ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบอยู่จำนวนหนึ่ง แนะนำรถมือ 2 ค่าย benz, bmw หรือ volvo ทีครับ  (อ่าน 14330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เพื่อนผมฝากมาปรึกษาเพื่อนๆในนี้ครับ
คือ ตัวเขามีความต้องการซื้อรถมือ 2 ตั้งงบประมาณ 7 แสนครับ
โดยมองหารถมือ 2 อยู่ 3 ค่ายครับ benz , bmw และ volvo ครับ

ผมเลยมาขอความคิดเห็นในนี้ครับรถ 3 ค่ายนี้ในงบที่เขาตั้งไว้เลือกรุ่นไหนดีครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ปล. หากเพื่อนท่านไหนมีำคำแนะนำให้หันมามองค่ายญี่ปุ่น ขออนุญาตท่านข้ามกระทู้นี้ไปก็ได้ครับ
ปล2 เขาต้องการรถใหม่เพราะ bmw คันปัจจุบันเขา 16 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Amj

ลืมบอกว่า

เบื้องต้นผมแนะนำ volvo S60 เพื่อนไปครับ

ออฟไลน์ =TUM=

งบ7แสน

-Benz ได้
* w202 C220 C280
* W124 E280 ที่บูรณะทุกอย่างแล้วจนใช้งานได้ดีแล้ว หน้าตาโบราณ แต่ทุกอย่างดีหมด เรื่องที่ควรหมั่นดูแลก็คงเป็นเรื่องสนิมครับ
* w210 E230 ตัวแรก ไม่รู้จะได้ตัวเกียร์ .5 รึเปล่า ถ้าได้ก็วิ่งดีกว่า 4 สปีดตัวแรก
* w140 300sel 500sel หรืออาจจะได้ S280 ตัวกาบร่อง แต่ 7 แสนนี้ได้แต่รถ ยังต้องบูรณะอีกประมาณไม่เกิน 2 แสนครับ แล้วทางที่ดีเล่นตัวกาบร่องที่เป็นไมล์ดิจิตอลจะดีที่สุด

-BMW
*E39 523i
*E46

-Volvo
*S60 2.3t รถดี ประหยัดน้ำมัน แต่เกียร์เปราะ
*S80 2.3t / 2.9 ถ้าเล่น 2.9 ปัญหาเกียร์จะน้อยกว่า 2.3t
*V70
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 14:54:40 โดย ป๋าตั้ม สะพานสูง »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าคันเก่า 16 ปี ก็คงจะเป็นรถปี 1995 สินะครับ ถ้าอยากได้รถใหม่กว่านั้นหน่อย ต้องถามด้วยว่า อยากได้รถขนาดประมาณไหน

ถ้าเน้นการขับเป็นหลัก ผมคงแนะนำเป็น BMW E39 ครับ เพราะราคามือสือค่อนข้างถูกกว่า W210 ปีเดียวกัน
ช่วงล่างแน่น หนึบมากครับ จะให้ความรู้สึกหนักๆ แบบยุโรปสุดๆไปเลย แต่ยังไง ผมว่าถ้าเป็นไปได้ พยามเอาปี 2001 ขึ้นไปครับ เพราะจะได้เครื่องโนตคู่
หรือถ้าเพิ่มงบอีกนิด ก็จะได้เป็นตัว Sport ปี 2003 ยิ่งหล่อเลย แถมได้ option เต็มๆ
รุ่นนี้มีตั้งแต่ปี 1997-2003 ราคาตั้งแต่4แสนกว่าๆจนถึงล้านเลยก็มีครับ สภาพดีๆก็พอมี มั้ง ครับ ลองหาดูหลายๆที่

ถ้าเน้นความสบาย แนะนำเป็น W140 ครับ รถใหญ่ นั่งสบายมากๆ รถออกแนวเจ้าพ่อๆ ขับไปไหนมีแต่คนเกรง ดูดีมากๆเมื่อเทียบกับราคา
แต่ขับไม่สนุกเท่า BMW

ถ้าอยากได้เล็กหน่อยก็จัด 323i E46 ไปครับ ตัว 318i เครื่องN42 ได้ข่าวว่าจุกจิกพอสมควร ฟิลลิ่งการขับคงแน่นสู้ E39 ไม่ได้ แต่รถเล็ก เครื่องเกือบ 200 ม้า ตัวเดียวกับ 523i ขับมันส์ใช้ได้

ถ้าไม่นับ E46 ที่แนะนำไปอาจกินน้ำมันดุหน่อยครับ โดยเฉพาะในเมือง(4-6 km/L) แต่นอกเมืองก็ยังพอไหว (+-10km/L)

ว่าแต่ 7 แสนนี่ รวมค่าซ่อมรึยังคับ อาจต้องซ่อมอีกนะครับ เพราะสุดท้าย จะ MB BMW Volvo ซ่อมแพงหมดแหล่ะ ไม่ไช่ว่า Volvo แพง อย่างอื่นไม่แพง

ออฟไลน์ Amj

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

เพื่อนผมกันเงินไว้ซ่อมรถ 2 แสนครับ ไม่รวมในงบ 7 แสน

ปล.โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเลยแฮะ มาเล่นรถมือ 2 พวกนี้ เห็นแล้วเหนื่อยแทนเวลาซ่อม
แต่ก็อย่างว่าครับ นานาจิตตัง เขาไม่ชอบรถญี่ปุ่นเราคงเปลี่ยนเขาไม่ได้ นี่ให้ไปลองฟอร์ด กับ เชฟฯ เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ตัวผมเองก็ไม่มีความรู้ในรถยุโรปเท่าไรแต่ในความเห็นผมนะคับ
ผมว่าเอาเงินที่จะซ่อมอีกซัก2แสนมาบวกกับงบที่มีและมองรถที่ปี
ใหม่ขึ้นมาหน่อยดีกว่าไหมคับเท่าที่เคยเห็นราคา 8แสนถึง1ล้าน
ก็ประมาณปี2000-2002 ที่เห็นเป็น MB คับ ส่วนBMW volvo
ราคาน่าจะดาวน์ลงหน่อยในปีเดียวกัน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
7แสนที่ผมแนะนำ

1. BMW E39 523i แนะนำปี 01 ขึ้นไปครับ รุ่นนี้คงไม่ต้องบรรยายล่ะครับว่าดีแค่ไหน ซ่อมสองแสนเอาอยู่ได้อีกหลายปีครับ

2. BMW E46 323i หรือ 325i แนะนำให้หาปี 01 ขึ้นไปเช่นเดียวกัน คันเล็กกว่า E39 หน่อยแต่ถ้ารักการแต่งรถแล้วรุ่นนี้ของเล่นเยอะมากครับ

3. Audi A6C5 แนะนำปีก่อน 99-01 ครับ ราคาถูกมาก อาจจะหาได้ในราคาไม่เกิน 5แสน เหลืองบแต่งหรือซ่อม แล้วเติมน้ำมันอีกบานครับ แต่หลังๆมานี้อู่เริ่มมีรถเยอะ งานซ่อมก็แย่ลงเรื่อยๆครับ ไม่เหมือน BMW ครับซ่อมอู่นอกเยอะกว่า และงานดีกว่าครับ

4. BMW E38 730i หรือ 740iL อันนี้ถ้าเป็นชอบรถใหญ่ๆ แต่Feeling การขับแน่นๆ ลุย 7Heaven เลยครับ ไม่อยากดูแก่ขับ E38 ครับ

ทั้งหมดที่ผมแนะนำมาคือคันที่ผมใช้แล้วชอบมากๆ และยังเก็บไว้ใช้อยุ๋จนทุกวันนี้

ส่วนที่เคยผ่านมาทั้ง W124 W210 W140 W202 S80 ผมลองมือสองมาแล้วไม่ค่อยประทับใจเพราะส่วนใหญ่ขับเอง ขับไม่สนุก เลยขายเปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนเลือก 4 คันข้างบนที่จะแนะนำครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
7แสน+2แสน =9แสน ซื้อรถยี่ปุ่นป้ายแดงไปเหอะ พี่ ไม่ต้องมาซ่อมจุกจิกด้วย เสียดายตังค์ รถยี่ปุ่นหลังๆช่วงล่างก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

7แสน+2แสน =9แสน ซื้อรถยี่ปุ่นป้ายแดงไปเหอะ พี่ ไม่ต้องมาซ่อมจุกจิกด้วย เสียดายตังค์ รถยี่ปุ่นหลังๆช่วงล่างก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ถ้ามือ 2 เชียร์ E39 ปี2001+ ครับ  (เพราะ ได้ปีใหม่กว่า BENZ W210 ,  อะไหล่หาได้ไม่ยาก และหาได้ง่ายกว่า VOLVO , Option มากกว่า Benz ที่ Product Line เท่ากันนะ , อะไหล่ราคาเหมือนจะแพงกว่า Benz บ้างบางอย่าง แต่ก็หาได้ง่ายและน่าจะถูกกว่า VOLVO ครับ , อู่ที่เก่ง E39 ก็พอหาได้อยู่)

ถ้ามือ 1 ยอมเพิ่มอีก 100,000 จัด Lancer EX 2.0 ,  Mazda3 2.0 , Ford Focus TDCi ดูครับ  ผมว่า Feeling 3 คันนี้นิ่ง แน่น เกาะถนนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 23:38:41 โดย hong_G »

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
bmw e46คับ คุณอาใช้มา8ปี ไม่จุกจิกเลยคับ มีแต่เปลี่ยนอะไหล่หลักๆตามประสารถเก่า
ถ้าbenz w124คับ