ผู้เขียน หัวข้อ: มีแผนไปจีนกับญาติ จำเป็นต้องเช่ารถ ข้บพวงมาลัยซ้ายปรับตัวนานไหมครับ  (อ่าน 8046 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ขั้นแรกจะไปทำใบขับขี่สากลกันก่อน  ขับพวงขวามาทั้งชีวิต มาขับพวงซ้าย กลัวตอนเข้าทางแยก

มึนๆ แล้วเกิดอุบัติเหตุครับ ทริป ราว 5 วัน ไม่อยากจ้างคนขับเพราะต้องแวะหลายที่และไม่เป็นส่วนตัว

หากท่านสมาชิกที่ผ่านประสบการณ์นี้มาแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยครับ ใช้วิธีปรับสมองยังไง หรือ ท่องจำเลย 

หากมีคำแนะนำว่าเสี่ยงไปก็คงต้องจ้างคนขับ(มันก็เซ็งนะคนแปลกหน้า ไหนจะต้องหาที่พักทึ่กินให้อีก)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ใบขับขี่สากลต้องไปเปลี่ยนเป็นใบขับขี่จีนแบบชั่วคราวก่อนนะครับ เวลาขับก็ไม่ยากครับยึดหลักว่าให้ตัวเราอยู่ชิดหรือใกล้เกาะกลางถนนเข้าไว้ ผมขับที่จีนไม่สับสนนะครับ(เคยอยู่ที่โน่นมา 6 ปี) แต่พอกลับมาเมืองไทยใหม่ๆ ขับผิดเลนประจำเลยใช้วิธีข้างต้นในการขับรถที่เมืองไทย (ความเห็นส่วนตัวคิดว่าทั้งที่ขับรถในเมืองไทยมาเป็นสิบๆ ปี แต่อยู่ดีๆ ต้องไปอยู่จีนขับได้ไม่สับสนเลย แต่เวลาปิดเทอมกลับบ้านทีปีละหน กลับมาขับแล้วผิดเลนเรื่อย คิดว่าการขับรถพวงมาลัยซ้ายน่าจะเป็นการขับที่เป็นธรรมชาติของมนุษย์มากกว่าการขับพวงมาลัยขวาครับ) ปล. แต่ตอนนี้กลับมาอยู่เมืองไทยถาวรแล้ว ก็ไม่สับสนแล้วนะครับ แต่เวลากลับไปเที่ยวเมืองจีนก็ไม่สับสนเหมือนกัน

ลืมเตือนไปครับว่า ที่จีนกล้องตรวจจับความเร็วนั้นมีเยอะและถี่มาก อย่าได้ขับเกินกำหนดเลยนะครับโดนแน่ๆ และก็คนจีนเวลาเปลี่ยนเลนหรือออกจากที่จอดจะไม่มองกระจกส่องหลังครับ ขับระวังๆ หน่อยแล้วกันครับ โชคดีครับ

ขอบคุณความเห็น  เล่าซือ ken_p ครับ

ผมก็เพิ่งทราบความเห็นที่มนุษย์ธรรมชาติน่าจะข้บซ้าย

มิน่ารถขับซ้าย ทั้งโลก ผมว่ามี 70:30 เลยนะครับ

รู้ว่าผมเป็นครูสอนภาษาจีนได้ไงครับ ตกใจเลย ??? ขอให้เที่ยวสนุกนะครับ

ลูกเรียนหัวเฉียว บอกว่าเจอใครที่เก่งก็นับถือเป็นอาจารย์ได้

ไม่จำเป็นต้องเป็นอาจารย์สอนเราอย่างเดียว.  เซี้ย เซี้ย.(ไม่รู้ถูกเปล่าจำลูกมาครับ)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
วันแรกลองนั่งแทกซี่ดูก่อนไหมครับ แล้วลองนั่งหลังคนขับจับแนวทางการขับขี่เอา
ถ้าไปเมืองหลวงใหญ่ๆ เช่น ปักกิ่ง เกรงว่าเวลาเลี้ยวตามแยกจะลำบากเพราะถนนหลายเลนมากครับ
2 ฝั่งรวมกัน 10 เลน นี่ถือว่าปกติเลย

วันแรกลองนั่งแทกซี่ดูก่อนไหมครับ แล้วลองนั่งหลังคนขับจับแนวทางการขับขี่เอา
ถ้าไปเมืองหลวงใหญ่ๆ เช่น ปักกิ่ง เกรงว่าเวลาเลี้ยวตามแยกจะลำบากเพราะถนนหลายเลนมากครับ
2 ฝั่งรวมกัน 10 เลน นี่ถือว่าปกติเลย

ขอบคุณ สำหรับความเห็นครับ  ที่กลัวคือทางแยก จริงๆก็เน้นนอกเมืองเป็นหลัก

ญาติเก่งภาษาจีน ส่วนผมอ่านไม่ออก กลัวป้ายจราจรที่เป็นอักษร แล้วเนแก่ๆ อ่านไม่ทัน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ผมว่าคนจีนขับรถค่อนข้าง "โหด" กว่าคนไทยเยอะเลย

เมืองตอนเมษาไปเซี๊ยงไฮ้ เจอประเภทอยากออก ฉันออก อยากแซง ฉันแซง เรื่องจอดรถอีก ต้องระมัดระวังเรื่องแบบนี้อ่ะครับ

ส่วนขับรถพวกมาลัยซ้ายยากไหม ผมเองมีโอกาสขับรถในอเมริกา บอกเลยว่าไม่ยากครับ แต่ต้องคอยเตือนตัวเองเวลาเลี้ยว ส่วนเวลาขับขี่ปรกติ มองเส้นเหลืองกลางถนนไว้ ก็ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ SM.

เท่าที่เคยขับพวงมาลัยซ้ายมา ต้องมีสติตลอดครับ ไม่งั้นลืมตัว ค่อยๆ ไปครับ เพียงแต่ในกรณีของ จขกท อาจจะยากขึ้นไปอีกตรงภาษาจีนที่อ่านไม่ออกด้วย ต้องให้คนช่วย

ขอให้โชคดี เที่ยวให้สนุกครับ

ออฟไลน์ Monn

ถ้าแค่การขับรถ จากขวาไปซ้าย ปรับแปปเดียวครับ หากเราขับรถเป็นปกติอยู่แล้วที่เมืองไทย

ตอนผมไปเมกา แรกๆ ก็กลัว แต่ด้วยว่า ถนนมันค่อนข่างใหญ่ เราขับแบบชิลๆ ไม่ได้แข่ง ไม่ได้รีบ ไม่ได้มุด สบายๆ ครับ
แต่ด้วยไปเมกา ภาษามันได้ ดูแผนที่ถนนหนทาง ง่ายมากๆ ถนนมันเป็นระบบ ขึ้นลง freeway ไม่มีหลง ชัดเจนมาก จากแผนที่
แล้วด้วยป้ายต่างๆ เราอ่านเข้าใจ และชัดเจน เลยไม่มีปัญหา

สำหรับ จขกท น่าจะไม่ได้เชี่ยวจีนมาก และผมไม่แน่ใจเรื่องถนน เรื่องป้ายของจีน จะชัดเจนแค่ไหน มันยากตรงนี้มากกว่า การขับรถครับ
พอเราอยู่ตรงนั้น ถนน รถ มันพาเราไปเองว่าเราควรอยู่ตรงไหนยังไง กังวลเรื่องป้ายมากกว่า แต่ยังไงก็ชับช้าๆ ค่อยๆ ไป ไม่มีปัญหาหรอกครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AkE

พวงมาลัยซ้ายปรับตัวหน่อย ตั้งสติไม่ยากคับ แต่ที่ยากคือขับในจีนคับ 5555

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมข้ามไปขับที่ลาวบอกตรงๆว่าไม่ชินมากๆ โดยเฉพาะเวลาเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา เวลาเปลี่ยนเลน ปัญหาคงอยู่ที่ความเคยชินครับ ต้องระวัง

ออฟไลน์ Sit: )

จากประสบการณ์ที่ไปเมืองจีนมา พบว่าการจราจรวุ่นวายแบบมีความเร็ว
ดังนั้นไม่ค่อยอยากให้ขับเองเท่าไรหนะครับ ไหนจะต้องมองทางที่ไม่คุ้น
ปรับตัวกับพวงมาลัย แล้วไปเจอกับรถที่ขับบแบบเปลี่ยนเลนเร็ว มอเตอร์ไซค์
และจักรยานที่เยอะมาก ผมว่ามันอัตรายมาก รถเมล์ที่นั่นขับเร็วและเหวี่ยงพอสมควร
ให้คนท้องถิ่นขับให้ดีกว่าครับ เที่ยวให้สนุกดีกว่า

หากเป็นประเทศที่การจราจรมีวินัย จะเชียร์ให้ขับเองอครับ

ขอบคุณ ท่าน Monn ใช่ครับเมกา ถนนชัดเจนมาก ภรรยาผมไปอยู่ก็บอกไม่ยาก

ท่าน Ake ก็ขอบคุณสำหรับความเห็น

ท่าน SETTHASART ( ECONOMICS) ขอบคุณเช่นกัน

ท่าน SIT :) น่าจะตามคว่มเห็นท่าน จ้างมืออาชีพดีกว่าสำหรับจีน ดูคลิปอุบัติเหตุ
การขับรถเขาแย่พอๆ กับรัสเซียเลย

ไม่ได้บอกคนไทยขับรถดีเท่าไรนะครับ เราแค่ชินก้บมัน ทั้งเส้นทางและนิสัย

ออฟไลน์ boogie2020

มันไม่ยากหรอกคับ .....แต่มันต้องใช้เวลา กว่าจะคุ้น  (ทริกเวลาเลี้ยวแล้ว ต้องอยู่เลนที่คนขับอยู่ด้านเกาะกลางช่วยได้เยอะ)

บางคนไม่กี่วัน  บางคนเป็นอาทิตย์

แต่ถ้าไปเที่ยว ...แล้วถ้าวันที่ยังไม่คุ้น  แล้วไปชนขึ้นมา ...ทริปมันจะไม่สนุกเอานะคับ  ไม่รู้ดิคับ  ถ้าผมไปเที่ยว ผมเอาชิลๆ  อ่ะ  ไปแล้วเครียด ต้องมาลุ้นเยอะ ๆ  มันไม่สนุก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ขอบคุณ ท่าน Drive only

ท่าน Tee Lek

ท่าน SM

ท่าน Boogie2020

คิดว่าเช่ารถพร้อมคนขับแล้วครับ. เราคุยภาษาไทยกัน เขาคงฟังไม่ออก ก็ส่วนตัวอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 10:06:13 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
เรื่องปรับตัวผมเองไม่เคยขับพวงมาลัยซ้ายไม่ทราบครับ

แต่จะเข้ามาบอกว่า นิสัยการขับรถของคนจีนไม่เหมือนไทยและที่อื่นๆที่ผมเจอมานะครับ ผมไปล่าสุดโชคดีว่ามีคนจีนรู้จักขับให้

ผมนั่งแล้วผมยังคิดเลยว่าถ้าให้ขับเองนี่คงประสาทกินพอควรเลยแรกๆ แบบบางทีไฟแดกจะฝ่าก็ฝ่าเลย บีบแตรเป็นว่าเล่น

แต่ถามว่าเป็นทุกคันมั้ยก็ไม่หรอกครับ แต่ก็เห็นค่อนข้างเยอะมาก

จะขับเองก็ได้ครับแต่ควรเพิ่มความระวังมากขึ้นมากๆเลยนะครับ ยิ่งไปบ้านเค้าเกิดเรื่องขึ้นมาเราเสียเปรียบเยอะเลย

ออฟไลน์ Gottinho

ไปเซินเจิ้น มา คนจีนขับรถได้สวดยวดดมากก ขับๆ นึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว นึกอยากจอดก็จอดแทบจะกลางถนนเลย ไม่เปิดสัญญาณไฟอีกตะหาก

แถมไปห้างเจอคนจีนทะเลาะแย่งที่จอดรถ ด่ากันดังลั่นอย่างกับจะฆ่ากันน

ยังไงก็ขับระมัดระวังด้วยครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

ลองเล่นเกมดูครับ ผมเล่น GTAไป 1อาทิตย์ กลับมาขับรถเผลอวิ่งแบบพวงมาลัยขับซ้ายเฉยเลย  :-X

ขอบคุณความเห็นท่าน

E P W

Gottinho

Xtream@tom

ครับ คิดไปคิดมากล้วเกิดเหตุ จ้างเขาขับดีกว่าครับ

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
แรกๆน่าจะปัดน้ำฝนตอนเลี้ยวบ่อยๆ 555
มีสติเยอะๆนะครับ. ขอให้ปลอดภัยครับ

แรกๆน่าจะปัดน้ำฝนตอนเลี้ยวบ่อยๆ 555
มีสติเยอะๆนะครับ. ขอให้ปลอดภัยครับ

รถยุโรป พวงขวา ก็ป้ดน้ำฝนกันบ่อยๆ 555

ออฟไลน์ seamonkey

ไม่ยากครับขอแค่มีสติเวลาขับ ผมไปฝึกงานที่ USA ก็ไม่มีปัญหาในการปรับตัว
เน้นให้มีสติเวลาจะเลี้ยวหรือเข้าแยกครับ

ไม่ยากครับขอแค่มีสติเวลาขับ ผมไปฝึกงานที่ USA ก็ไม่มีปัญหาในการปรับตัว
เน้นให้มีสติเวลาจะเลี้ยวหรือเข้าแยกครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับท่าน ถ้าไป กลุ่ม EURO. USA มั่นใจในฝีมือ

แต่จีน วินัยจราจร ยังสู้ กลุ่มที่1 ไม่ได้. หลายท่านให้ข้อคิดจนนึกภาพออกเลย