ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 520D ผลการแก้ไขน้ำเข้าห้องโดยสาร  (อ่าน 7083 ครั้ง)

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
BMW 520D ผลการแก้ไขน้ำเข้าห้องโดยสาร
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 10:44:52 »
ต้องขอโทษ admin ด้วยครับ พอดีผมหากระทู้เก่าไม่เจอ
ผมเคยบ่นเรื่องน้ำเข้าพื้นห้องโดยสารด้านหลังคนขับ
ลักษณะเวลาน้ำเข้าคือจะค่อยๆซึมเข้าไป เช่นถ้าเราจอดรถตากฝนหรือล้างรถ
น้ำจะไม่เข้าทันทีแต่ผ่านไป 1 วัน จะพบน้ำเปียกเต็มพื้นห้องโดยสารเลย
เอารุถเข้าศูนย์ BMW หาดใหญ่ ช่างวิเคราะห์ว่าน้ำเข้าทางประตู อาจจะซีลไม่สนิท
เลยรื้อซีลใหม่ กลับมาก็เหมือนเดิม
ผมเลยลองหาสาเหตุด้วยตัวเอง เริ่มจากลองเอาพลาสติกมาปูตรงขอบประตูแล้วเอากระดาษทิชชูรองเพื่อดูว่าน้ำเข้าทางไหน ก็ยังไม่เจอ

ในที่สุดผมนึกขึ้นมาได้ว่าก่อนหน้านี้น้ำไม่เข้า แต่พอผมลอกพลาสติกที่ปิดกาบบันได้ออก
หลังจากนั้นก็น้ำเข้าเลย เลยลองเอาเทปกาวไปปิดไว้เหมือนเดิม
ปรากฏว่าน้ำไม่เข้า ผมเลยเอารถไปเข้าศูนย์แล้วอธิบายให้เจ้าหน้ารับรถฟัง พร้อมจะขอนัดเอารถเข้า
วันรุ่งขึ้นเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่าช่างบอกว่าเป็นไปไม่ได้เด็ดขาดที่น้ำจะเข้าทางกาบบันได และขอเวลา consult ทาง BMW สำนักงานใหญ่
ผมก็ไม่ว่าอะไร ได้ผลอย่างไรค่อยแจ้งมาก็แล้วกัน
ผ่านไปเดือนเศษๆก็ไม่มีข่าวคราว จกระทั่งวันหนึ่งผมเอารถไปเข้าศูนย์เนื่องจากที่จุดบุหรี่ไม่ติด เข้าใจว่าฟิวส์คงจะขาด เลยได้มีโอกาสคุยกะช่างเรื่องน้ำเข้าประตู
ผมเลยอธิบายให้ช่างฟังอีกครั้งว่าน้ำน่าจะเข้าไปทางกาบบันไดตรงรอยต่อของโครเมียมกับพลาสติกโดยซึมเข้าไปทางรูกิ๊บล็อค ช่วยรื้ออกมาดูให้หน่อยและช่วยอัดกาวให้ด้วย
ผลปรากฏว่าน้ำไม่เข้าแล้วครับ ไม่ต้องเอาเทปกาวมาปิดแล้ว

อีกสักเรื่องเมื่อวานผ้าเบรคหลังหมด เลขไมล์แค่ 28,000 กม
ทำไมอายุผ่าเบรคสั้นจัง

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: BMW 520D ผลการแก้ไขน้ำเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:05:07 »
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ

เรื่องผ้าเบรค หมดไวจังครับ แต่เท่าที่ขับตามรถรุ่นนี้ สังเกตว่าคนขับเบรคบ่อยครับ
คงเพราะคันใหญ่ แต่เครื่องแรงล่ะมั้งครับ ระบบเกียร์ ระบบช่วยเบรค อาจช้าไปเลย หรือความไม่คุ้นเคยในตัวรถ

หรือเบรคมันแย่จริงๆก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: BMW 520D ผลการแก้ไขน้ำเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:31:40 »
พี่ จขกท.ครับ ผมก็ซื้อรถกับRDGหาดใหญ่ครับ แต่ผมอยู่ปัตตานี ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมมีเรื่องที่ต้องคุยเยอะมากครับกับศูนย์นี้

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:05:09 »
พี่ จขกท.ครับ ผมก็ซื้อรถกับRDGหาดใหญ่ครับ แต่ผมอยู่ปัตตานี ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมมีเรื่องที่ต้องคุยเยอะมากครับกับศูนย์นี้

โอ้....ยินดีรู้จักเป็นอย่างยิ่งครับ
หาพวกบ้านใกล้เรือนเคียงแถวๆนี้ยากจริงๆ อิอิ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:09:43 »
น้ำเข้าเป็นปัญหาน่าปวดหัวของบีเอ็มมานานแล้วครับ แต่ไม่นึกว่ารุ่นใหม่ๆอย่างนี้ก็ยังเป็นอยู่

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 13:51:42 »
แวะเข้ามาอ่านไว้เป็นอุทาหรณ์ด้วยคน
Merc Addicted

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 14:22:30 »
ยินดีด้วยครับพี่ที่หาสาเหตุเจอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 14:27:28 »
บอสพี่ผมแกก็น้ำเข้า F10 อะ

บ้านแกน้ำท่วม รถยุ่นอย่างพวกมาช แอค หรือ มะกัน อย่างครูซ

ก็ยังไม่เข้า แต่ F10 เข้า แกเลยขายทิ้งเลย ผมก็ไม่ได้ถามอะไรมาก

ไม่รู้เหมือนพี่ จขกท. หรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:56:50 »
น้ำเข้าจากการลุยน้ำเหรอครับ?
กรณีนี้ผมยังไม่เจอครับ
ของผมมันเข้าจากฝนตกหรือล้างรถครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:36:13 »

ผมก็เคยเอารถไปเข้าศูนย์นี้ ไปทุกทีปวดหัวทุกทีครับ เรื่องยาวจริงๆกับศูนย์แห่งนี้

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:55:32 »

ผมก็เคยเอารถไปเข้าศูนย์นี้ ไปทุกทีปวดหัวทุกทีครับ เรื่องยาวจริงๆกับศูนย์แห่งนี้

หลังจากเอารถเข้าศูนย์สัก 3-4 วันจะมี call center โทรมาถามความพึงพอใจ
ผมเริ่มเบื่อตอบแระ ตอบไปก็ไม่เห็นจะมีผลอะไร
พูดถึง call center ของ BMW นี่ก็เหมือนกัน ไม่รู้ระบบมันรวนหรือไม่มีการตรวจสอบว่าใครตอบไปแล้วบ้าง
โทรมาซ้ำซ้อนกันประจำ บางวันโทรมา 2 ครั้งแต่เจ้าหน้าที่คนละคนกันในเรื่องเดียวกันยังมีเลย