท่านเหล่านั้น ด้วยความเมตตา
เหมือนเป็นลูก เป็นหลาน เป็นญาติมิตร
ไม่พิพากษาท่าน จิตเราจะเป็นกุศล
หลุดพ้นจากกับดัก คือ กิเลส อันทำให้จิตเศร้าหมองในที่สุด

เยี่ยมครับ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 13:44:19 »
อาจจะไปเจิมรถแบบเรียลไทม์ก็ได้ ;D ;D ;D
log in เข้ามาฮา comment ท่านเลยนะ

** ต่อต้านการเดินมอเตอร์โชว์ ของพระสงฆ์**

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 13:59:00 »
จะมีเจตนาหรือไม่ ผมว่ายังไงก็ไม่เหมาะสมครับ
ถ้าคิดว่าเรื่องนี้เป็นปกติ กิเลสตัณหานั้นต้องมีบ้าง สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ
หลายๆสิ่งจำเป็นกับการดำเนินชีวิตประจำวันกับมนุษย์ในยุคสมัยปัจจุบันนี้ นั้นมันช่างขาดไม่ได้
ก็ขอเชิญสึกออกมาเป็นคนปกติและทำมาหากินสุจริต เหมือนเราๆท่านๆทั้งหลายกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 14:45:54 »
มันไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

ไม่ใช่กิจของสงฆ์ มาทำไม มอเตอร์โชว์มีแต่กิเลสเรื่องรถเอย เรื่อง Pretty อีก มันเป็นที่อโคจรของพระสงฆ์ ผมว่ามันไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

ตอนนี้ผมเลิกทำบูญด้วยเงินแล้ว เอาไปบริจาค ศูนย์รับเลี่ยงเด็กกำพร้า โรงพยาบาล หรือว่างๆผมก็ซื้อของใช้ไปบริจาค สถานดูแลเด็กอ่อน ดีกว่า มีประโยชน์กว่า ให้พระไปซื้อมือถือ โน๊ตบุค  แต่ที่จริงตามพระวินัยเค้าก็ไม่ใช้พกเงินใช้เงิน หรือจะใช้อะไรก็ถวายผ่าน ญาติโยม ที่ดูแลอยู่

ทุกวันนี้ บวชเพื่อ? ทำงานหาเงินไม่ได้? , ไม่มีทางไป?  หรืออยากจะหลุดพ้นกิเลส 

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 15:59:02 »
สมัยต้นรัตนโกสินทร์ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทรงจัดระเบียบการปกครองสงฆ์ ให้สอดคล้องกับการปกครองแผ่นดิน
มีการตรากฎหมายลักษณะการปกครองสงฆ์ขึ้นเพื่อชำระสะสางพระศาสนา กำจัดพระอลัชชีออกจากพระศาสนา
และจัดตั้งหน่วยงานราชการขึ้นมาแผนกหนึ่ง มีหน้าที่ดูแลวัตรปฏิบัติและสอดส่องพฤติการณ์ของพระสงฆ์องค์เจ้า
หน่วยงานราชการแผนกนี้เรียกว่า สังฆการีและธรรมการ
หน้าที่ของสังฆการี คือ มีอำนาจสืบสวนลงโทษและจับพระสึกได้
ในสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓ ทรงแต่งตั้งพระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นไกรสรวิชิต เป็นผู้กำกับกรมสังฆการีและธรรมการ
พระที่ถูกลงโทษจับสึก มีทั้งพระที่เป็นอลัชชีจริงๆ และพระดีๆ แต่ประสบเคราะห์กรรมเพราะเหตุผลทางการเมือง
ยุคนั้นปรากฏว่า มีพระหนีเข้าป่าเป็นจำนวนมาก
ครั้งหนึ่งพระภิกษุและสามเณรที่มาเรียนพระปริยัติธรรม ณ พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท ภายในพระบรมมหาราชวัง
ขณะที่รออาจารย์มาสอน ก็ตั้งวงเตะตะกร้อกัน เจ้าหน้าที่วังห้ามปรามแต่ก็ไม่ยอมหยุด
มหาดเล็กกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ก็ทรงรับสั่งว่า
"เจ้ากูจะเล่นเตะตะกร้อบ้างนั้น ก็ช่างเจ้ากูเถิด"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 18:52:52 โดย laempiab »

Fox999

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 16:01:29 »
อาจจะไปเจิมรถแบบเรียลไทม์ก็ได้ ;D ;D ;D
;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 17:13:35 »
นี่ยังน้อย ผมเจอประจำshopping มือถือ คอมพิวเตอร์ ซีดี...เถื่อน! กันให้ว่อน

เจริญพรอน.
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 17:39:52 »
 ;D ;D1.มองในมุม ไม่ว่า จะมีลูกศิษ พามาเลือก หรือ ทางวัดจำเป็นต้องซื้อรถมาใช้  ในกิจกรรมของภายในวัด

ก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นกิจ ของพระ ที่ต้องมาเดินเลือกเดิน ดู ครับ เพราะ พระต้องละเเล้ว ทาง สมบัติ วัตถุ ต่างๆ   ถ้าจะซื้อจริง สามารถ ไหว้วานไห้ กรรมการวัด หรือมัคทายกเป็นธุระดำเนินเเทนได้

2. เเต่ถ้ามองในมุมว่ามาดูเพราะชอบรถ ผิดหนักครับ  นักบวชต้องละเเล้วซึ่งกิเลสความชอบในเรื่องทรัพย์สมบัติครับ ถ้ายังตัดไมไ่ด้ ก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 19:07:56 »
เราไม่รู้จิตใจ เหตผลคนอื่น อย่าไปว่าเค้าเลยครับ

เดินดูรถ มันก็ไม่ได้มีข้อห้ามอะไร ไม่ได้เที่ยว ผญ หรือ ดูหนังนะครับ

ถ้าเค้าไปดู เพื่อจะเลือกให้เจ้าอาวาสที่ป่วยล่ะ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 19:59:14 »
นี่ยังน้อย ผมเจอประจำshopping มือถือ คอมพิวเตอร์ ซีดี...เถื่อน! กันให้ว่อน

เจริญพรอน.

โอ้ยผมฮา

พรอนแบบนี้มันดูไม่ดีนะครับ แต่จริง !!!

;D ;D ;D

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 20:08:43 »
เอาจริงๆพระบางคน(ไม่กี่คน)ทำให้ผมคิดว่าเอาเงินทำบุญไปซื้ออาหารบริจาคให้มูลนิธิสุนัขจรจัดยังเกิดประโยชกว่า

ประเทศไทยทั้งประเทศปีๆนึงใช้เงินทำบุญปีละเท่าไหร่ ละเงินส่วนนั้นไปอยู่ที่ใคร

เงินที่ทำบุญกับพระเกิดประโยชน์จริงๆหรือไม่

น่าคิดนะฮะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 20:17:03 »

เจริญพรอน.

เพื่อการปล่อยวางครับ
เน้นพวก momoka จะปล่อยวางได้เร็วขึ้น 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 22:20:57 »
ไม่เหมะสมอย่างยิ่งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 23:15:45 »
ผมว่าก็ไม่ผิดนะจะมาดูรถแต่มันดูไม่เหมาะสมเท่าไหร่ถ้าอย่างอื่นล่ะผิด ผมนี่ซึ้งในรถพระทำจริงๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 02:25:54 »

เจริญพรอน.
ผมเห็นเณรยุคก่อนเดินพันทิปนี้หิ้วถุงดำๆกันให้ว่อน ไม่ต้องบอกก็รู้ ผมก็หิ้วบ่อย  ;D
H.

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 05:06:50 »
ก็หลากหลายความคิดนานาจิตังนะคับผมว่า แต่จริงๆแล้วสถานที่แบบนี้ไม่เหมาะสมสำหรับพระสงฆ์จริงๆนะคับเพราะเป็นสถานที่ของฆราวาสซึ่งเต็มไปด้วยสิ่งล่อกิเลสมากมาย ถึงจะอ้างเหตุผลยังไงก็ฟังไม่ขึ้นหรอกคับเพราะท่านยังครองสมณะเพศอยู่ แต่ประสบการณ์ที่ผ่านมาผมพบเจอพระในที่อโฆจรหลายแห่งจนชินตานะคับ เช่นโลตัส บิ๊กซี ศูนย์การค้า ก็รู้สึกแปลกๆว่าท่านมาได้ยังไง เมื่อวานนี่ผมเจอกับตัวเลย ถึงกับงงเลย คือผมกดเงินหน้าตู้ atm เจอพระรูปหนึ่ง กดเงินจากตู้เฉยเลยคับแล้วเดินเอาไปให้ฆราวาสซึ่งน่าจะเป็นมัคทายก เพราะท่านอาจะรู้รหัสเพียงคนเดียว แต่มันดูแล้วก็รู้สึกแปลกๆคับ ผมว่าสังคมไทยคงชินกับภาพแบบนี้ไปแล้วคับ ซึ่งเราก็ต้องยอมรับว่าเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงในสังคมไทยคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 08:07:44 »
จากประสบการณ์ที่เคยบวชมา พระก็วัตถุนิยมไม่น้อยไปกว่าฆราวาสนักหรอกครับ ทุกวันนี้ผมไม่ค่อยทำบุญให้กับวัดนักไม่รู้จะเอาโบสถ์หลังใหญ่ๆกุฎิสวยๆไปทำไม ผมเน้นเด็กกำพร้าบ้านพักคนชราซะมากกว่าและที่ชอบที่สุดคือบริจาคเลือดเพราะคนที่จะใช้เลือดเรานี่จำเป็นจริงๆอาจถึงขั้นต่อชีวิตกันเลยทีเดียว   

อ้อ...ผมเน้นทำดีกับคนรอบข้างโดยเฉพาะลูกเมีย คิดดี พูดดี ทำดี แค่นี้ก็สุขใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 13:54:20 »
ศาสนา คือสิ่งสมมุติ อย่าเชื่อ หรือ งมง่ายจนเกินไป