ผู้เขียน หัวข้อ: CH-R จะมีแต่ Hybrid ราคาชน HR-V คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 8834 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 สมมุติมี 3 รุ่นย่อย วางตำแหน่งเทียบ HR-V
 เริ่มต้น
 กลาง
 ท็อป
 ราคาแบบขี่ๆกันเลย บวกลบกันไม่มาก

ลองออกความคิดเห็นกันดูครับ อยากได้มุมมองจากหลายๆด้าน เปิดกว้างเต็มที่

ออฟไลน์ Newhang

Re: CH-R จะมีแต่ Hybrid ราคาชน HR-V คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 09:58:16 »
ราคาเท่ากัน ผมว่าบางคนก็เปิดใจใช้นะ เพราะเดิมคนส่วนนึงไม่ใช้ hybrid เพราะ priusตั้งราคาแพงเกินไป
แต่มันก็ขึ้นกับอุปกรณ์หลายอย่างด้วย เช่นราคารถเท่ากันแต่โล้นoptionก็ไม่รุ่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ Stp

Re: CH-R จะมีแต่ Hybrid ราคาชน HR-V คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:03:17 »
ต้องถามว่ากลุ่มลูกค้าของ CH-R คือใคร แคร์เรื่องชิ้นส่วน Hybrid ไหม เขาคิดว่าต้องเตรียมเงินในการดูแลรักษาแค่ไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:09:25 »
 ขายๆได้เพราะยี่ห้อ สดกว่า ผมก็รอถ้าราคาเท่ากัน อีกอย่างวัสดุภายในของ hrv ส่วนตัวผมรับไม่ได้จริงๆ แม่ยายออกมาผมดูแล้วมองบน เบะปากเลย ล้านกว่า

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:28:08 »
ดีครับ รอซื้อมือสองเลย ซัก 1 ปีราคาหายไป 40% จากล้านนึงเหลือ 6 แสนแถมได้ใช้รถไฮบริดด้วย

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:29:04 »
ราคาแพงกว่า HR-V แน่ๆครับ
ดูยังไงก็ไม่มีทางถูกกว่า

1.2T กับ Hybrid น่ะ น่าจะมาแน่ๆ เพราะมีทุกตลาดทั่วโลกเลย
เหลือแต่เพียง 2.0 เท่านั้นสำหรับบางประเทศ

อีกอย่างเมืองนอก มี 4x4 ด้วย บ้านเราไม่มีแน่ๆ เพราะจะแพงไปมาก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:31:05 »
ควรเตรียมชุดแต่งพวก Extremo, TRD ไว้เสริมล่วงหน้านะครับ
เผื่อคนไม่ชอบหน้านึง ก็มีอีกหน้านึง
ญี่ปุ่นเค้าทำไว้ทุกรุ่นเลย
CHR ผมไม่ชอบแค่หน้า มันดูอึดๆ อืดๆ บวมอ้วน แต่ก็สวยอยู่ แต่คิดว่า
มองไปนานๆ จะเบื่อรึเปล่า

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:36:55 »
คันใหนให้ระบบความปลอดภัยมากกว่า จ่ายน้อยกว่า เลือกคันนั้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 11:12:14 »
พูดยากฮะตอนนี้ option ช่วงล่างการขับขี่ ความปลอดภัย กับพื้นที่ในห้องโดยสารก็เป็นตัวใช้ตัดสินใจ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 11:35:21 »
Toyota ต่อให้เอาเครื่อง Vios (ที่ใช้ยาวมาตั้งแต่ชาติก่อน) ตั้งราคาชนกับ HRV ก็ขายได้
ถ้า Hybrid ราคา  9 แสน ไม่ต้องคิดเลย ผลิตไม่ทันขาย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 11:43:38 »
Hrv ก้อต้องถึงเวลาไมเนอ ราคาออฟชั่นก้อต้องเพิ่มอีก ถ้าตอนนั้นดันมีhrv hv หล่ะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 11:51:40 »
มาช้าเกิ้น HRV ยอดขายสะสมในไทย หลายหมื่นคันละ 55555

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 12:02:01 »
ขายๆได้เพราะยี่ห้อ สดกว่า ผมก็รอถ้าราคาเท่ากัน อีกอย่างวัสดุภายในของ hrv ส่วนตัวผมรับไม่ได้จริงๆ แม่ยายออกมาผมดูแล้วมองบน เบะปากเลย ล้านกว่า

วัสดุภายใน Hr-v แย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ ?  :-\

ส่วน CH-R ส่วนตัวมองว่าถ้าเป็น Hybrid ก็น่าสนใจดี ดูอย่าง X-Trail Hybrid สิ คนยังออกกันทั่วเมือง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 12:08:50 »
ถ้าแคบๆ แบบเน้นตลาดยุโรป
ก็เสี่ยงเจ๊งอยู่นะครับ
ถ้าเป็นไฮบริดแถมราคาเท่า HRV คงพอจะรอดได้อยู่นะ

ปล ผมมโนว่าน่าจะภายในเล็กๆ

crossover เล็กๆ จาก Toyota
 จะมีแฟนๆ ขนาดไหนนะ  :-\

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 12:37:58 »
ผมเดาๆเอานะน่าจะไปได้อยู่ถ้าราคาไม่แรงเกิน HRV ไปไกล เพราะมองช่วงหลังๆโตโยต้าก็ใส่ของมาให้ครบๆนะ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 12:54:03 »
ถ้ารับประกัน แบตฯ + ระบบ Hybrid 10 ปี ก็ได้อยู่

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 13:14:07 »
ถ้ามาแล้วไม่มีตัว 4x4 ผมไปเล่น XV ดีกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 13:15:50 »

วัสดุภายใน Hr-v แย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ ?  :-\

ส่วน CH-R ส่วนตัวมองว่าถ้าเป็น Hybrid ก็น่าสนใจดี ดูอย่าง X-Trail Hybrid สิ คนยังออกกันทั่วเมือง
ผมว่าภายใน HRV มันวัสดุดีกว่า CX3 CX5  3 Altis Pajero XV  Focus Civic RS อีกนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 13:23:27 »
รูปทรงดูล้ำแบบไม่น่าเบื่อดีนะครับ น่าจะดูดีได้อีกนานแม้ว่าจะตกรุ่นไปนานแล้วเหมือนโตโยต้า Sera  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 13:26:22 »
ถ้ามาแล้วไม่มีตัว 4x4 ผมไปเล่น XV ดีกว่า

XV New Platform เปิดตัวก่อนไม่นานด้วยครับ
CH-R มีประกอบรุ่น 4WD ครับ แต่คงไม่ขายในประเทศ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 14:11:39 »
เริ่มมี you tube ให้ดูกันบ้างแล้วสำหรับ ch-r เห็นใน vdo

แอบรู้สึกที่นั่งด้านหลังน่าจะอึดอัด แถมตอนท้าย ถ่ายรูปแผงประตูด้านในเป็นรอยเต็มไปหมด (เป็นรอยง่ายไปไหม)
แล้วก็เกียร์อัตโนมัต จากเกียร์ D ถ้าลากลงมา จะเป็น B จะหมายถึงอะไรหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 14:15:50 โดย hutchubang »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 14:21:52 »
เริ่มมี you tube ให้ดูกันบ้างแล้วสำหรับ ch-r เห็นใน vdo

แอบรู้สึกที่นั่งด้านหลังน่าจะอึดอัด แถมตอนท้าย ถ่ายรูปแผงประตูด้านในเป็นรอยเต็มไปหมด (เป็นรอยง่ายไปไหม)
แล้วก็เกียร์อัตโนมัต จากเกียร์ D ถ้าลากลงมา จะเป็น B จะหมายถึงอะไรหรือครับ

นั่นหล่ะ
จุดขายภายในกว้างๆ ไม่มี แล้วฐานตลาดพี่โต ไม่น่าชื่นชม
กับภายในแบบนี้ ถ้าเป็นลูกค้า Mazda คงรับได้

ถ้าจะเอาอะไรมาสู้ ก็คงเป็นการยัด Hybrid มา ในราคาเท่าๆ HRV
ยอดขาย ผมว่าอาจจะพอไปได้ ได้ไม่น่าจะยืนยงแนว Vios/Yaris/Fortuner ครับ
แต่จะไปได้แค่ Prius/Wish รึเปล่าต้องลุ้น
แต่แค่ขายดีประมาณ Altis ที่ตัดยอด taxi ทิ้งโตคงยิ้มแก้มปริแล้วครับ
เดาตามนี้

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 14:49:24 »

ผมว่าภายใน HRV มันวัสดุดีกว่า CX3 CX5  3 Altis Pajero XV  Focus Civic RS อีกนะครับ

ทำไมผมมองภายใน วัสุดและความหรูตามนี้  CX3>Mazda3>Focus>Pajero>CivicRS>HRV>CX5>XV>Altis

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 15:09:40 »
เมื่อกี้ขับรถมองๆ HRV อยู่ จำได้ว่านั่งแล้วกว้างดี
พับขนของได้เรียบแบบ Jazz ด้วยใช่มั้ยครับ ถ้าจำไม่ผิด
ผมคิดว่า HRV น่าจะเป็นเจ้าตลาดนี้ไปยาวๆ นะครับ
CHR ไม่รู้จริงๆ ว่าจุดขายอยู่ตรงไหนนอกจากเส้นสายที่ฉวัดเฉวียนบนตัวรถครับ
ถ้าวัดแค่ความสวย CX3 ก็กินขาดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 15:10:00 »
น่าจะมีทางเลือกเป็น gasoline ด้วยนะครับ

เพราะถ้าผมจะซื้อ CH-R แล้วมีแค่ HYBRID

ในระยะยาว ผมคงกังวลเรื่องค่าบำรุงรักษาไม่น้อยเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องราคา และ อุปกรณ์มาตราฐาน ผมมองเป็นเรื่องรองครับ

ปล. ใส่ปุ่มกด shift lock มาด้วยก็ดีนะครับ  ::)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 17:25:32 »
มาช้าก็ดีกว่าไม่มาอะคับ

ตอน Ecocar  ก่อน yaris มา  หลาย ๆ สำนักก็บอก  swift กินเรียบแน่นอน  yaris มาช้าไปแบบนี้ ตลาดวายไปหมดแล้ว  ......  พอ yaris มาจริง ก็กวาดเรียบยาว ๆ

ก็รอดูอะคับ ว่า HRV จะแก้เกมส์เมือ่  CHR มาถึงยังไง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 17:35:54 »
ผมจะลองสักคัน ถ้าไม่แพงมาก
ใช้สักแสนโลขายทิ้ง
อยากให้เกิดมาก ไฮบริด

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 19:30:06 »
ผมว่า 1.2 turbo จะเกิดง่าย hybrid มากกก และโปรโมทง่ายด้วย เพราะคนทั่วไปรับรู้ถึงอิทธิฤทธิ์ของเครื่องเล็กมีหอยจาก ecoboost และ vtec? turbo แล้ว
ส่วนถ้ามีแต่ hybrid จริง ก็คงขายดีระดับนึง เพราะด้วยตัวรถแบบนี้เจาะตลาดกลุ่มคนรุ่นใหม่ซึ่งเปิดใจกับระบบ hybrid ได้
แต่ไม่รู้ทำไมคนที่ลาจากรถ hybrid มาแล้วมาเล่าสู่กันฟัง เหมือนจะจบกันไม่ค่อยสวยซักเท่าไหร่ทุกที ทุกวันนี้ก็อยากเปิดใจนะ แต่ก็ยังเกรงๆ อยู่
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 20:33:45 »
เห็นที่นั่งแถว2 ในคลิป

เอิ่ม... CX-3 แลจะกว้างกว่าไหม

เครื่องคงวาง 1.8 ของอัลติสตัวนี้หละจบสุดแล้ว ไฮบริดคงไปซ้ำรอยพรีอุส
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 21:31:14 »
ถ้าผมจะเลือก B crossover ราคาล้านต้นๆ ผมถอย HRV หรือ CX3 เลยดีกว่า
CHR เห็นแล้วรู้สึกว่า อย่างดีคงขับขี่ดี แต่อย่างอื่นไม่มีอะไร แล้วถ้ายิ่งมาจริงขับขี่
งั้นๆ ก็ยิ่งไม่น่าสนใจเลยครับ