ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ Blaupunkt ครับ  (อ่าน 7915 ครั้ง)

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ Blaupunkt ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:30:17 »
สวัสดีพี่ๆครับ ขอสอบถามกระทู้แรกนะครับ  แต่ติดตาม HLM มาซักพักแล้วครับ

คือตั้งใจจะออกรถใหม่ครับ ทีนี้มาเรื่องของฟิล์มที่ทางศูนย์เค้าจะแถมให้ ปรากฎว่าเค้าเสนอเป็น Blaupunkt Norway Series ให้ครับ

แต่ว่าไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี้เลย เลยขอรบกวนสอบถามครับว่า Blaupunkt Norway Series นี่เป็นยังไงบ้างครับ พอใช้ได้มั๊ยครับ

หรือถ้าผมไม่เอาตัวนี้ ควรขอเป็นส่วนลดเพิ่มซักเท่าไหร่ดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ Blaupunkt ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:13:44 »
เค้าว่า พี่จีน ซื้อสิทธิ์การใช้ชื่อแบรนด์ไปละ

ใครอยากใช้ชื่อแบรนด์ ก็ไปติดต่อ ขอซื้อสิทธิ์การใช้ แล้วให้โรงงานในจีนผลิตครับ

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ Blaupunkt ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:47:05 »
ถามเซลดูครับยี่ห้อบลาวฟุ้งราคาเท่าไหร่ ถ้าราคาสูง ไป Wincos เลย รอบคันผมติดมา 18000บาท
ผมใช้ Wincos Hdc20G รอบคัน จะมืดเวลาขับกลางคืน แต่กลางวันนี่กันร้อนดีมากๆ
ผมคิดว่ากันร้อนดีเท่าๆกับ Vkool Vk30 รอบคันที่ผมใช้เลย…… ผมใช้ Vk30กับรถ MuX และ Vk40ในแอคคอร์ด
ที่ Wincos เหนือกว่าคือสบายตาตอนกลางวันไม่ง้อแว่นกันแดด แต่ถ้าให้เลือกใหม่ผมอาจจะติด Wincos Hdc30G ในรถคันถัดไปครับเพราะกลางคืนพลบค่ำขับลำบาก ซึ่งการกันร้อนอาจจะดรอปลง อาจจะกันร้อนได้พอๆกับ Vk40 แทนครับ

ปล.Vk30 Vk40 จะได้เปรียบตอนขับกลางคืนเพราะใสมาก แต่กลางวันหาต้องแว่นกันแดดมาใส่ กันร้อนได้พอๆกันครับสองยี่ห้อนี้แต่ที่ความสว่างเท่ากัน Vkool ดีกว่าแบบกระจุย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:59:08 »
ถามเซลดูครับยี่ห้อบลาวฟุ้งราคาเท่าไหร่ ถ้าราคาสูง ไป Wincos เลย รอบคันผมติดมา 18000บาท
ผมใช้ Wincos Hdc20G รอบคัน จะมืดเวลาขับกลางคืน แต่กลางวันนี่กันร้อนดีมากๆ
ผมคิดว่ากันร้อนดีเท่าๆกับ Vkool Vk30 รอบคันที่ผมใช้เลย…… ผมใช้ Vk30กับรถ MuX และ Vk40ในแอคคอร์ด
ที่ Wincos เหนือกว่าคือสบายตาตอนกลางวันไม่ง้อแว่นกันแดด แต่ถ้าให้เลือกใหม่ผมอาจจะติด Wincos Hdc30G ในรถคันถัดไปครับเพราะกลางคืนพลบค่ำขับลำบาก ซึ่งการกันร้อนอาจจะดรอปลง อาจจะกันร้อนได้พอๆกับ Vk40 แทนครับ

ปล.Vk30 Vk40 จะได้เปรียบตอนขับกลางคืนเพราะใสมาก แต่กลางวันหาต้องแว่นกันแดดมาใส่ กันร้อนได้พอๆกันครับสองยี่ห้อนี้แต่ที่ความสว่างเท่ากัน Vkool ดีกว่าแบบกระจุย

จะบอกว่า ต้องไปลอง VK10 สักรอบ

แสงผ่าน 13% กับ คนสายตาไม่ดี ที่ปกติ เจอแค่ FXR20 ของ 3M ก็บ่นอุบละ หรือ แม้แต่ Huper C20 ก็รำคาญละ มาเจอ VK10 ขับสบายๆเลย บนถนนที่ไม่มีไฟถนนเลย มันก็ยังขับได้ สว่างเหลือเชื่อ

ถ้าจะด้อยก็ประเด็นเดียวคือ กล้องบันทึกการเดินทาง ที่กระจกหลัง ปรับชดเชยแสงไม่ได้ อันนี้มืดลงชัดเจน (แต่ตอนขับ มองกระจกนี่ ใสๆ)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 14:05:52 »
Blaupunkt Norway Series ค่า irr 65

แนะนำเลือกรุ่นอื่นหรือยี่ห้ออื่น ที่มีค่า irr 80 ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 14:33:35 »
...

จะบอกว่า ต้องไปลอง VK10 สักรอบ

แสงผ่าน 13% กับ คนสายตาไม่ดี ที่ปกติ เจอแค่ FXR20 ของ 3M ก็บ่นอุบละ หรือ แม้แต่ Huper C20 ก็รำคาญละ มาเจอ VK10 ขับสบายๆเลย บนถนนที่ไม่มีไฟถนนเลย มันก็ยังขับได้ สว่างเหลือเชื่อ

ถ้าจะด้อยก็ประเด็นเดียวคือ กล้องบันทึกการเดินทาง ที่กระจกหลัง ปรับชดเชยแสงไม่ได้ อันนี้มืดลงชัดเจน (แต่ตอนขับ มองกระจกนี่ ใสๆ)
เพิ่งทราบว่า VK ทำฟิล์มเข้มสุดเพิ่มอีกเบอร์ สมัยผมติด VK30 เข้มสุดก็ยังไม่กล้าใช้กับบานหน้า มีโอกาสต้องลอง VK10 ดูบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 15:03:45 »
ผมใช้อยู้ แต่ตัว ท๊อป นะครับ ใช้งานได้ดี ข้างนอกมองเข้ามาแทบไม่เห็น แต่ข้างในยังสว่าง อย่

ลองบอกเซลว่าขอตัวท๊อป หรือขอมาติดเองดีกว่า

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 19:45:02 »
Blaupunkt Norway Series ค่า irr 65

แนะนำเลือกรุ่นอื่นหรือยี่ห้ออื่น ที่มีค่า irr 80 ขึ้นไปครับ
ตอนแรกทางร้านก็เคยแนะนำผมครับ Vk10 ให้ไปดูในห้องโดยสารด้วยแต่ไหมไหวครับ ผมกลัวจะขับไม่ได้กลางคืน

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 20:54:30 »
ผมว่า norway ไม่น่าจะโอเครมั้งครับ ถ้าถามว่าควรไปตัวไหนลองถามว่า ถ้าเพิ่มไปตัวท็อปรุ่น Antarctica ได้ไหมแล้วให้จ่ายเพิ่มเท่าไร ( ผมถามราคาไซส์ mg zs ได้มา 17,000 นะ )

แต่ถ้าขอเป็นส่วนลด ได้มา สัก 3-5 พันก็โอเครแล้วนะครับ แล้วไปหาฟิล์มข้างนอกติดเอา

ส่วนตัวที่ลองมาแล้วดีตามราคา
Ctx salar plus  รอบคันซิลฟี่ 6500
Bf ceramic pro plus รอบคันซืลฟี่ 6600
3m ultraclear รอบคัน stream 11000
Solarfx fxtreme รอบคันstream 12000 (ราคาขึ้นลง แล้วแต่ส่วนลดช่วงนั้นว่ากี่ %) แต่แนะนำ ขยับไปเล่น Fx plus เลยจบกว่า ต่างกันประมาณ 2000

ส่วนตัวมุมมองผม ลงทุนกับฟิล์มดีๆไปเลยทีเดียว อยู่กับเราไดัจนขายรถเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 20:56:22 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 22:21:36 »
ผมว่า norway ไม่น่าจะโอเครมั้งครับ ถ้าถามว่าควรไปตัวไหนลองถามว่า ถ้าเพิ่มไปตัวท็อปรุ่น Antarctica ได้ไหมแล้วให้จ่ายเพิ่มเท่าไร ( ผมถามราคาไซส์ mg zs ได้มา 17,000 นะ )

แต่ถ้าขอเป็นส่วนลด ได้มา สัก 3-5 พันก็โอเครแล้วนะครับ แล้วไปหาฟิล์มข้างนอกติดเอา

ส่วนตัวที่ลองมาแล้วดีตามราคา
Ctx salar plus  รอบคันซิลฟี่ 6500
Bf ceramic pro plus รอบคันซืลฟี่ 6600
3m ultraclear รอบคัน stream 11000
Solarfx fxtreme รอบคันstream 12000 (ราคาขึ้นลง แล้วแต่ส่วนลดช่วงนั้นว่ากี่ %) แต่แนะนำ ขยับไปเล่น Fx plus เลยจบกว่า ต่างกันประมาณ 2000

ส่วนตัวมุมมองผม ลงทุนกับฟิล์มดีๆไปเลยทีเดียว อยู่กับเราไดัจนขายรถเลยนะครับ

+1 ครับ ถ้าระดับหมื่นนิดๆ ผมไป 3M ไม่ก็ SolarFX ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 22:52:36 »
ฟิล์มดีๆก็พอๆกับมือถือสักเครื่อง ที่จะอยู่กับรถเราไปตลอดก็เลือกดีๆไปเลยดีกว่าครับ

ส่วนตัวไหนก็ดู irr กับค่าสะท้อนแสงในรถด้วยนะครับ
irr ยิ่งเยอะยิ่งดี
ค่าสะท้อนยิ่งน้อยยิ่งดี

-----

ของผมติดคริสตัลไลน์มา 2 คันหละ
ที่ผ่านมาผมเห็นคนเทสต์ฟิล์มตัวนี้ค่านี่สุดๆเลยครับ
ตัว c40 irr จากเครื่องทดสอบไปถึง 99%
ดีกว่า c20 ที่เครื่องทดสอบได้ 98% ทั้งๆที่ c20 เข้มกว่าแท้ๆ
(ฟิล์มถูกๆก็ 5-60% เซรามิคทั่วๆไปประมาณ 70%)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 11:54:40 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เดี๋ยวจะลองขอเซลล์เป็น Series ที่สูงขึ้น หรือไปก็ขอส่วนลดเงินสดเพิ่มครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:26:45 »
...

เพิ่งทราบว่า VK ทำฟิล์มเข้มสุดเพิ่มอีกเบอร์ สมัยผมติด VK30 เข้มสุดก็ยังไม่กล้าใช้กับบานหน้า มีโอกาสต้องลอง VK10 ดูบ้างแล้วครับ
ผมติด VK10 ที่ 3 บานหลัง กลัวขับกลางคืนลำบากเลยติด VK30 3 บานหน้า
ติดมาเสียดายมากกๆๆๆ
เพราะ VK10 กลางคืนก็ยังเคลียร์ๆ รู้งี้ติดรอบคันเลยครับ
เล็งไว้คันต่อไป 555

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:29:09 »

ตอนแรกทางร้านก็เคยแนะนำผมครับ Vk10 ให้ไปดูในห้องโดยสารด้วยแต่ไหมไหวครับ ผมกลัวจะขับไม่ได้กลางคืน
ค่าป้องกันรังสีอินฟราเรด (Infrared Light Rejection หรือ IRR) คือ %ค่าการป้องกันรังสีอินฟาเรด หรือบางครั้งก็เรียกว่า รังสีIR หรือ รังสีความร้อน มีตั้งแต่ค่า 0-100% ยิ่งค่ามากยิ่งป้องกันความร้อนได้ดี ในแสงอาทิตย์นั้น จะมีรังสีอินฟราเรดเป็นส่วนประกอบอยู่ถึง 53% ถึงถือว่าเป็นสัดส่วนที่สูงที่สุด

นั่นหมายความว่า ฟิล์มเกรดพรีเมียม ควรจะป้องกันรังสีอินฟราเรดได้มากกว่า 80% เราถึงจะรู้สึกเย็นสบายภายในรถครับ

ความเข้มของฟิล์มกรองแสง จะไม่เกี่ยวข้องกับการป้องกันรังสีอินฟราเรด นั่นหมายความว่า ฟิล์มเข้มมากก็อาจจะกันอินฟราเรดไม่ดี(กันร้อนไม่ดี) ในทางกลับกัน ฟิล์มใสอาจจะกันรังสีอินฟราเรดได้มาก (กันร้อนสูง) กว่าฟิล์มดำก็เป็นไปได้
ปล.ขอความคัดลอกมาครับ