ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 เมษายน 2022  (อ่าน 1887 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 เมษายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/4809179632524549

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 13:42:16 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Bank02

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ไทยพีจิมมี่และทีมงานย้อนหลังครับ
1.)รบกวนสอบถาม พอดีสนใจNissan Almeraอยู่ ตัวรถจะมีMinorchange เปลี่ยนหน้าประมาณช่วงไหนครับ พอดีได้ยินมาจากเทปรายการของพี่จิมมี่เมื่อวันที่ 9 เม.ย.ตอนช่วงตอบคำถามครับ
2.)ระหว่าง Nissan Almera Turboกับ Altis ครื่อง 1.8 โฉมปี 2017 ตัวไหนเป็นตัวเลือกที่ดีกว่ากันครับทั้งการขับขี่ การบำรุง และคุณภาพตัวรถ ใช้งานวิ่งไปกลับระยะทางประมาณ 30 กิโลต่อวัน อาจมีออกต่างจังหวัดบ้าง ลังเลมากครับ ตัวเลือกหนึ่งก็ได้รถใหม่ แต่ลองขับรถจะเบากว่า แรงน้อยกว่า แต่อีกคันก็ได้รถใหญ่กว่า หนักกว่า คุ้นเคยกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 13:52:04 โดย Bank02 »

ออฟไลน์ galalot

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำศูนย์ Subaru เขต กทม. ปริมณฑล หน่อยครับ
แล้ว solterra มีวี่แววจะเข้าไทยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Nissan มีโรงแบตของตัวเองในไทยแล้ว จะมีแผนผลิตรถไฟฟ้าสักรุ่นมั้ยครับ หรือแค่เอาไว้ป้อนระบบ e-power อย่างเดียว

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
สอบถามความเห็นคุณ จิมมี่ คณะ ผู้จัดรายการ
แต่ละท่านมีความเห็นอย่างไรบ้าง

1.คิดว่า Suzuki indonesia จะเอา เครื่อง/เกียร์ ของ Ertiga/XL7 ที่อินเดีย มาประกอบขายที่อินโด (สู้กับ Veloz, Expander)

แล้วจะได้อานิสง เอาเข้ามาขายในเมืองไทยด้วยมั้ย

หรือว่าด้วยสไตล์การบริหารแบบ play save หรือ ขายแบบที่มีไปนี่แหละ เน้น campaign ด้านการเงินเข้าว่า เพื่อรักษายอดให้เท่าเดิมก็พอ ไม่ให้ยอดขายมันลด)

2.จากข่าว ที่โตโยตา จะเปิดตัว นิวยาริส หลังไตรมาศ 3 ปีนี้ เห็นอะไรของ ฮอนด้าน ซิตี้ขยับบ้างหรือยังครับ

แล้ว คิดว่า ผู้บริหารคนญี่ปุ่นในนิสสันไทย จะขยับตัว เพิ่ม option (เช่น cruise control เบาะหลังแบบพักแยก พร้อมที่พักแขน อะไรๆ แนวนี้ เหมือนตัว malaysia) ให้ Almera ไว้สู้เพื่อรักษายอดขายตัวเองไม่ให้หายไปกับ ยาริสใหม่ มั้ย(ไม่ต้องถึงขนาดให้ยอดขายเพิ่มนะครับ เอาแค่ไม่ลด/ไม่หาย )

ออฟไลน์ Pattarapon

พอดีไปดู CLS220d มา เซลล์เเจ้งว่ารุ่นนี้จะไม่มีมาใหม่เเล้ว โฉมหน้าจะเป็น CLE เลยสงสัยว่า CLE นี้จะเป็นคูเป้ 4 ประตูที่ใช้ตัวถังของ E class โฉมต่อไป (CLS โฉมใหม่ที่คันใหญ่กว่าเดิม ตามประเพณีที่เอา E class มาทำ) หรือใช้ตัวถังของ C class W206 มาทำครับ เพราะเห็นข่าวก่อนหน้านี้ว่าเบนซ์จะยุบรุ่นย่อยมารวมกัน ยุบ C coupe ยุบ E coupe ยุบ CLS (แบบนี้ CLS โฉมใหม่จะคันเล็กกว่าเดิม เพราะใช้ตัวถัง Class W206) หรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 14:06:36 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ AR15

สวัสดีพี่ๆทีมงาน headlightmag ทุกๆท่านด้วยครับ
เห็น BMW Series 7 เปิดตัวมาใหม่แล้ว มีความคิดเห็นกันยังไงบ้างครับ เกี่ยวกับหน้าตา หรือเทคโนโลยีใหม่ๆของรถ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านกำลังจะออก Nissan Almera มาใช้ครับก็เลยลองไปคุยกับดีลเลอร์เจ้านึงที่อยู่แถวติวานนท์ตามพี่จิมแนะนำปรากฏว่า ผมแค่ขอใบเสนอราคาเซลส์ยังอิดออดไม่อยากจะทำให้เลยครับ ที่คนเค้าว่ากันว่า “รถสวยแต่ไม่อยากขาย” นี่ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อนะครับจนมาเจอกับตัวเอง  :'(

ป.ล. ตอนนี้ได้รถแล้วครับ เปลี่ยนมาออกกับสยามนิสสันวิภาวดีแทน การดูแลลูกค้าโอเคเลยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากอธิบาย​เรื่อง​ น้ำมันเกียร์​รถ​ BMW​ ให้คุณ​แม่เข้าใจง่ายควรอธิบายยังไงดีครับเรื่อง​ Long​life​ transmission​ fluid​ เห็นว่า BSI​ ไม่​ Cover​ น้ำมันเกียร์​ต้องเปลี่ยน​เสียเงิน​ เพิ่ม​ ครับ​ พอดีสงสัย​ และ​ อยากให้ท่านดูแลรถให้ดีครับ​

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
มี 2 ข้อครับ

1. อยากรู้ว่าทำไมทางผู้ผลิตญี่ปุ่นถึงเลือกที่จะทำรถ hybrid ที่เป็น HEV มากกว่าที่จะเป็น PHEV แบบรถยุโรป เพราะส่วนตัวคิดว่ารถ PHEV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับคนที่อยากได้รถ EV แต่กังวลเรื่องที่ชาร์จ ในยุคเปลี่ยนผ่านนี้

2. แล้วบ้านเราที่ขับพวงมาลัยขวา มีผลกับการตัดสินใจของผู้ผลิตที่จะเลือกรุ่นรถเข้ามาขายไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     ในปัจจุบัน การที่รถHybridสามารถเปลี่ยนแบตทีละเซลล์ได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนทั้งก้อนแล้ว แปลว่าในระยะยาวก็ไม่ต้องมีการเปลี่ยนแบตลูกละ6หมื่นตอนรถอายุ10กว่าปี ตอนหลังหมดประกันเหมือนแต่ก่อนแล้วใช่ไหมครับ หรือว่าเมื่อเปลี่ยนเซลล์ไปเรื่อยๆแล้วก็ต้องถึงจุดๆหนึ่งที่ต้องเปลี่ยนทั้งลูกอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาสครับ จริงไหมครับที่ Toyota จะลงทุนเป็นหมื่นล้านเหรียญ USD
เพื่อพัฒนาสร้างเครื่องยนต์สันดาป 4 สูบ ในอเมริกา รายละเอียดเป็นอย่างไรครับ แล้วที่ว่า 4 สูบ
เป็นแค่ บล๊อคเดียวหรือมากกว่าหนึ่งครับ และ ทิศทางของเครื่องที่ได้จะออกมาแนวไหนครับ

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาส มีแนวทางปฏิบัติและวางใจอย่างไร เวลาที่มีคนมายืมใช้รถยนต์ของเราครับ
มันเป็นเรื่องลำบากใจเหมือนกันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 14:15:01 โดย Red Bicycle »

สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งได้มีโอกาสฟังเพลงAll My Desire (เสน่หา)
ที่เป็นเพลงในงานเปิดตัวAll New Honda Accord จากในรายการวิทยุของคุณจิมมี่เป็นครั้งแรก
แล้วติดใจ ชอบเพลงนี้เอามาก หลังจากนั้นจึงพยายามหาไฟล์ที่เป็นlosslessหรือไม่CDเพลงมาโดยตลอด
แต่ก็เป็นไปตามสำนวนที่ว่า "ความพยามยามอยู่ที่ไหน ความพยามยามก็ที่เดิมนั้นแหละ"
หรือก็คือหาไม่พบครับ

จึงขอความกรุณาคุณจิมมี่, คุณเมธี หรือทางทีมงานฯโปรดช่วยอนุเคราะห์ชี้ทางสว่างให้แก่ผม
ว่าจะหาไฟล์เพลงหรือCDได้จากไหน ไม่ทราบว่าจะเป้นการรบกวนกันเกินไปไหมครับ

ออฟไลน์ team130

• Newbie
  • *
Corolla Cross Minor change จะยังมาในปีนี้อยู่ไหมครับ
แล้วจะมีโอกาสอัพเกรดในเรื่องของกำลังเครื่องยนต์หรือมอเตอร์ไฟฟ้าด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boatkiss

• **
ถึงตอนนี้มีรถไฟฟ้าค่ายไหนบ้างครับที่จะเข้าไทย ทั้งแบบเข้าร่วมโครงการรัฐ และไม่เข้าร่วม

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ระหว่าง รถยนต์เยอรมัน รถยนต์อังกฤษ รถยนต์ฝรั่งเศส หรือ รถยนต์อิตาลี รถยนต์แบบไหนคุ้มค่ามากที่สุดในภาพรวมทั้งหมด

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
เห็นช่วงนี้ไม่ค่อยได้ข่าวของทาง Volkswagen ที่จะเข้ามาทำตลาดในไทย ไม่ทราบว่าทาง Volkswagen ถอดใจที่จะเข้ามาทำตลาดแล้วใช่ไหมครับ แต่ถ้ายัง มีโอกาสที่จะเข้ามาทำตลาดกลุ่มรถกระบะรุ่น Amarok โดยใช้โรงงานฟอร์ดไทยก่อนรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- ในตลาดรถ EV ที่มีการแข่งขันอย่างเข้มขันนั้น รถ EV จากค่ายจีนที่เห็นเปิดตัวรถใหม่ออกมาแทบจะทุกสัปดาห์นั้น มีความแตกต่างและข้อได้เปรียบในการแข่งขัน, เทคโนโลยีในตัวรถ รวมถึงความทนทานเมื่อเที่ยบกับรถ EV นอกจีนมากไหมครับ

- ในประเทศที่มีค่ายรถท้องถิ่นผลิตรถขายในประเทศและส่งออกในบางตลาด ที่ไม่ใช่รถหรูหรือ Supercar อย่างเช่นค่ายรถในจีนระดับล่างๆ หรือรถ Fomm ค่ายรถเหล่านี้สามารถเอาตัวรอดในตลาดรถที่แข่งขันอย่างหนัก ได้อย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 14:10:04 โดย polwath »

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงาน HLM ทุกท่าน จาก 2-3 สัปดาห์รอบก่อนหน้านี้ที่ถามว่าจะซื้อ Eco Car รุ่นไหนดี แล้วบอกว่ามี Honda City Hatchback เป็นตัวเลือกหลักเพราะเป็นคนขับรถเร็ว ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลักและออกปริมณฑลบ้างประมาณ 1-2 ครั้งต่อปี ได้ลองขับ Nissan Almera แล้วตัดสินใจได้แล้วว่า City Hatchback เข้าบ้านแน่ๆ

แต่สิ่งที่สงสัยอยากสอบถามคือ ผมเล็งตัว RS เอาไว้เพราะ Honda Connect กับ Paddleshift แต่ได้ยินเพื่อนและคนรอบตัวขู่ไว้เป็นระยะๆ ว่าถ้าใช้ Paddleshift กับเกียร์ CVT อาจจะทำให้เกียร์เสียเร็ว (เพราะไป Shift รอบของตัวสายพาน CVT อะไรประมาณนี้) อันนี้ขอความรู้จากพี่จิมมี่เพิ่มเติมด้วยครับ

ปล. ตอนแรกจะซื้อ Jazz MT แต่พอคุยกับแม่แล้วแกว่าซื้อมานี่กะไม่ให้แม่ยืมไปซื้อกับข้าวเลยเหรอ ผมเลยขยับมา City Hatchback น่ะครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทีมงานทุกคนครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมากรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2022, 15:02:40 โดย Alzfredz »
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับอยากสอบถามว่าภายในสิบปีนี้จะมีค่ายญี่ปุ่นทำรถไซส์ D-segment เป็นรถ EV ออกมาบ้างไหมครับ เช่น Accord EV,Teana EV,Camry EV ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Astronomia

• Newbie
  • *
สอบถามความเห็นพี่จิมมี่ครับ ราคาbZ4X ที่อเมริกา ในเวปตั้งไว้ 42,000 - 46,700 เหรียญ ถ้ามาประเทศไทยจะเห็นราคาประมาณนี้ได้มั๊ยครับ ส่วนตัวมองว่ารถไฟฟ้าไซส์นี้ ราคานี้ ถือว่าไม่แพงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YNWA08

• Newbie
  • *
ถ้าให้ทุกท่านเลือกระหว่าง 1. x3drive30d msport 2. glc220d เเละlexus nx 350h จะเลือกตัวไหนเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับผม แบตเตอรี่รถยนต์ที่มี ระบบ idle start - stop ต่างกับแบต ทั่วไปยังไงครับ
แล้วอายุการใช้งาน แบต ชนิดนี้ คือไม่เกิน 2 ปี แล้วเวลาเสีย คือแทบไม่แสดงอาการ อยู่ๆก็จากไปเลย   เข้าใจถูกไหมครับ

คือเมื่อวันก่อนเพิ่งไปเปลี่ยนแบตมา อาการคือ กดสตาร์ทแล้วหมดแรง ทั้งๆที่ใช้งานทุกวัน ยังดีๆอยู่เลย พอเช้ามา แป๊กเฉย ทาง ศูนย์ แจ้งว่า รถมีระบบ iss ใช้แบตธรรมดาไม่ได้ ซึ่งแบตที่รองรับ iss ราคา 2 เท่าของแบตธรรมดา เลยครับ  ทั้งๆ ที่เป็นแบตน้ำกลั่น ไม่ใช่แบตแห้ง

ขอบคุณครับ

ปล. จริงๆ ทางศูนย์ทักตั้งตอนเช็คระยะ ก่อนวันที่แบตหลับแล้วว่าไม่น่าเกินเดือน  น่าจะได้เปลี่ยน อะไรจะแม่นขนาดนั้น 555
ฟิ๊วๆ

ในการออกแบบรถยนต์ เขาออกแบบรุ่น 4หรือ5ประตูก่อนกันครับ และ เขาออกแบบให้รถยนต์เป็นรุ่นท๊อปสวยสุดก่อน จึงค่อยทำรุ่นล่างให้สวยน้อยกว่าใช่ไหมครับ เช่นเปลี่ยนกระจังหน้า ออกแบบล้อรุ่นสวยกว่ารุ่นท๊อป

ปล.อยากสอบถามชายเสื้อดำผู้กว้างขวางย่านอีเกียว่า ทำไมหลังๆเฟรนฟรายอีเกียทอดไม่อร่อยเหมือนสมัยก่อนเลยครับ ทั้งแข็งและแห้งไป

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถามเรื่อง Chip Shortage ที่มีผลกระทบในวงการรถยนต์ จะดีขึ้นช่วงไหนครับ ตอนนี้รอรถกันแทบทุกค่ายเลย เห็นในวงการคอมพิวเตอร์ตอนนี้ดีขึ้นมากในระดับนึง

:) :)ขอสอบถามนอกเรื่องครับ :) :)

พี่จิมครับเพลงใหม่ของ Season Five ที่พี่จิมเคยบอก พี่ๆเค้าจะปล่อยช่วงไหนเหรอครับ รอฟังมาเกือบเดือน (เป็นแฟนคลับ Season Five ตั้งแต่ ม.1 ครับ) ;)

สวัสดีครับ พอดีแฟนจะออกรถคันแรกครับ ปกติใช้ในทำงานแค่ในกรุงเทพ มีออกต่างจังหวัดบ้าง มีตัวเลือกระหว่าง altis gr hybrid กับ corolla cross ตัวรอวท๊อป เลยอยากสองถามว่า สองตัวนี้นัวไหนให้ฟีลในการขับขี่ที่เน้นนุ่มเงียบมากกว่า และสองตัวนี้จะมีไมเนอร์เชนจ์ หรอปรับอุปกรณ์เร็วๆนี้ไหมครับ เพราะว่ามีแพลนจะออกรถช่วงปลายปี

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
รถ Cx-30 model year 2022 ระหว่าง รุ่นเริ่มต้น กับรุ่นรองท๊อป รุ่นไหนคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปที่สุดหรอครับพี่จิมมี่ พี่บาส

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ ตอนนี้ใช้ Nissan Sylphy Turbo มา 2 ปี วิ่งไป 25,000 กม. ตอน start รถครั้งแรกของวันแอร์ออกมามีแต่ลม ไม่มีความเย็นออกมาครับ พอขับสั่งพักเร่งรอบเกิน 3,000 ความเย็นถึงเริ่มออกครับ ขับช้าๆมีแต่ลม ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ส่วนความร้อนเครื่องยนต์ปรกติครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับปัญหา นมค หาย มาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ
เห็นในกลุ่ม mazda 3 มีหลายเคส ส่วนมาก สมาชิกในคลับจะแจ้งว่าตัวพวกเค้านั้นขับรถเร็วใช้รอบสูงบ่อยๆ ทำให้น้ำมันเครื่องหายแบบมีการแจ้งเตือนขึ้นบนจอหน้าป้ด ซึ่งศูนย์ยังหาสาเหตุไม่ได้

มีเหตุผลอันใดที่ทำให้พวกคนที่คลั่งรถ EV บางกลุ่มถึงบอกว่ารถ EV จากจีน หรือ Tesla ถึงดี หรือเทพกว่ารถ EV จากญี่ปุ่นครับ

ขนาดเพจนึงทำมุกประชดพวกนั้น ก็ยังมีพวกไม่เข้าใจ บอกว่าก็พูดถูกแล้วอยู่เลย

ปล. ไม่ได้แอนตี้รถ EV จีนหรือ Tesla นะครับ แต่เจอตรรกะคนกลุ่มนี้แล้วก็ได้แต่สบถว่า เป็นหอสระเอี้ยอะไรกัน ไหนจะเรื่องอื่นๆ ที่ดู nonsense มาก ทั้งเอา bZ4X ตัว base ในจีนมาลงกลุ่ม แล้วมโนกันว่าเป็นตัวขายไทยอีก
แป๊น