ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบัน รถที่เปิดตัวไปแล้วในภูมิภาคอื่น จำเป็นต้องพลางอีกไหม?  (อ่าน 4390 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ปัจจุบัน การออกแบบรถ อาจจะเรียกได้ว่า ทุกยี่ห้อ หรือ ทุกรุ่น จะเป็นหน้าตาเดียวกันแบบทั้งหมดแล้ว อาจจะมีอะไรต่างกันเล็กน้อยในบางจุด ในบางรุ่น แต่เหลือน้อยแล้ว

พอมีการเปิดตัวไปใน โซนอเมริกา ยุโรป หรืออื่นๆ แล้ว พอจะเปิดตัวในอีกโซนที่เหลือ แต่อาจจะช้ากว่า 3 เดือน 5 เดือน ก็แล้วแต่ จำเป็นต้องพลางอีกไหม เพราะอย่างที่บอกว่า รถเดี๋ยวนี้มันเหมือนกันหมดแล้ว ไม่ได้แยกหน้าตา ฝั่งอเมริกา ยุโรป เอเชีย จีน ญี่ปุ่น ไทย อีกแล้ว

เพราะการเปิดตัวในอีกฝั่งนึงของโลก ก็คือหน้าตาเดียวกัน กับที่จะเปิดตัวในอีกฝั่งนึงของโลก เช่นกัน

ออฟไลน์ Staples

ในเชิงการตลาด จำเป็นต้องพรางครับ เพราะรุ่นเก่ายังขายออกไม่หมด คนซื้อส่วนมาก ไม่ใช้คนใช้อินเตอร์เน็ต หรือตามข่าวสารรถ

ออฟไลน์ bubball

ในเชิงการตลาด จำเป็นต้องพรางครับ เพราะรุ่นเก่ายังขายออกไม่หมด คนซื้อส่วนมาก ไม่ใช้คนใช้อินเตอร์เน็ต หรือตามข่าวสารรถ

+1 ตามนี้เลยครับ

เมื่อวานส่งรูป Spyshot Mazda 3 ที่พรางตัวให้เพื่อน ผญ ดู   
เพื่อนถามกลับมาว่า ทำไมสีนี้ 555555

คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักวิธีนี้อีกเยอะจริงๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงๆ มันก็คิดแบบนี้ได้ละครับ แต่อาจจะสัก 5 ปี ก่อน  แต่ผมรู้สึกว่า ทุกวันนี้ smartphone มันเข้าถึงคนส่วนใหญ่แล้ว แล้ว social media เอย ก็เข้าถึงกันแทบหมดแล้ว

บางอย่างที่ผมไม่ได้ Like หรือ Follow ย้ำกว่าไม่เคย Like หรือ Follow มันยังเด้งขึ้นหน้า feed ผมเลย มีทั้งที่ผมสนใจและไม่สนใจ ยังไม่รวมที่เพื่อนๆ แชร์มาด้วย

ผมเลยมองว่า เดี๋ยวนี้ข่าวสารพวกนี้ มันค่อยข้างเร็วมาก เลยไม่รู้การพลาง ยังได้ผลอย่างที่เคยเป็นในอดีตหรือป่าว

ออฟไลน์ Altima

ลองไปถามคนทั่วไปว่ารู้ไหม Supra ใหม่จะมา

80% ไม่รู้อะไรคือ Supra

19% ไม่รู้ว่าจะมีอันใหม่มา

ยกตัวอย่าง Supra เพราะทุกวันนี้ได้ยินข่าว Supra จนเบื่อแล้ว เต็มทั่วเน็ด แต่คนก็ยังไม่รู้

ออฟไลน์ CarameLon

ตามคุณ Staples กล่าวไว้
+1  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ No Trespassing

จริงๆ มันก็คิดแบบนี้ได้ละครับ แต่อาจจะสัก 5 ปี ก่อน  แต่ผมรู้สึกว่า ทุกวันนี้ smartphone มันเข้าถึงคนส่วนใหญ่แล้ว แล้ว social media เอย ก็เข้าถึงกันแทบหมดแล้ว

บางอย่างที่ผมไม่ได้ Like หรือ Follow ย้ำกว่าไม่เคย Like หรือ Follow มันยังเด้งขึ้นหน้า feed ผมเลย มีทั้งที่ผมสนใจและไม่สนใจ ยังไม่รวมที่เพื่อนๆ แชร์มาด้วย

ผมเลยมองว่า เดี๋ยวนี้ข่าวสารพวกนี้ มันค่อยข้างเร็วมาก เลยไม่รู้การพลาง ยังได้ผลอย่างที่เคยเป็นในอดีตหรือป่าว

พรางตัวครับ ไม่ใช่พลาง

เรื่องสื่อ Social ถึงเราจะเห็นว่าคนสมัยนี้ก้มหน้าดูแต่ Smartphone
แต่ยังมีคนอีกเยอะ ที่ไม่เล่นสื่อเหล่านี้นะฮะ

อย่างต่างจังหวัด เค้าก็ไม่ได้ตามเรื่องพวกนี้มาก

ผมเองเวลาบินต่างประเทศไปกับลูกเรือ ตอนลงไปกินข้าวแล้วเห็น Camry ใหม่วิ่งที่เสิ่นหยาง ผมยังชี้ให้พี่กัปตันดูเลย
ทั้งๆที่พี่เค้าเล่นตามสื่อพวกนี้ประจำ ตัวเค้าเองก็ใช้ ACV50 ยังไม่รู้ด้วยว่านั้นคือแคมรี่ใหม่เพิ่งวิ่งผ่านหน้าไป

ฉะนั้นแล้วการพรางตัวยังเป็นสิ่งที่จำเป็นครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จำเป็นครับ คนที่ไม่ได้ติดตามข่าวสารรถยนต์เยอะครับ อย่างเราๆที่ตามอ่านถือว่าเป็นส่วนน้อยด้วยซ้ำครับ ซึ่งก็ยังคงมีผลต่อการตลาด และการกระตุ้นเพื่อเรียกความสนใจครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ยังจำกระทู้ camry ได้
ขนาดยังไม่เปิดตัวเถียงกันแทบตายว่าเป็น full led หรือไม่
เพราะ option แต่ละภูมิภาคมันไม่เหมือนกันไง เขาเลยต้องพรางตัวไว้
กันมโน

ออฟไลน์ rtong

เพราะทุกคนไม่ได้รับรู้ข่าวสารเรื่องรถ  โดยเฉพาะสุภาพสตรีครับ
ยิ่งต่างจังหวัดด้วยแล้ว  สปายช็อตกันครึกโครม  รุ่นใหม่กำลังจะเปิดตัวอีกไม่กี่วันไม่มีใครรู้
ด้วยซ้ำ  ซื้อแบบไม่สนใจอะไร  ชอบจบ

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมคิดว่าจำเป็นมากครับ เพราะอาจจะทำให้ผลกับยอดขายของรุ่นปัจจุบัน

ออฟไลน์ SM.

+1 ตามนี้เลยครับ

เมื่อวานส่งรูป Spyshot Mazda 3 ที่พรางตัวให้เพื่อน ผญ ดู   
เพื่อนถามกลับมาว่า ทำไมสีนี้ 555555

คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักวิธีนี้อีกเยอะจริงๆครับ

+1 นอกจากไม่รู้ ไม่ติดตามและไม่สนใจ ก็มีอีกมากครับ