ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้เรื่องหมายเลขเครื่องยนต์และแบบรถครับ  (อ่าน 10272 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
พี่ชายทำเรื่องที่จะยื่นไฟแนนซ์เพื่อซื้อรถมือสองให้พ่อครับเป็นรถกระบะ isu.. ปี 2002 ตอนยื่นเอกสารเลยบอกให้ขีดคร่อมแล้วระบุไปเลยว่าเพื่อขอยื่นพิจารณาสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ isu...หมายเลขเครื่องxxxxตามรูปแผ่น plateติดรถที่เราไปถ่ายมาตอนดูรถ แล้วส่งเมล์ไปให้ไฟแนนซ์แต่ไฟแนนซ์โทรกลับมาบอกว่าเลขเครื่องไม่ตรงเลยบอกให้ไฟแนนซ์ส่งรูปเล่มทะเบียนมาให้ดูปรากฏว่าเป็นรูปที่ถ่ายจากสำเนาถ่ายเอกสารของเล่มทะเบียน  หมายเลขเครื่องในเล่มเป็นการนำ"แบบเครื่อง"และ"หมายเลขเครื่อง"ตามแผ่น plate ที่ติดรถมารวมกัน รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
1.หมายเลขเครื่องในเล่มทะเบียนเกิดจากนำ"แบบเครื่อง"และ"หมายเลขเครื่อง"ตามแผ่น plate ที่ติดรถมารวมกันถูกแล้วใช่รึเปล่าครับ(ผมเทียบกับรถตัวเองที่เป็นรถเก๋งแผ่น plate ที่ติดอยู่ข้างตัวรถก็ตรงกับตามเล่มทะเบียน เลยไม่แน่ใจว่ารถกระบะควรจะเป็นเหมือนกันรึเปล่าหรือว่าเค้าเพิ่งจะเปลี่ยนรูปแบบกันสำหรับรถปีหลังๆก็ไม่ทราบ)
2.แบบรถก็ควรจะตรงกันเป๊ะทั้งในเล่มทะเบียนและแผ่น plate รึเปล่าครับเพราะผมเจอว่าในเล่มทะเบียนมีตัวอักษร "ZXQM" เกินมา

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
แปลกดีครับ เดี๋ยวรอผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
เลขเครื่องต้องเอาที่ตัวเครื่องครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ลองไปขูดที่แชสซี  เป็นเลขแชสซี  ไปขูดที่เครื่องเป็นเลขเครื่อง..หากไม่ตรงกัน  ก็ดูหลักฐานการเปลี่ยนเครื่อง  หากหาไม่ได้  ก็กรรม...

ออฟไลน์ Siamtech

แบบรถคือบ่งบอกว่ารุ่นไหน อะครับ ลองเชริสดู เลขแบบรถเต็มๆจะเป้นรหัส TFS77HPYSZ

https://www.redbookasiapacific.com/weblookup/vevehiclespecs.php?lang=en&vehkey=ISUZ01DI&PHPSESSID=f2rqc06fkumaiqbu75p9gp8dk5&theme=&cc=th

ส่วนอีกสามตัวท้าย ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไรครับ  ที่ซีเรียสน่าจะเป็น เลขเครื่องกับ เลขตัวถังมากกว่า

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ขอบคุณครับ เลขตัวถังที่แผ่น plate กับเล่มตรงกันครับ สงสัยแค่เรื่องเลขเครื่องนี่แหละ ถ้าปกติก็เอาเลขแบบเครื่อง+เลขเครื่อง=เลขเครื่องในเล่มทะเบียนก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร ส่วนแบบรถก็งงๆหน่อยนึงว่าทำไมในเล่มทะเบียนเค้าไม่ระบุให้ตรงกันไปเลย  :-\

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ตามคห.ข้างบนนะครับ

เลขเครื่อง  ต้องเอาที่เครื่อง   
เลขตัวถัง   ก็ต้องเอาที่ตัวถัง     

ที่เพลท มันไว้ดูว่ารถรุ่นอะไร เครื่องยนต์แบบไหน  เป็นหลักครับ
 ;)