ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านไหนขับ BM 320d/320i F30 (ไม่ใช่ LCI) อยากทราบเรื่องไฟหน้าคับ  (อ่าน 7067 ครั้ง)

ออฟไลน์ dimmm

• Newbie
  • *
320d/i อะคับ line sport นะคับ ผมอยากทราบว่า ตรงสัญญาลัก รูปไฟแล้วมีตัวA ด้วยคืออะไรอะคับ ใช่ แบบเวลาเราขับเข้าไปที่มืด ที่มีแสงสว่างน้อย. ไฟสูงจะปรับขึ้นเองอัตโนมัติ แล้วพอเวลามีเราสวนทางมาจะปรับเปนไฟต่ำแบบอัตโนมัติเช่นกันใช่ปะคับ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
สัญลักษณ์ ตรงลูกบิดเปิด-ปิดไฟหน้าใช่ไหมครับ

ถ้าใช่คือ ระบบเปิด -  ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ ครับ

ส่วนระบบที่คุณพูดถึงน่าจะเป็น ระบบส่องทางแบบไฟสูง และ ลดลงอัตโนมัติเวลามีรถสวน ซึ่งเข้าใจว่าตัวนี้ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ผมว่าไม่ใช่ไฟสูง-ไฟต่ำอัตโนมัตินะครับ เพราะรุ่นนี้ยังไม่มีลดไฟสูง เพื่อลดการแยงตา

แต่เป็นไฟเล็ก-ไฟใหญ่ Auto แค่นั้น

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
เป็นเปิดไฟหน้าแบบ auto ครับ ไฟใหญ่หน้า จะติดอัตโนมัตถ้าแสงสว่างไม่พอ และดับเองถ้าสว่างครับ ผมบิดมาตรงตัว A ตลอครับ สบายดี

ออฟไลน์ SM.

เป็นเปิดไฟหน้าแบบ auto ครับ ไฟใหญ่หน้า จะติดอัตโนมัตถ้าแสงสว่างไม่พอ และดับเองถ้าสว่างครับ ผมบิดมาตรงตัว A ตลอครับ สบายดี

• Newbie
  • *
ตรง dashboard ครับ ตรงรองลงมาจากไฟสูงเวลาเราเปิดเป็นสีฟ้าใช่ไหมคับแต่อันล่างจากสัญญาลักรูปไฟสูงแล้ว มันจะมีรูปไฟเป็นตัวA สีเขียวอะคับรองลงมาจากไฟสูงอะคับ ขอบคุณคับ

• Newbie
  • *
ตรงที่วงกลมสีแดงอะครับ คือไฟautoอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ bmwmania

ตรงที่วงกลมสีแดงอะครับ คือไฟautoอะไรหรอครับ
คือไฟแสดงระบบ ไฟสูงอัตโนมัติครับ

• Newbie
  • *
ระบบทำงานไงอะคับไฟสูงอัตโนมัติอะคับ แล้วเราจะเปิดใช้ไงอะคับ

ออฟไลน์ Nui

option ไฟสูงอัตโนมัติ รถในไทยไม่ได้ใส่มาให้ครับ
มีแต่ระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

• Newbie
  • *
เอ้าหรอคับหรอในdashboardผมมีให้ทำไมอะ ผมรึว่ามีออฟชั่นให้ด้วยหรือ เวลาเปิดไฟหน้าแบautoแล้วไอ้สัญญาลักนี้มันติดด้วยหรือเปล่าผมไม่เคยสังเกตคับ

ออฟไลน์ h22a

A โลดครับ  ;)

ออฟไลน์ ืnuc001

ไม่เคยสังเกตุเลยแฮะว่ามีใน Dashboard 55 ตัดออฟชั่นออกแล้วแต่ชิ้นส่วนใช้ร่วมกัน เลยได้แถมมาด้วย ซะงั้น

• Newbie
  • *
ตกลงเป็นสัญญาลักษณ์อะไรกันแน่คับ ผมลองเข้าที่มืดแล้วไฟหน้าผมตั้ง auto ปกติ แต่ไฟตรงdashboard ที่เป็นสัญญาลักษณ์ไฟแล้วเป็นตัว A มันไม่ติดนะคับ สัญญาลักษณ์ตรงdashboard ที่เป็นรูปไปแล้วมีตัวA ค่ออะไรอะ คับ ถ้าเป็น highbeem นี่ดีเลย หรือเราต้องเค้าไปเซตตรงvehicle หรือ connetdrive หรือเปล่าคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

สัญลักษณ์ดูเหมือนเป็นไฟสูง Auto นะครับ ถ้าเป็นไฟต่ำเส้นจะเฉียงลง ส่วนไฟตัดหมอกจะมีเส้นตั้งขีดคั่น

เพียงแต่ตัวรุ่นนี้ใช้งานได้ไหมเท่านั้นแหละ หรือจะเป็นอย่างที่หลายท่านบอกคือทำไว้รองรับ แค่ในสเปคไม่มีมากับรถ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bmwmania

ตกลงเป็นสัญญาลักษณ์อะไรกันแน่คับ ผมลองเข้าที่มืดแล้วไฟหน้าผมตั้ง auto ปกติ แต่ไฟตรงdashboard ที่เป็นสัญญาลักษณ์ไฟแล้วเป็นตัว A มันไม่ติดนะคับ สัญญาลักษณ์ตรงdashboard ที่เป็นรูปไปแล้วมีตัวA ค่ออะไรอะ คับ ถ้าเป็น highbeem นี่ดีเลย หรือเราต้องเค้าไปเซตตรงvehicle หรือ connetdrive หรือเปล่าคับ ขอบคุณครับ
หน้าปัทม์ทำเผื่อไว้ครับ รถไทยไม่มีออปชั่นนี้ครับ มันต้องมีตัวกล้องจับบนกระจกหน้าอีกตัวนึงครับถึงจะใช้ได้
พวกหน้าปัทม์ทำเผื่อนี่เป็นทุกค่ายครับไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ Dr.Jones

::) ???

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกะทู้โดยตรงนะฮะ

คือจะบอกว่า ไฟ LED (daytime running light) ในตัว LCI ทำมาได้สว่างจับใจจริงๆ
แทบจะขับแบบไม่เปิดไฟหน้าในเมืองได้เลย

ข้าพเจ้าเลยพยายามบิดให้มันชี้ "0" ไว้เสมอๆ จะใช้ไฟหน้าค่อยเปิด "A" เอา
เท่าที่สังเกต สัญลักษณ์นี้ไม่เคย on ให้เห็นนะครับ

ถ้าลองเปิดไฟสูงมันก็จะขึ้นเป็นสีฟ้าๆอ่ะ (เปิดลองเล่นๆ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
เอ้าหรอคับหรอในdashboardผมมีให้ทำไมอะ ผมรึว่ามีออฟชั่นให้ด้วยหรือ เวลาเปิดไฟหน้าแบautoแล้วไอ้สัญญาลักนี้มันติดด้วยหรือเปล่าผมไม่เคยสังเกตคับ

อุปกรณ์ใช้ร่วมกันครับ ผลิตมาบล๊อคเดียวกันหมด ใช้ได้ตั้งแต่ตัวล่างยันตัวท๊อป รถญี่ปุ่นรถยุโรปก็แบบนี้หมด

• Newbie
  • *
ตัว LCI ไฟสวยจริงครับ น่าหาโคมไฟหน้าไฟหลังมาเปลื่ยนให้เป็น LCI ครับขอถามอีกนิดตัวlci ไม่มีเบาะสีแดงใช่ปะคับ

ออฟไลน์ arya

320 d pre lci ไม่มีออฟชั่น  ไฟสูงอัตโนมัติ

ที่เห็นบนหน้าปัทม์ ผมเข้าใจว่า เค้าทำเผื่อมา ใช้ทุกประเทศ แล้วแต่ว่า แต่ละประเทศจะใส่ออฟชั่นอะไรมาให้บ้างครับ

ถ้าลองสังเกตุดูที่หน้าปัทม์ ดีๆ จะเห็นอีกหลายสัญลักษณ์ที่มีมา แต่ไม่ได้ใช้ ลองหาไฟฉายส่องดูนะครับ เช่น ด้านบน ตรงกลางเป็นรูป รถ และ เลนซ้ายขวา ซึ่งน่าจะเป็น ระบบ เกี่ยวกับ การป้องกันรถออกนอกเลน หรือ แม้แต่ blind spot warning ก้อน่าจะมีครับ คือเค้าผลิตมาเผื่อไว้น่ะคับ

โชคร้ายที่เราเป็นประเทศ ที่รัฐไม่ค่อนสนใจคุณภาพชีวิตคน สักเท่าไร

แต่ถ้าเป็นประเทศ แถบยุโรป หรือ อเมริกา เค้า มี กม. ออกมา คุมชัดเจน เรื่องความปลอดภัย ดังนั้น ผู้ผลิต จึงต้องใส่ออฟชั่นพื้นฐานเช่นถุงลม ระบบควบคุมการทรงตัวต่างๆ มาครบทุกยี่ห้อ

ดังนั้นพวก ความปลอดภัยเสริมต่างๆเหล่านี้ ก้อจะเป็นตัวเสริมการแข่งขัน ด้านความปลอดภัย ระหว่างยี่ห้อต่างๆ มากขึ้น

จึงเข้าใจว่า bmw จึงเลือกที่จะผลิตมาเป็น หน้าปัทม์มาเป็นแบบเดียว เลย แต่อยู่ที่ว่า แต่ละประเทศ จะใส่ออฟชั่นอะไรบ้าง ถ้าทำแยก คงมี หน้าปัทม์ แยกตามแต่ละประเทศเป็นหลายสิบ part no. คนทำงงตายพอดี

ออฟไลน์ Nui

หน้าปัดเค้าทำไฟเตือนต่างๆ เผื่อไว้ครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT