ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานครับ ว่าทำไม Supercar ในญี่ปุ่นจึงมีแต่พวงมาลัยซ้าย??  (อ่าน 5543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
สงสัยมานานแระครับ ว่าทำไมบรรดาSupercar ในญี่ปุ่นจึงมีแต่พวงมาลัยซ้าย?? ทั้งๆที่รถตลาดทั่วไปเป็นแบบพวงมาลัยขวา วิ่งฝั่งซ้าย  หรือว่าเพื่อให้ซิ่งลำบากๆหน่อยครับ?? ;D
長樂.文

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
ค่านิยมล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

บ้านเรา 2ประตูcoupe เท่

บ้านเค้า พวงมาลัยซ้าย เท่

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ใช่แค่ซุปเปอร์คาร์นะครับ รถยุโรปที่วางขายในญี่ปุ่นหลายรุ่น(หรือทุกรุ่น)ก็พวงมาลัยซ้าย เป็นค่านิยม รถญี่ปุ่นบางรุ่นเขาก็สั่งพวงมาลัยซ้าย และ บางคนก็อ้างว่ารักษาความเป็นดั้งเดิมเพราะรถยุโรป(ยกเว้นรถอังกฤษ)เขาออกแบบพวงมาลัยซ้าย

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
เป็นค่านิยมที่ทำให้พวกเราเจ็บช้ำ เพราะไม่มีหัวตัดรถเทพพวงมาลัยขวามาเลย  :P :P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่ใช่แค่ซุปเปอร์คาร์นะครับ รถยุโรปที่วางขายในญี่ปุ่นหลายรุ่น(หรือทุกรุ่น)ก็พวงมาลัยซ้าย เป็นค่านิยม รถญี่ปุ่นบางรุ่นเขาก็สั่งพวงมาลัยซ้าย และ บางคนก็อ้างว่ารักษาความเป็นดั้งเดิมเพราะรถยุโรป(ยกเว้นรถอังกฤษ)เขาออกแบบพวงมาลัยซ้าย

บางรุ่นครับ รถยุโรปทั่วไปที่ผมสังเกตเห็นตอนไปญี่ปุ่นก็พวงมาลัยขวานะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เค้านิยมเก็บแบบ original ครับ
เพราะส่วนใหญ่ซื้อมาเก็บสะสมด้วย
แต่ถ้าเป็นพวก แอสตันมาร์ติน
จะเป็นพวงมาลัยขวาครับ ลองสังเกตุดู

ออฟไลน์ PengZZ

ค่านิยมครับ นัยว่าเป็นออริจินอล บาลานซ์จะดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

ช่ายคับ ผมเห็น MB and BMW หลายคันก้พวงมาลัยซ้ายแต่พวงมาลัยขวาก้เยอะละคับ ช่วงนี้ MB ในญี่ปุ่นขายดี ส่วน Supercar ที่เห็น

ก้ซ้ายทั้งนั้น

ออฟไลน์ bmmac

เอาเข้าจริงๆ ต้นกำเนิดพวงมาลัยข้างไหนต้องข้างนั้นครับ
เคยถามพวกผู้ใหญ่อาชีพ ขายหัวตัด  เค้าว่า original มันนิ่งกว่า ขับดีกว่า
หลังๆ มานี่อาจจะไม่จริงเสมอไปก็ได้ครับ
แต่ถ้ารถที่ยอดขายน้อย อย่าง audi เวลาย้ายฝั่งพวงมาลัย ตำแหน่งหลายอย่างก็เพี้ยนไปบ้าง

ออฟไลน์ KarnP_Photo

อย่าลืม SuperCar จาก อังกฤษ พวงมาลัยจะอยู่ด้านขวานะครับ AstonMartin Lotus McLaren Noble

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
บางคนก็เล่นรถ UK พวงมาลัยซ้ายนะครับ เพื่อความเท่ห์มั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความขลังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
ค่านิยมว่าขับพวงมาลัยซ้ายเก่งกว่า เจ๋งกว่า ขนาด Prius ยังไปหาพวงมาลัยซ้ายมาเลยครับ

ออฟไลน์ V221

เคยสอบถามเพื่อนชาวญี่ปุ่นสมัยไปนาโกย่าประมาณ10กว่าปีที่แล้ว เพื่อนผมให้ลูกค้ามารับเป็นรถS600พวงมาลัยซ้าย ได้คำตอบว่าเป็นค่านิยมว่าต้องเป็นรถนำเข้าที่Originalเช่นBMW Benzจากเยอรมันต้องพวงมาลัยซ้าย ส่วนเพื่อนผมใช้Roverก็ต้องพวงมาลัยขวา ฟังดูก็แปลกดีครับ
BMW 750E M SPORT