ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ครับ ที่ว่ารถตู้ Nissan CNG ผิดสเปคของรถตู้โดยสารประจำทาง  (อ่าน 7389 ครั้ง)

ออฟไลน์ toeh101

• Newbie
  • *
ผมอยากจะซื้อรถตู้ แล้วไปทำป้ายเหลือง
ซื้อวิน เข้าร่วมเส้นทางเป็นรถตู้โดยสารประจำทาง เส้นทาง กรุงเทพ ชลบุรี.

แต่ไปถามที่วินเค้าบอกว่า ต้องเป็น Toyota เท่านั้น
Nissan CNG (ตัวล้านสอง)  ไม่สามารถเข้าร่วม ขสมก. ได้เพราะผิดสเปค  ต้องเป็น Toyota เท่านั้น

http://www.autospinn.com/2014/02/nissan-%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B9%89-2014-nissan-big-urvan-cng-%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7/?gclid=CIjShbGJ28ECFRcTjgodqKEAdg

มีใครเคยทำโดยใช้ nissan ไหมครับ
จึงรบกวนขอข้อมูลจากผู้รู้ด้วยครับว่ามันได้ หรือไม่ได้กันแน่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
มารอฟังด้วยคนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เพราะ สเป็ก มันถูกล็อกมาให้เป็น Toyota เท่านั้นครับ
และดูเหมือนว่าจะมีการล็อกอย่างจงใจด้วยหรือเปล่า ผมไม่ทราบ

แต่เรื่องนี้ มันเป็นมานานแล้ว......

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ว่าแต่ ผมก็เห็นรถตู้จีนหน้าตาคล้ายโตโยต้าคอมมิวเตอร์วิ่งด้วยนี่ครับ (หรือเพราะเขาซื้อknow howไปผลิต)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ก็แปลกนะครับ ที่ส่วนใหญ่จะเป็นตัว 2.7 แล้วเอาไปติดแก๊ส ซึ่งโตโยต้าไทย ไม่นำเข้ามาขายเอง เรื่องนี้มันคงมีเงื่อนงำอะไรเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ Highway Star

เคยเห็นเออร์แวนเป็นรถวินเหมือนกันครับ  แต่แค่สองสามคันเองแล้วเจอแต่ดีเซลทั้งน้น แถมทะเบียนป้ายฟ้าอีก

ออฟไลน์ udis

ออฟไลน์ recycleman

ผิดสเปคแบบมีนัยยะ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
...ที่โคราช ผมเห็นมีวิ่งอยู่ ครับป้ายเหลือง..
..ก็ ไม่เห็นเป็นไร นิ่ครับ..
..อาจจะผิด ที่ มันมาเป็น คู่แข่ง โตต้า แค่นั้นเอง มั้งครับ..
..เพราะโตต้า ไทยแลนด์ เค้าขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่อง การบล๊อก คู่แข่ง..
..ใครทำไร มาแข่ง โดนหมด อ่ะครับ เห็นมีมาตั้งแต่ ford แล้วคับ ที่โดน.เรื่อง ประตู แค๊ป..
..ค่ายนี้ เอาทุกทาง อยู่แล้วครับ  ก็ไม่แปลก หรอก ที่เค้า จะ บล๊อก รถตู้ ของนิสสัน..
..ที่จะมา แบ่ง ส่วน แบ่ง 100% ของรถตู้ ที่ ตัวเอง ครอง มานาน..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อัพเดทข้อมูล

สรุปว่า ตอนนี้ สามารถทำได้แล้วนะครับ แล้วไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นรถตู้ยี่ห้อใดด้วย

ออฟไลน์ toeh101

• Newbie
  • *
อัพเดทข้อมูล

สรุปว่า ตอนนี้ สามารถทำได้แล้วนะครับ แล้วไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นรถตู้ยี่ห้อใดด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MR-T

• Newbie
  • *
ก่อนหน้านี้ประมาณ 1-2ปีที่แล้ว

มียี่ห้อจากจีน  JOYLONG เคยเห็นวิ่งอยู่นะ แบบเดียวกันเปี๊ยบ แต่ยาวกว่าคอมมูเตอร์

วิ่งกันด้วยป้ายแดงตลอด เห็นว่าทำเรื่องเปลี่ยนป้ายเหลืองแล้วไม่ผ่าน 

สงสัยติดเงื่อนไขล๊อคที่ว่าเมื่อ1-2ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ rut191

พูดถึงเรื่องล็อคสเป็กแลัวนึกถึงตอนppv mu7ถึงกับไปไม่เป็นเลย555

ออฟไลน์ neutrino

เพราะ สเป็ก มันถูกล็อกมาให้เป็น Toyota เท่านั้นครับ
และดูเหมือนว่าจะมีการล็อกอย่างจงใจด้วยหรือเปล่า ผมไม่ทราบ

แต่เรื่องนี้ มันเป็นมานานแล้ว......

ถ้าตามที่คุณ J!MMY ว่ามา แล้วยี่ห้ออื่นๆไม่ฟ้องร้องหรือครับ เค้ายอม(มัน) เจ้าเดียวเลยหรือ?

ออฟไลน์ Arado_kung

วินกรุงเทพฯ-ชลบุรี ผมว่าอย่าวิ่งเลยครับ รถมีเยอะหลายคิวมาก ไม่นับรถผ่านอีกเป็นโขยง แย่งลูกค้ากันสนุกสนาน วันดีคืนดีเจ้าของคิวโดนยิงตายก็มี

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ก่อนหน้านี้ประมาณ 1-2ปีที่แล้ว

มียี่ห้อจากจีน JOYLONG เคยเห็นวิ่งอยู่นะ แบบเดียวกันเปี๊ยบ แต่ยาวกว่าคอมมูเตอร์

วิ่งกันด้วยป้ายแดงตลอด เห็นว่าทำเรื่องเปลี่ยนป้ายเหลืองแล้วไม่ผ่าน 

สงสัยติดเงื่อนไขล๊อคที่ว่าเมื่อ1-2ปีที่แล้ว

JOYLONG แถวบ้านผมเห็นวิ่งป้ายเหลืองมา 3 ปีแล้วนะครับ ยาวกว่า Commuter ประมาณ 1 เมตร และภายในยัดเบาะเพิ่มเป็น 5 แถว (Commuter ยัดได้ 4 แถว)

ส่วนคุณภาพรถคงไม่ต้องพูดถึง...วิ่งผ่านหลุมทีได้ยินเสียงคานเหล็กตีกับตัวถังรถ ภายในชิ้นส่วนพลาสติกตัดไม่เท่ากันซักชิ้น :P

ปล. จะว่าไปบ.รถจีนมีปมด้อยเกี่ยวกับความยาวหรือเปล่า ถึงเอาไปตั้งเป็นยี่ห้อรถอย่าง JOYLONG SUNLONG KINGLONG ไม่แน่อีกหน่อยอาจจะมี ...(อวัยวะเพศ)LONG ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD

มียี่ห้อจากจีน JOYLONG เคยเห็นวิ่งอยู่นะ แบบเดียวกันเปี๊ยบ แต่ยาวกว่าคอมมูเตอร์

JOYLONG แถวบ้านผมเห็นวิ่งป้ายเหลืองมา 3 ปีแล้วนะครับ ยาวกว่า Commuter ประมาณ 1 เมตร และภายในยัดเบาะเพิ่มเป็น 5 แถว (Commuter ยัดได้ 4 แถว)

ส่วนคุณภาพรถคงไม่ต้องพูดถึง...วิ่งผ่านหลุมทีได้ยินเสียงคานเหล็กตีกับตัวถังรถ ภายในชิ้นส่วนพลาสติกตัดไม่เท่ากันซักชิ้น :P

ปล. จะว่าไปบ.รถจีนมีปมด้อยเกี่ยวกับความยาวหรือเปล่า ถึงเอาไปตั้งเป็นยี่ห้อรถอย่าง JOYLONG SUNLONG KINGLONG ไม่แน่อีกหน่อยอาจจะมี ...(อวัยวะเพศ)LONG ;D ;D ;D
ผมนี่นึกถึง จูล่ง เลย 
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Arado_kung

Long มันมาจากคำว่า"หลง"ภาษาจีนแปลว่ามังกรครับ อย่างรถจีนยี่ห้อยอดฮิตในบ้านเราอย่าง Sunlong ชื่อภาษาจีนจริงๆมันชื่อ"ซุนหลง"ครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5

Long มันมาจากคำว่า"หลง"ภาษาจีนแปลว่ามังกรครับ อย่างรถจีนยี่ห้อยอดฮิตในบ้านเราอย่าง Sunlong ชื่อภาษาจีนจริงๆมันชื่อ"ซุนหลง"ครับ

ขอบคุณที่ช่วยบอกคำอ่านจริงๆของมันนะครับ ;) จริงๆแล้วตอนแรกผมก็เอะใจอยู่ว่ามันอ่านว่า'ลอง'หรือ'หลง'กันแน่ แต่พอเปิดหาข้อมูลแล้ว แม้แต่ตัวบริษัทนำเข้ายังเขียนเป็นภาษาไทยว่า'ลอง'เลย :-\
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมจำได้คร่าวเป็นแบบว่า ถ้าต้องการรถที่เป็นเบนซิน เพื่อนำไปติดตั้งพลังงานทางเลือก หาซื้อได้ที่เดียว อะไรประมาณนี้มากกว่านะครับ

และยี่ห้ออื่นก็ไม่มีใครทำเครื่องเบนซิน มาให้ติดแก๊สเป็นคู่แข่งด้วยในตอนนั้น

อะไรประมาณนี้ครับ ส่วนเรื่องอื่นเเบบล๊อบบี้ ล๊อคสเป็ค คงต้องรอผู้รู้มาช่วยชี้แนะหล่ะครับ