ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำผ้าเบรกให้กับ vios หน่อยครับระหว่าง Mu spec กับ EBC  (อ่าน 6509 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เลือกตัวไหนดีครับระหว่าง Mu spec กับ EBC ตัวเริ่มต้นครับที่เป็นผ้าสีดำ

งบประมาณไม่เกิน 2000 ครับ ซื้อมาเปลี่ยนเอง

ขับรถเร็วครับ เลยคิดว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรกก่อนครับ

ช่วยเเนะนำด้วยครับว่าควรเลือกตัวไหนดี หรือมีตัวอื่นเเนะนำก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 22:44:34 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
เลือกตัวไหนดีครับระหว่าง Mu spec กับ EBC ตัวเริ่มต้นครับที่เป็นผ้าสีดำ

งบประมาณไม่เกิน 2000 ครับ ซื้อมาเปลี่ยนเอง

ขับรถเร็วครับ เลยคิดว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรกก่อนครับ

ช่วยเเนะนำด้วยครับว่าควรเลือกตัวไหนดี หรือมีตัวอื่นเเนะนำก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

เท้าหนัก ขับรถเร็วแต่ไม่รับผิดชอบชีวิตตัวเองและสังคมเลยครับ ขับเร็วได้แต่ต้องรู้ลิมิตของตัวเองและรถที่ขับอยู่ด้วยครับ คุณต้องเพิ่มงบไปใช้ผ้าเบรคที่ดีกว่านี้ Mu spec ขับเร็วเอาไม่อยู่ครับ ต้อง N sport N800 (Race spec) ครับ

ออฟไลน์ CNX

เคยใช้ MU SPEC กับFIESTAครับ
ลักษณะ นุ่ม หนึบ ดีครับ .ใช้70,000กม.
ราคา1,5xx

เห็นด้วยกับท่านบนนี้
N SPORT N800 ราคา 2,xxx

สำหรับEBC รอผู้ใช้จริงมาแนะนำครับ

VIOS ปีอะไรครับ?
ผมขับ ปี2008 รุ่น2 เบรกเดิม หัวทิ่ม ไม่ดีเลยครับ
อีกคัน เป็น ปี2016 อันนี้ เบรกหน้าไม่ทิ่ม?

สายซื่ง ทำช่วงล่างอะไรไปแล้วครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mirthhahaha

อีกตัวที่เขาว่าดีกันน่าจะ nap สีชมพู ราคาไม่แพง หนึบ แต่หมดไว กินจาน เสียงดัง เขม่าเยอะ ที่ว่ามาผมไม่เคยใช้นะครับ ฮ่าๆ
ถ้าผ้าเบรคผมหมดก็คงจับตัวนี้มาใส่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tom46

EBC ตัวสีดำไม่เคยใช้นะครับ

ผมเคยใช้สีเขียว พักเดียว ก็เปลี่ยนมาเป็น เหลือง แล้วก็ใช้เป็นสีเหลืองกับจานของเขาเองยาวมาเลย จาน ใช้สามชุด ผ้า 5 ชุดละ ถ้าเรื่องเบรคในการใช้งานทั่วไปบนท้องถนน EBC เหลืองก็เชื่อถือได้ครับ ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ไม่เคยมีอาการเฟดใดๆ แต่ถ้าสำหรับเอาไว้วิ่ง drag ผมว่ายังมีไหลๆอยู่

ส่วน EBC ของผมที่ใช้ จะมีปัญหาเรื่อง ฝุ่น กับ หมดเร็ว ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ earrt

N500 ใช้อยู่ ขับอยู่ 200 เบรคแอบเสียว เหมือนไม่อยู่ แต่อยู่

ขับในเมือง เหมือนไม่อยู่ แต่ abs ทำงาน -_-''

จานเบรคเรียบสนิท มีฝุ่นนิดๆ ไหลออกมาตอนล้างล้อ

สรุปว่าดีกว่าเบรคศูนย์นิดเดียวครับ หน้า-หลัง เปลี่ยนมา 5พัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้ aki.., br..d., mu... ที่ชอบสุดคือ mu.. นี่ล่ะ ใช้มาคู่ที่ 3 แล้ว ปั้มเดิม

คู่หน้าใช้ไม่เกิน 2 หมื่นโลสักคู่ หมดเร็วพอสมควร (ไม่รู้คนอื่นหมดเร็วเหมือนผมป่าวน่ะ)

ขับรถส่วนใหญ่ ในกรุงเทพฯ ออกต่างจังหวัดเดือนล่ะ 1 ครั้งโดยประมาณ ทางตรงความเร็วเฉลี่ย 140-180 km/h สลับกับ ขึ้น-ลงเขา และทางโค้งเยอะ ต้องใช้เบรคบ่อย ช่วงเพชรบูรณ์-ด่านซ้าย-ภูเรือ

อารมณ์ นุ่ม(หัวไม่ทิ่ม) ดูดเท้าพอสมควร ไม่ไหล ฝุ่นพอสมควร(ไม่ถือว่าเยอะมาก ถ้าเทียบกับบางตัว) มีเสียงบ้าง(เนื้อผ้าเบรคผสมทองแดง) โดยรวมถือว่าโอเค

ปล. mu spec เขา re-brand ใหม่แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ berm

ผมพึ่งเปลี่ยน ebc ตัวสีดำมาประมาณ 1 เดือน ใน camry มันไม่ใช่เบรคซิ่งนะครับ ห่างไกลเลย

มันใช้ดีในแบบเบรครถบ้าน ขับเร็ว 120 130 พอเอาอยู่ แต่ถ้ามุดๆ เบรคๆ เรียบร้อยแน่ๆ

mu spec ก็ไม่น่าไหวครับ ไป n800 หรือ national สีชมพู ไปเลย ถ้างบไม่มาก

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
ใช้ EBC เหลืองอยู่คับ ดีกว่าของติดรถมาก

Mu ไม่เคยใช้คับ เลยเทียบให้ไม่ได้

ออฟไลน์ nut25784

Ebc เหลือง ขับเร็ว ok  เขียวก็ให้ได้ แต่หมดไว ไม่เหมาะขับเร็วเกิน 150

ส่วน n500 ใช้แล้วไม่ประทับใจ เลยไม่ได้ลอง n800 ต่อ

แนะนำ ebc เหลืองเลย คุ้มจบ

ออฟไลน์ Trafalgar

รถผม AE101 หน้า TRW หลัง Compact
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ J_Serie5

http://nsportsbrake.com/Home/#Product

Nsport = ผลิตภัณฑ์ผ้าเบรก N-Sports Brake และล่าสุดเห็นมีชื่อ nexzter เพิ่มเข้ามา อาจจะใช้เป็นชื่อแบรนด์ใหม่แทน Nsport

ผ้าเบรค Nsport

อดีต > ปัจจุบัน
Muspec = Muspec ชื่อเดิมไม่เปลี่ยน ทนความร้อน 500 C
N500 = Pro spec ทนความร้อน 600 C
N800 = Race spec  ทนความร้อน 800 C

ถ้าจะซิ่งต้องใช้ N800 (Race spec) เท่านั้น เพราะ Muspec และ N500 ซัดหนักๆเอาไม่อยู่ครับ
ส่วน EBC เหลือง ดีจริง กินจาน แต่ราคาโหด ยิ่งร้อนยิ่งจับดี ใครงบเหลือซื้อได้เลย ส่วนผมเองใช้ N800 ทั้งหน้าและหลังเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
อีกตัวที่เขาว่าดีกันน่าจะ nap สีชมพู ราคาไม่แพง หนึบ แต่หมดไว กินจาน เสียงดัง เขม่าเยอะ ที่ว่ามาผมไม่เคยใช้นะครับ ฮ่าๆ
ถ้าผ้าเบรคผมหมดก็คงจับตัวนี้มาใส่เหมือนกัน

nap ชมพู ใช้มา 4ชุด กับรถ2คัน

ข้อดี
1.เบรคดีมาก ดูดเท้าดี เอาอยู่เลย
2.ราคาคุ้มค่า ประมาน 2 พันบาท

ข้อเสีย
1.เขม่าเยอะ
2.จานมีเสียงเวลาเบรค
3.กินจาน
4.ผ้าหมดไว ชุดนึงได้ประมาน 3 หมื่นกม

ออฟไลน์ mirthhahaha

nap ชมพู ใช้มา 4ชุด กับรถ2คัน

ข้อดี
1.เบรคดีมาก ดูดเท้าดี เอาอยู่เลย
2.ราคาคุ้มค่า ประมาน 2 พันบาท

ข้อเสีย
1.เขม่าเยอะ
2.จานมีเสียงเวลาเบรค
3.กินจาน
4.ผ้าหมดไว ชุดนึงได้ประมาน 3 หมื่นกม
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าเทียบกับ metal king ข้อเสียที่ว่ามานี่ แย่กว่าของ metal king ไหมครับ
ของผมตอนนี้ก็เหลือประมาณ 6 มม.แล้ว กำลังมองๆอยู่