ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 4 มีนาคม 2017 //  (อ่าน 5025 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สวัสดีครับ สัปดาห์แรกของเดือนมีนาคม วันเสาร์บ่ายๆเย็นๆแบบนี้
กลับมาพบกับ J!MMY และ MayT กันอีกครั้ง วันนี้มีเรื่องอัพเดต
กันเยอะเลยทีเดียวครับ ไม่ว่าจะเป็นทางด้านฝั่งต่างประเทศ ที่
ขนทัพ SUV - Crossover มาเปิดตัวกันหลากหลายรุ่น เช่น
Mitsubishi Eclipse Cross, Range Rover Velar, Alfa Romeo
Stelvio และ Porsche ขน Panamera ใหม่ถึง 2 รุ่น คือ
Turbo S E-Hybrid ตัวแรงสุดใน Line-up และ ตัวถังใหม่
Sport Turismo ในรูปแบบ Wagon ปิดท้ายด้วยตัวถังสุดท้าย
ของ E-Class กับ Cabriolet เปิดประทุนหลังคา Soft Top

ในประเทศก็หนาแน่นไม่แพ้กัน เริ่มต้นสัปดาห์ด้วย Suzuki Swift
รุ่นส่งท้าย RX-II, BMW 5-Series G30 ที่เปิดตัวด้วย 2 รหัส
530i M Sport และ 520d Luxury ต่อด้วย MINI Clubman
John Cooper Works, Isuzu MU-X Minorchange และ
Mitsubishi Triton Limited Edition

และ สุดท้ายอัพเดตข้อมูลเจาะลึกของ NEW Honda CR-V Gen5
ที่กำลังจะเปิดตัวในไทย ช่วงปลายเดือน มีนาคมนี้ และ E-Class
Coupe' ที่ MBTH รีบนำเข้ามาเปิดตัวที่งาน Motor Show 2017

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard :
3. Facebook Fanpage :

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 19:51:15 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ จิมมี่ และ พี่เมธี ขอถามจากบทความรถใหม่ Revo และ Triton จะปรับการออกแบบด้านหน้ารถใหม่เกือบทั้งหมด ทั้ง 2 ยี่ห้อ ยังเป็นความจริงในปีนี้ใช่ไหมครับ หรือแต่ปรับอุปกรณ์ ตามปีเฉยๆ ครับ

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     สวัสดีครับคุณ J!MMY ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมอยากไป motor show วันรอบสื่อเพราะคนน้อยกว่ารอบปกติ
การซื้อบัตร จะแตกต่างกับรอบบุคคลทั่วไปหรือเปล่าครับ แล้วบรรดาแบรนรถเขาพร้อมที่จะให้คำปรึกษาเกี่ยวกับรถที่เขาขายแล้วหรือยังครับ หรือว่าจะไปรอบปกติแต่ทนคนเยอะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมขอทราบเกี่ยวกับ Mitsubishi ASX 2018 ที่ถ่ายภาพที่ ABAC จะขายในไทยไหมครับรวมถึง Mitsubishi Eclipse Cross และ XM
และถ้าขายในไทยจะมีลำดับอย่างไรตัวไหนมาก่อนหลัง  ในเวลาช่วงใดบ้างครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี ตอนนี้ขับแจ๊สGEอยู่ถ้าเอารถไปรีแฟรชกล่องจะแรงขึ้นมากไหมครับรู้สึกตอนเร่งแซงยังไม่ถึงใจเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีพี่J!MMY พี่MayT ครับ
สอบถามว่า
รถเครื่องเบนซิน เราวางเครื่องใหม่เป็น ดีเซลเทอโบ ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าจริงๆแล้ว จุดประสงค์ของระบบ 4WD ในรถอย่าง  CX-5  CR-V  นั้น  ถูกออกแบบมาเพื่อช่วยในความเร็วไม่สูงนัก เช่น ช่วยออกตัวบนถนนลื่น หรือมีถนนมีหิมะในต่างประเทศ 

มากกว่าจะเอามาใช้เพื่อหวังให้เกาะถนน เวลาขับเร็วๆ เข้าโค้งแรงๆ ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถรุ่นเดียวกันแต่ต่างกันที่รุ่นย่อย การขับขี่และอื่นๆต่างกันยังไงบ้างครับ เช่น Vios J, E   Jazz S, V ที่เป็นล้อกระทะกับล้ออัลลอย

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ
Honda accord G9 2.0 EL อยากได้ Paddle Shift พอจะทำได้มั้ยคับ

ออฟไลน์ kotaro_74

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และ พี่เมธี

สนใจ E250 cgi (w212) กับ 520d m sport (F10) แต่เป็นมือสองทั้งคู่

ตัวไหนน่าใช้กว่าครับ ในแง่ของการขับขี่ การบำรุงรักษา อะไหล่

ใช้ 5 ปีขึ้นไปครับ อยู่ ตจว.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.V

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี
สนใจรถมือสอง อยากทราบเชฟฯครูส 2.0 ดีเซล ถึงตอนนี้ยังน่าขับอยู่ไหมครับ  ขับทุกวัน20-30 กิโล ทางไกล800โล เดือนละครั้ฃถึงสองครั้ง นอกจากนี้ยังมีตัวไหนน่าสนใจกว่าครูส2.0ไหมครับ ส่วนตัวชอบดีไซน?ครูสครับ อีกตัวที่เล็งๆไว้คือvolvo s60ปี2012  มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hamxham

• Newbie
  • *
กล่องบาลานซ์ไฟ ที่ใส่แล้วแรงขึ้นอันนี้จริงหรือหลอกครับ

ออฟไลน์ motakung

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และ พี่เมธี

สอบถาม civic fc ตัว turbo กับ turbo rs เป็นเกียร์ลูกเดียวกันไหมครับ

ขอบคุณครับ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ deathsheep

Jazz รุ่นปรับอุปกรณ์ปี2017 จะมาช่วงไหนครับ  มีโอกาสมาก่อนมอเตอร์โชว์หรือเปล่า   และจะโดนตัดเข็มนิรภัยปรับระดับสูงต่ำไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

สวัสดีครับพี่ J!MMY พี่ MayT

CR-V G5 จะได้ spec เดียวกับที่ US ไหมครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
ฟอร์ด เอคโค่สปอร์ต ไมเนอร์เชจน์ มีแผนที่จะเข้ามาทำตลาดในไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
สวิฟท์ 1.2
เวลาเร่งกดคันเร่งค้างรอบขึ้น พอรอบปลายๆรู้สึก เกียร์มันเย่อๆ กระตุกๆ พอมีทางแก้ไขไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
สมัยก่อนพี่เบิ้มในวงการรถยนต์มีบิ๊กทรี GM , ไครส์เรอร์, และ Ford

ปัจจุบันยังเป็นสามบริษัทนี้ไหมครับ หรือมีToyota แทรกมาแทนหนึ่งในสาม ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

ชอบรถขับเรื่อยๆสบายๆแบบผู้ใหญ่ คันไหนตอบโจทย์ดีที่สุดครับ
ระหว่าง  GLE500e, x5, RX200t และ volvo

ส่วนตัวแต่เดิมชอบ MB E class และ BMW series 5 แต่อยากขยับไปลองใช้ SUV ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

น้ำมันเครื่อง enos พอใช้ได้มั้ยครับ เทียบเจ้าอื่นบ้านเราคุ้มมั้ยครับ

ออฟไลน์ TorTy

อยากทราบว่าจริงๆแล้ว จุดประสงค์ของระบบ 4WD ในรถอย่าง  CX-5  CR-V  นั้น  ถูกออกแบบมาเพื่อช่วยในความเร็วไม่สูงนัก เช่น ช่วยออกตัวบนถนนลื่น หรือมีถนนมีหิมะในต่างประเทศ 

มากกว่าจะเอามาใช้เพื่อหวังให้เกาะถนน เวลาขับเร็วๆ เข้าโค้งแรงๆ ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

I-Activ AWD ของ mazda คล้ายระบบของ Subaru ครับเพื่อการเกาะถนน