ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไดกล้องdashcamติดหน้ารถไปสองเลนส์พี่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
หลังจากผมโดนเจิมมาแล้วคู่กรณีไม่ยอมรับเลยกลายเป็นประมาทร่วม(ผมไม่ขอเล่าดีกว่าเดี๋ยวยาวยังจี๊ดอยู่เลย) ผมเลยอยากได้กล้องติดหน้ารถหน่อยครับมีพี่ท่านไหนใช้อยู่บ้างครับอยากได้แบบที่มีสองกล้องน่ะครับ ที่เล็งๆไว้ก็มีR300แต่ถ่ายกลางคืนไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่มืดมากเลยอยากถามครับว่าท่านอืนพอจะแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับว่าแบบไหนดีงบผมไม่เกิน2พัน+-500ครับ ชอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ผมใช้ R300 อยู่ครับ ตอนกลางคืนเท่าที่ใช้มาไม่ถือว่ามืดเท่าไรนะครับ แต่ว่าความละเอียดของภาพนั้นไม่ค่อยสูงตามราคาเท่าไร (บางที่โก่งราคาซะ 4000-5000 แล้วโม้ว่าเป็น HD ให้ราคามันสูงๆ ทั้งที่จริงมันตัว 2000 และแค่ SD เอง)

ถ้าจะหวังให้เห็นป้ายทะเบียนคันหน้าด้วยนี่เลิกคิดได้เลยครับ มันต้องใกล้มากจนแทบเอาหน้ารถสั้นๆ อย่าง Jazz ไปจิ้มถึงจะเห็นอันเนื่องมากจากความละเอียดของกล้องมีเพียง 640x480 เท่านั้นครับ

การบันทึกภาพจะสามารถเลือกได้ว่าใช้เพียงตัวใดตัวหนึ่งหรือสองตัวรวมกัน ซึ่งจะได้ค่าความละเอียดที่ 1280x480 (640x480 สองอันเอามารวมกัน)

ส่วนตัวถ้าเอาไว้บึนทึกเหตุการณ์เพื่อยืนยันกับประกันว่าเรามีคู่กรณีจริง R300 สามารถตอบโจทย์ได้ครับ แต่จะตามได้หรือไม่นั่นก็อีกเรื่อง

สำหรับ GPS ที่ให้มาด้วยนี่แทบจะไม่มีประโยชน์อันใดเลย เนื่องจากถ้าเสียบกับกล้องไว้เฉยๆ ทั้งที่กล้องปิดอยู่ มันก็สูบแบตฮวบๆ จนวันที่ reset ไปเอง (ถ้าไม่เสียบทิ้งไว้ก็ไม่เป็นอะไร) อีกทั้งยังไม่มีบันทึกความเร็ว รวมไปถึงพิกัดไว้บนตัว vdo อีก ถ้าอยากเห็นต้องเปิดดูกับโปรแกรมเท่านั้น

G-Sensor ในตัวกล้องมีประโยชน์แน่นอน แต่แรงเหวี่ยงหรือแรงกระแทกต้องแรงพอสมควรมันถึงจะล็อคไฟล์ vdo ช่วงนั้นไว้ให้ ถ้าจะหวังแค่ช่วงกระทืบเบรคจนหน้าทิ่ม ล้อล็อค หรือจน ABS ทำงาน  แค่นั้นมันจะยังไม่ล็อคให้แม้ว่าจะปรับให้อยู่ระดับ high ก็ตาม (ประมาณว่ารถต้องกลิ้งเลยมั้ง ไม่อยากทดสอบถึงขนาดนั้น - -")

การเปิดใช้งานกล้องครั้งแรกเป็นอะไรที่รู้สึกงงเล็กน้อยเนื่องจากภาษาเริ่มต้นมันคือภาษารัซเซีย!?!?!? ต้องใช้โปรแกรมช่วยแปลอย่าง Google Goggle/ Google Translate ช่วยแปลให้ว่าอะไรเป็นอะไรถึงจะตั้งค่าให้เป็นภาษาอังกฤษได้

และสุดท้าย...หน่วยความจำ ตัวกล้องไม่ได้แถม micro sd มาให้นะครับ ต้องซื้อแยกต่างหาก และต้องเป็น micro sd ที่เป็น class 6 ขึ้นไปถึงจะใช้ได้ ไม่งั้นภาพจะกระตุกและขาดๆ หายๆ (ลองมาแล้วกับ class 4) ทางที่ดีต้องซื้อ micro sd class 10 ถึงจะลื่น และผมแนะนำให้ใช้ความจุ 16GB ขึ้นไป เพราะถ้าใช้กล้องสองตัวร่วมกันกับความจุ 16GB จะบึนทึกได้ประมาณ 2 ช.ม. กว่าๆ

vdo รีวิวประกอบการตัดสินใจครับ :) (X3000 และ R300 เป็นตัวเดียวกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 06:05:10 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
เป็นความคิดที่ดีครับ ใจจริงอยากให้ผู้ผลิตออกแบบมาให้เป็นกล้องมองหลังเพิ่มในตัวด้วยบันทึกได้นานซัก 2 อาทิตย์ค่อย Auto delete ของเก่าเอง อะไรแบบนั้น
เพราะจะได้บันทึกเหตุการณ์อุบัติเหตุให้ตำรวจดูได้

ออฟไลน์ NoName__???

อยากได้เหมือนกัน มีแบบ HD ที่ชัดๆไม่แพง เอาแค่ไว้ถ่ายเป็นหลักฐานว่ามีคู่กรณีก็พอ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
น่าสนใจ เข้ามารอด้วยคน

ออฟไลน์ babynew

• **
ผมแนะนำสำหรับคนที่ยังไม่มีกล้องติดในรถ

ให้ซื้อแบบมี2กล้อง(ไม่ใช่แบบR300) มีกล้องหน้าอย่างเดียวไม่พอครับ

เวลาจอดรถอาจโดนชนท้ายได้ ราคาแบบ2กล้องอาจแพง แต่รับลองได้ประโยชมากกว่า

สำหรับแบต ผมแนะนำซื้อแบตสำรองของพวก ipad มาใช้ ได้ไม่ต้องไปยุ่งกับไฟในรถ

ผมซื้อมาใช้แล้ว สะดวกดี ^^

ลองดูจากเวปนี้ก็ได้ครับ มีกล้องหลากหลาย ปล.ไม่เหมาะสมลบได้เลย

http://monzyshop.weloveshopping.com/store/product/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-1749989-th.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 15:58:09 โดย babynew »

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
ขอบคุณท่านคห.1มากครับที่มาminireviw ผมว่าก็จะเอารุ่นนี้แหละแต่รอให้มันถูกหน่อยแล้วกันผมไปเดินคลองถมเซ็นเตอร์เจอมาประมาณ1800แถมเมมจำไม่ได้กี่GBรอให้เหลือนซักพันต้นๆแล้วค่อยซื้อไม่แน่อาจะมีรุ่นใหม่ออกก็ได้(รถยังซ่อมไม่เสร็จเลยครับเสร็จสิงหานู้น)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ผมซื้อจากในเน็ท เป็น HD DVR อ่ะครับ จาก car9shop ลองหาใน google ดุนะครับ ราคาไม่แพงด้วย มีหลายรุ่นให้เลือกดู

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รุ่นหน้าหลัง 2000 nogps 2200 with gps  ไปดูพันทิพย์ ชั้น 1 หาเอาครับ ผมเกือบโดนมาแล้วตัวนี้ แต่งบหมดก่อนได้ แบบ ฝั่งเดียวมา
เรื่องกลางคืน ผมมองว่า หารูรับแสงของเลนใหญ่ๆไว้เดีกว่าอย่างเอาพวกมี ir มาเลยไร้ประโยชน์มากๆๆๆๆๆๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้