ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น เปลี่ยนรถ (เล่ายาวนิดนึง)  (อ่าน 6296 ครั้ง)

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
รบกวนขอความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่านครับ (จริงจังครับ) :)

ตอนนี้ผมอายุ 22 เรียนกำลังจะจบ ตลอด มาตั้งแต่ผม ม.4 จนตอนนี้ผมปี 4 ผมเปลี่ยนรถมาเยอะ (มีเหตุผล)
1. e30
2.e36
3.e30
4.e36
5. e30 coupe
6.e30
7.ae92
8.ae101
9. NV VAN  กำลังขับ

ที่ผมชอบเปลี่ยนตลอดมา คือ ผมต้องดูแลบำรุงรักษารถเองตลอดมา ครับ ด้วยค่าขนมและงานที่หาทำได้  ตั้งแต่ คันที่ 7 มา ผมใช้รถเยอะ ตกปีละ 4-5หมื่นโล ผมจึงรีบใช้ รีบขาย ก่อนเจอบำรุงรักษาใหญ่ ก่อนรถโทรมมากครับ(ปกติซ๋อมถึง ดูแลอย่างดีตลอด) และก่อนราคากำลังร่วง  ขายแต่ละคันไม่เคยขาดทุนตัวรถซักเท่าใด บางคันได้กำไีรครับ

โดยส่วนตัวมีความรู้เรื่องซ่มอบำรุงและจัดหาอะไหล่มีช่้างประจำ เลยไม่ค่อยมีปัญหา

แต่ตอนนี้ สถานการณ์เริ่มเ้ปลียนครับ  คือผมรุ้สึกว่ารถยุค 90 ต้น เริ่มเก่าไปแล้วสำหรับตัวเอง และอัตราสิ้นเปลืองที่ล้าหลัง เครื่องยนต์ช่วงล่าง ยังพอทำได้ แต่ ก็เริ่มหายากขึ้น  หลักๆคือตัวถังที่ไปตามกาลเวลา ซึ่งผมมองว่าทำยังไง ยกกระดอง ก็ไม่เหมือนเดิม

ผมกำลังจะเรียนจบแล้ว และจะทำงานประจำ(คิดว่านะ) ไม่ค่อยอยากจะเสียเวลาไปซ่อมบำรุงรถ หรือง้อช่าง หรือวิ่งไปๆมาๆหาอะำไหล่ครับ

และเห็นราคาเชื้อเพลิงทั้งเบนซิลและก๊าซธรรมชาคิ ขยับขึ้นต่อเนื่อง nv ที่ขับอยู่ในเมืองซดมาก LPG ยัง 1.5-1.6 บาท

และงานที่รับล่าสุดจะไ้ด้เงิน ก้อนหนึ่ง ประมาณ 1.5 แสน   (กะมาสบทบรถคันเก่าทำทุน)

ซึ่ง ทางเลือกที่ผมคิดได้คือ

1.ออกรถ ECO CAR

ตัวเลอกืเดียวคือ ALMERA 1.2 E MT เพราะ กะว่าดาวน์ซัก 20% ผ่อน 6 ปี แล้ววิ่งใช้งานจริงซัก 15-16 โลลิตร ไม่ต้องซ่มออะไรอย่างน้อย 1 แสนโล แต่ก้มีค่ายาง ค่าประกัน ค่าแบตเตอรี่ หรือ บำรุงรักษาทั่วไป
กับ
2. ขา่ย nv ที่ขับมาได้  6 เดือนกับ 3หมื่นโลซะ ขายน่าจะได้แสนนิดๆ(จริงๆรถยังไม่จุกจิกครับ แต่เบื่อที่นั่งแถว 2 แคบ)แต่ก้ใช้ดีขึ้นทับเบิก เขาค้อ สบายๆ   ขายซะ+ เงินที่หามา่ได้ 1 แสน...= 2แสนนิดๆ แล้วมองหารถ ที่ปี 2000 up หรือต่ำกว่าหน่อย
ตัวเลือกที่มองไว้มี  
 2.1toyota corrolla ไฮทอร์ด  (อันนี้ก็ชักเบื่อของเล่นของแต่งอะไหล่ ae ขยับขึ้นมากแนวโน้มหมดญี่ปุ่นและรถแคบบบบบ)
2.2  NISSAN sunny super saloon  (อันนี้ก้ชอบ แต่นิสสัน ติดเรื่องหลังคาชอบผุ กับไม่ประหยัดเท่าไหร่
2.3 honda civic ตาโต  อันนี้ กำลังเล็งครับ แต่ยังไม่มีความรู้

สิ่งที่ผมกำลังลังเล ในกรณ
(1)  ออกรถใหม่ eco  ผมยังไม่แน่ใจว่า งานที่กำลังจะเริ่มต้นทำจริงจัง นอกจากงานที่ทำทั่วๆไป ที่กำลังทำตอนเรียนอยู่จะมั่นคง ไปได้่ 6 ปีไหม สถานการณ์ภัยธรรมชาติอีก ซึ่งถ้าไม่เป้นไปทางที่ดี ผมไม่อยากรบกวนที่บ้าน   และรถคันใหม่จะต้องใช้จนผ่อนหมด   ถึงเวลานั้น คง 2แสนโลไปแล้ว  (ใจอยากได้ Es CVT ที่ดูจะเหมาะกับยุคนี้หน่อย มี ABS  แต่กำลังตอนนี้ผ่อนไม่ไหวครับ)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

(2) ถ้าซื้อมือสอง มองหาสภาพดีๆ ไม่ช้ำรถปี 2000 up หรือ 90 ปลายๆ แล้วใช้อีกซัก 1-2 ปี  น่าจะพังพอขายได้แสนกลางๆไหม แต่แลกกับอัตราสิ้นเปลืองที่อยุ่แค่ 10 นิดๆ ดีกว่า nv คันเก่าหน่อย

หลักๆผมเป้นคนใช้รถเยอะครับ ในเมือง 70 นอกเมือง 30  ผมก้มอง ECO น่าจะดีมั้ย ประหยัดเชื้อเพลิงได้เยอะ แต่ เมื่อผ่อนเสร็จ จะขายก็ขาดทุนหลายอยู่ สมมติผ่อนเสด 5แสนกว่า ขายคงได้ ไม่เกิน 3 แสน  หรือจะใช้ รถมือสอง แบบที่ว่า ขับอีกซัก 1-2 ปี แล้วขาย ได้เงิน แสนกลางๆ  (คา่ซ่อมเป้นค่าเช่ารถใช้ไป)ถึงเวลานั้นถ้าการงานมั่นคง จะไปออก ECO CAR  (ชอบครับพอเพียงดี)

รบกวนความเห้นดว้ยครับ  :)  เครียดจริงๆ กำลังจะเรียนจบ มี.ค แล้ว ครับ  555 เพื่อนบอก คิดมากไป ออกรถใหม่ไปเลย ไอ้เราก็กลัว ไม่เคยผ่อนอะไร    (กำลังที่ผ่อนไหวสำหรับรถใหม่ต่อเดือนคือแค่ 5-6 พันบาทครับ  ค่าบำรุกรักษาต่างหาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 19:01:09 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Zx-III

Re: ขอความเห็น เปลี่ยนรถ (เล่ายาวนิดนึง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:09:15 »
รถมีให้เลือกเยอะมากนะครับ ระหว่างรถใหม่กับรถเก่า ต้องดูว่า รถใหม่คิดว่าผ่อนไหวหรือเปล่า เผื่อบางทีเจ็บป่วย อาจผ่อนไม่ทัน ดอกเบี้ยมา สุดท้ายโดยยึด แต่รถเก่าก็ต้องเสี่ยงสภาพนะครับ แต่ติดlpg ดีกว่าngv ตัวถังที่เบากว่า จุมากกว่า หาปั๊มง่ายกว่า เสียอย่างเดียว เห็นบอกจะขึ้นราคาเเล้ว

ออฟไลน์ Despinaauto

Re: ขอความเห็น เปลี่ยนรถ (เล่ายาวนิดนึง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:34:38 »
   แนะนำนะครับ  ถ้าผ่อนเองไม่ขอเงินใคร  ผมคงดูที่อาชีพครับ  ถ้าเป็นอาชีพที่มั่นคง  หรือสามารถหางานได้ง่าย  แนะนำรถใหม่ครับ  เพราะประมาณรายจ่ายต่อเดือนได้แน่นอน   ยิ่งต้องขับรถบ่อยๆ  ไม่จุกจิก  ไม่อันตราย  คิดดูถ้ารถไปเสียในที่อันตรายครับ

แต่ปํญหาคือพึ่งเริ่มทำงาน  ถ้ายังไม่แน่ใจในอาชีพปัจจุบัน  หรือยังไม่มั่นคงพอ  เลือกที่เราประหยัดไว้ก่อนครับ  อย่าพึ่งสร้างภาระระยะยาว  เอาไว้มั่นคงก่อนครับรออย่างที่คุณบอกค่อยตัดสินใจซื้อใหม่ครับ

ทั้งนี้  คุณจะเป็นผู้รุ้เองด้วยตัวเองมากที่สุดครับ 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:42:07 »
   แนะนำนะครับ  ถ้าผ่อนเองไม่ขอเงินใคร  ผมคงดูที่อาชีพครับ  ถ้าเป็นอาชีพที่มั่นคง  หรือสามารถหางานได้ง่าย  แนะนำรถใหม่ครับ  เพราะประมาณรายจ่ายต่อเดือนได้แน่นอน   ยิ่งต้องขับรถบ่อยๆ  ไม่จุกจิก  ไม่อันตราย  คิดดูถ้ารถไปเสียในที่อันตรายครับ

แต่ปํญหาคือพึ่งเริ่มทำงาน  ถ้ายังไม่แน่ใจในอาชีพปัจจุบัน  หรือยังไม่มั่นคงพอ  เลือกที่เราประหยัดไว้ก่อนครับ  อย่าพึ่งสร้างภาระระยะยาว  เอาไว้มั่นคงก่อนครับรออย่างที่คุณบอกค่อยตัดสินใจซื้อใหม่ครับ

ทั้งนี้  คุณจะเป็นผู้รุ้เองด้วยตัวเองมากที่สุดครับ 
ขอบคุณครับ ประมาณนนี้เลย ผมว่าความแ่น่นอนคือความไม่แน่นอนจริงๆ  ถ้าแกซ น้ำมันไม่ขึ้น ผมคงวยังอยากใช้ NV ต่อไปเฮ้อ..ซด เดือนละ 7000 บาท
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:44:52 »
เท่าที่อ่าน กลัวขายขาดทุน กลัวเสียเงินเยอะกับค่าเชื้อเพลิง กลัวเสียค่าซ่อมเยอะ กลัวเสียเวลา ถ้าลดเสีย กลัวผ่อนไม่ไหว

ออก Almera น่าจะจบสุดแล้วครับ
-ขายก็ขาดทุนไม่มาก เนื่องจากซื้อมาราคาไม่สูงมาก
-ประหยัดสุดแล้ว
-รถใหม่ไม่ต่้องซ่อม และเสียการเสียงาน
-ผ่อนไม่ไหว อันนี้คงช่วยอะไรไม่ได้ครับ เรื่องน้ำท่วมนี่ก็เช่นกันครับ
;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:40:51 »
นับถือเลยครับ ยังเรียนไม่จบเลย ทำงานหาเงินได้เป็นแสนๆ ซื้อรถดูแลตัวเองได้แล้ว อยากทราบว่าทำงานอะไรครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:13:17 »
ตามมาเก็บข้อมูล อยากรู้เหมือนกันครับว่า ทำอะไรได้เงินเป็นแสน (อยากทำบ้างนั่นเอง)
ชื่นชม ที่สามารถซ่อมเองดูและเองและมีความรับผิดชอบครับ ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:44:29 »
ตามมาเก็บข้อมูล อยากรู้เหมือนกันครับว่า ทำอะไรได้เงินเป็นแสน (อยากทำบ้างนั่นเอง)
ชื่นชม ที่สามารถซ่อมเองดูและเองและมีความรับผิดชอบครับ ;D
มันเหมือนโชคเข้าข้างมากกว่าครับพี่ๆ ปกติผมก็เรียนเนี่ยล่ะ แต่บางทีเพื่อนพ่อแม่ พี่น้อง ให้ไปดูรถมือสอง ก็จะได้เงินตรงนั้น แล้วบังเอิญ เพือ่นอยากขายบ้านบ้าง เราก็บังเอิญไปบอก คนอื่น เขาเกิดสนใจก็ขายได้ น่ะครับ    มันก็ไม่ได้ทำเป้นอาชีพหลักอะครับ แต่มันเป็นไปเอง บางทีว่างก็มีคนบอกให้ขับรถไปส่งนั่นนี่ต่างจังหวัดช่วงไม่มีเรียน ไอ้เราก็ชอบขับรถ ก็ได้เงินมาอีก น่ะครับ  ช่วงนี้เรียนน้อย ขับรถส่งนักเรียนเช้าเย็น ก็ได้มาอีกหน่อย   เลยพอที่จะเป็นค่าซ่อมรถ ค่าเทอม และค่าขนมไปเดือนๆ  แต่พอมันจะจบเลยคิดหนัก ว่าจะทำงานจริงๆจังๆ แล้วก็ ยังอยากที่จะขับรถในวันหยุดไป วัดไปวา  เที่ยวนี่นั่นกับคุณย่าต่างจังหวัด น่ะครับ 555  
ชีวิตวนเวียนแต่กับรถ มีแต่คนบอกออกป้ายแดงเถอะ เลิกซ่อมได้แล้ว  ผมก็ยังคิดหนักอยู่ครับ 5555 กลัวนั่นนี่ไปหมด หลักๆคือกลัวขาดทุน อิอิ เลยขอบใช้เยอะๆๆๆๆแล้วขาย มันดูไม่ขาดทุนดีครับพี่ๆ

ลืมบอกไปคุณพ่อคุณแม่เป้นคนออกค่าซื้อรถตอน e30 แรกๆ ให้น่ะครับ (มันเริ่มสนุกตอนขายe30 coupe ได้กำไรนี่ล่ะครับ) หลังจา่กนั้นผมหาเรื่องเปลี่ยนตลอดเลย ตามอารมณ์ ตอนนั้น เหอๆๆ คุณพ่อผมก็จะบอกตลอด แล้วแต่ คิดเอา(เขาจะสอนแค่เน้นว่าถ้าขับรถพังชนไปก็ไม่มีรถขับเท่านั้นเอง)...มาตอน almera เลยไม่มั่นใจ เขาก็บอก คิดเอา....เลยคิดซะไม่จบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 22:46:59 โดย csamabat »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 00:00:27 »
เอาตามหลักจริงๆ ถ้างานยังไม่มั่นคง ก็ใช้คันเก่าไปก่อนครับ ดูสถานการณ์ให้ดีก่อนค่อยซื้อก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 00:40:30 »
นับถือๆ บางทีรายได้ก็มาจากสิ่งที่เราชอบทำนี่แหละครับ ถ้าเป็นผมก็แนะนำว่ามือสองครับ หาจับราคาไม่แพงแล้วปล่อยขายทำกำไรไปเรื่อยๆเป็นอาชีพเสริม เริ่มต้นจาก 1 คันก่อน เดี๋ยวสักพักมันก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเอง ยิ่งคุณมีโอกาสได้ขับรถบ่อยๆก็ยิ่งมีโอกาสที่จะหารถทำกำไรได้มากเท่านั้น หลายคันที่เค้าจอดขายหน้าบ้านเอากล่องเขียนว่าขายวางบนหลังคารถก็เยอะ หรือหาทางเน็ตแล้ววิ่งไปดูรถ ถ้าผมอยู่กรุงเทพแล้วมีเวลาเยอะๆผมก็จะทำอย่างนั้น แต่เราต้องมีเงินสดนะครับ คนยิ่งร้อนเงินเท่าไหร่เขาก็ยิ่งขายถูกเท่านั้น ยิ่งคุณมีประสบการณ์ในการดูรถ ซ่อมรถ หาอะไหล่อยู่แล้ว เอาความรู้มาสร้างรายได้ดีกว่าครับ

ถ้าคิดจะเอาจริงเอาจังทางด้านนี้หล่ะก็ แนะนำว่าไปเรียนการดูรถมือสองเลยครับชื่อสถาบันดูรถมือสอง รับรองคุ้ม อย่างน้อยก็ประดับความรู้ได้ บางคนก้ทำอาชีพเสริมคือรับจ้างดูรถมือสองอย่างที่คุณทำเลยครับ ถ้าทำดีก็จะมีคนมาบอกต่อไปเรื่อยๆเอง

ตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่ข้อดีของงานประจำคือรายได้แน่นอนและแทบไม่มีความเสี่ยง สิ้นเดือนก็รับเงิน สิ้นปีก็โบนัส แต่ข้อเสียคือรายได้พอให้เราอยู่ได้แต่ไม่ร่ำรวย

ผมเองก็ทำอาชีพเสริมไปด้วย 1 ในนั้นก็จับรถมือสองขายนี่แหละครับ มีรถอยู่ 3 คันวนกันไป ทำรายได้ประมาณ 7 พันต่อเดือน ตอนนี้ใช้รถมือสองอยู่กะลังเปลี่ยนเป็นป้ายแดงหรือมือสองอีกก็ยังคิดไม่ตกเหมือนกัน แต่ไม่ว่ายังไง ได้คันใหม่ก็เอาสามห่วงที่ใช้อยู่ขายซะ ซื้อมา 1 แสน ขาย 1.2 แสน คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม คนอื่นซื้อป้ายแดงดาว์นก้อนโตแล้วยังจะผ่อนอานเสียดอกเบี้ยบาน แต่ตอนขายต่อราคาแทบทรุด

ผมเชียร์มือสองแล้วต่อยอดได้ครับ พอตั้งตัวได้ก็เอากำไรที่ได้มานั่นแหละซื้อป้ายแดงที่ต้องการซะ อย่างนี้ถึงจะยั่งยืนครับ เงินก้อนไม่หายแต่ได้รถมาเพิ่ม ยังไงก็ตัดสินใจดีๆนะครับ ไม่มีทางไหนที่ถูกต้องหรือดีที่สุดจนกว่าผลลัพธ์มันจะออกมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 13:05:41 »
ถ้าดูรถเป็น ซ่อมรถเป็นบ้างเนี่ย  รถป้ายแดงน่าจะตัดออกไปเลยครับ   นอกจากคุณมีเงินเหลือ

เพราะ ป้ายแดง ไม่น่าจะค้มค่ากับคุณน่ะ  ยกเว้นงานประจำคุณมากไม่มีเวลาเลย

รถมือสอง อาจมีมากกว่า 1 คัน ซื้อขายวนเวียน ทำกำไร ตามที่ตัวเองถนัด น่ะ ค่อยๆ ขยับปีรถให้ใหม่ๆ ขึ้นครับ
เพราะ เพิ่มงินไม่มาก แต่ละครั้งในรถมือสอง ก้อได้รถใหม่ขึ้นครับ  แต่คุณอาจเป้นคนที่เปลี่ยนรถบ่อยมากๆ  ...
ขอสนับสนุน รถยุโรปมือสอง เหมือน คันแรกๆที่คุณใช้ครับ แล้วคุณก็ชอบมัน

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:44:52 »
ตอบ รถกระบะมือ 2 คุ้มสุดครับในงบ 5แสนสามารถออก ranger 4x4 ปี 2007  ได้เลย หรือว่า NAVARA 4x4 ปี2007  4 ประตู 5.5แสน
ได้สบายขับประหยัดกว่า เก่ง 1.5 CC อีก แต่เหนื่อยหน่อยในเมือง รับจ้างขนของได้ค่าบำรุงไม่แพง แต่ไม่ค่อยเท่มั้ง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 07:32:02 »
ผมค่อนข้างเห็นตรงกันข้ามนะ

1. ซื้อมาแล้วขายไปเร็วเร็ว อาจจะได้ราคาใกล้เคียงเดิม และมีบางกรณีจริงจริงที่ได้มากกว่าเดิม
แต่ต้นทุนที่เราลงทุนลงแรงซ่อมมันไป บำรุงรักษาให้มันกลับมาอยู่ในสภาพที่เราไว้วางใจได้ มันไม่ได้กลับมานะครับ
เปลี่ยนรถทุก 6 เดือน 1 ปีนี่ ผมไม่แน่ใจว่าใช้เงินสดตลอด หรือว่าเงินผ่อน ถ้าเงินสดก็คงไม่หนักหนาอะไร
แต่ถ้าเป็นเงินผ่อน เรื่องดอกเบี้ยถ้าคำนวณดูแล้ว คงเสียไปกับมันเยอะน่าพอดูเลย

2. ถ้ายังจะใช้รถแนวเดิมคือ กลัวเรื่องราคาขายต่อ กลัวซ่อมเยอะ ต้องไปตกลงกับตัวเองให้ดีดีก่อน ว่าอย่างไหนสำคัญกว่า

กลัวเรื่องขายต่อ ต้องไม่ซื้อรถใหม่ครับ เพราะขับออกจากโชว์รูมหายไป 25% แล้ว
ราคา Almera รุ่นที่อยากจะซื้อเท่าไหร่ ลองคำนวณดูครับ แล้วถ้าต้องใช้ไปจนผ่อนหมด 4 ปี บางคันหายไปครึ่งนึง
แถมถ้าต้องผ่อนนาน ไปเสียกับค่าดอกเบี้ยเยอะอีก การงานในอนาคตก็ยังไม่แน่นอน ก็ต้องลองคิดดูว่าคุ้มหรือไม่

กลัวเรื่องซ่อมเยอะ ควรซื้อรถใหม่ครับ เพราะรถใหม่ใช้ได้ยาว ค่าบำรุงรักษาต่ำ
คุณใช้รถปี 50,000 กม. ซื้อรถใหม่มาใช้ไป 6 ปี ก็เพิ่งจะ 300,000 กม. รถสมัยนี้วิ่งได้สบาย
และถ้าดูแลรถดีมาตั้งแต่แรก ใช้ถนอม เปลี่ยนทุกอย่างตามอายุการใช้งาน มันก็ยังจะรับใช้คุณไปได้เรื่อยเรื่อย

======

สรุป ถ้าเป็นผม ผมคงใช้คันเดิมต่อไปจนกว่าอะไรจะชัดเจนกว่านี้ ไม่ต้องเป็นหนี้ใหม่
ยกเว้นเพียงแต่ว่า คันเก่าคุณมีปัญหามากแล้ว หรือว่ามันจะไม่เหมาะกับการใช้งานในอนาคต
มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน หรือขยับขยาย ก็ค่อยว่ากันไปครับ

ดูคุณเล่นมาตั้งแต่ข้อ 1-6 นี่ก็ไม่ใช่รถที่บำรุงรักษาได้ถูกเลยด้วยซ้ำ ก็นับถือนะครับ
แต่ถ้าเป็นผม ในสถานการณ์แบบคุณ ผมหยุดตั้งแต่คันที่ 8 แล้วครับ AE101 วิ่งได้อีกนาน
อะไหล่เซียงกงมีอีกบานตะเกียง ค่าบำรุงรักษาต่ำแสนต่ำ รถก็ยังมีระบบไฟฟ้าไม่มาก ไม่มีอะไรให้เสีย
ตอนนี้จะมาเอา Civic ตาโต อายุอานามไม่ต่างไปจาก AE101 เลย เครื่องยนต์แรงกว่านิดหน่อย
แต่ด้วยความที่เป็น Honda ราคาในตลาดก็ยังสูงเมื่อเทียบกับปีของมัน ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 16:01:48 »
ถ้าชอบบนี้จริงๆผมเห็นด้วยนะครับ หาเงินทุนซัก2-3แสน หารถมาลองขายเองดูกำไรหมื่นสองหมื่น จอดขายตามที่ต่างๆบ้าง แล้วค่อยๆเก่งขึ้นเงินทุนเยอะขึ้นก็หลายคันขึ้น เก่งขึ้นอีกก็ลองเปิดเต็นเล็กๆดูครับ แล้วมันก็จะต่อยอดเป็นเต็นใหญ่ได้ครับ(คอนเน็กชั่นเราจะเยอะขึ้น) น้าผมที่ทำก็เริ่มจากแบบนี้ล่ะครับ คันแรกมาโดนตาว่าๆเอามาปลูกสาระแหน๋หรอ? (ทำไปทำมา ลาออกจากงานมาเปิดเต็นเล็กๆขาย2-3คันค่อยๆเพิ่มๆ)จนปัจจุบันเป็นอาชีพหลักไปแล้ว

ส่วนเรื่องรถเห็นหลายท่านตอบไปแล้วก็ไม่รู้จะตอบอะไรแล้วล่ะครับ :)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 16:17:19 »
ถ้างานประจำไม่มั่นคงอย่าเพิ่งผ่อนครับ

เพิ่งเริ่มทำงานยังต้องเปลี่ยนงานอีกหลายที่กว่าจะลงตัว

จับมือสองมาขาย  ถ้าพอมีหนทางก็น่าสนใจครับ