ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้ตำแหน่งเปิดปิดวาล์วของคัมรี่ไฮบริดบ้างครับ  (อ่าน 4614 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
เครื่อง 2AZ-FXE ที่ใช้ในคัมรี่ไฮบริดตัวปัจจุบัน  วัฏจักร Atkinson แสดงว่าวาล์วไอดี ปิด ช้ากว่าปกติใช่ป่าวครับ อยากรู้ว่า มันปิดที่กี่องศาของเพลาข้อเหวี่ยงน่ะ ถึงทำให้อัตราส่วนการอัดสูงกว่า 10 ได้ ตามสเป็คเป็ค 12.5 ต่อ 1 น่ะครับ

มันเป็นวาล์วแปรผัน หมายความว่าในแต่ละความเร็วรอบ ตำแหน่งเปิดปิดวาล์วจะไม่ใช่ตำแหน่งเดิมใช่หรือเปล่าครับ แล้วมีใครมีรายละเอียดหรือเปล่าครับว่า วาล์วไอดี ไอเสีย มีการเปิดและปิดที่กี่องศาของเพลาข้อเหวี่ยงน่ะครับ

ปล  จะเอาไปออกข้อสอบมิดเทอมน่ะจะให้นักศึกษาคำนวนกำลังของวัฏจักร เทียบกับวัฏจักรออตโต ก็เลยอยากได้ข้อมูลจริงน่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
โหยยยยยยยยยยยย อาจารย์ โหดม๊ากกกกกกก
ข้อมูลนี้ ผมไม่มีแน่นอนครับ

ลอง ถามทางฝ่ายเทคนิค โตโยต้า เลยดีกว่าไหมครับ

02-386-2000 ติดต่อ ฝ่ายเทคนิค หรือ ฝ่ายบริการเทคนิค ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นอาจารย์หรือครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ถ้าเป็นผมสอบ  สงสัย ยอม ตก
 T T

ออฟไลน์ Chris Evn

อาจารย์ แรงมาก

ขอบคุณจิมมี่ ด้วยครับ อิอิ

ปล มันไม่ได้ยากอย่างที่คิดหรอกครับ มีวิธีคำนวณหมดทุกอย่างแล้วอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur

Intake
  • Open 0 - 30 BTDC
  • Close 100 - 70 ABDC
Exhaust
  • Open 45 BBDC
  • Close 3 ATDC
Firing Order 1 - 3 - 4 - 2

ถ้าให้คำนวนกำลังของวัฏจักร ก็เท่ากับว่า แค่ใส่สูตร แทนค่า
ข้อสอบง่ายไปสำหรับวิชา ICE ปริญญาตรีหรือเปล่าครับ

ขอลองเสนออีกทางเลือกนะครับ
ให้สมการการเคลื่อนที่ของลูกสูบ แล้วให้วาด Diagram ของ Shock Development ในกระบอกสูบ
อธิบายความหมายของโซนต่างๆ ข้อนี้จะใช้เวลาเกือบหนึ่งชั่วโมงในการทำ

If God did not build it, an Engineer did.

ขอบคุณสำหรับตำแหน่งวาล์วคับผม ข้อสอบระดับนี้ของ ป ตรี ไม่ง่ายไปหรอกครับ กำลังพอดีๆ  น่ะ สำหรับมิดเทอมก็จะมีแค่นี้ ส่วนข้อที่แนะนำ จริงๆ ไม่มีในหลักสูตรของ ป ตรี ครับ แต่ส่วนตัว ก็อธิบายให้นศ ฟัง ในกรณีที่มีเวลาเหลือ แต่ไม่ได้ออกสอบน่ะครับ

ขอบคุณอีกครับคับผม

ปล เอาไปออกตอนไฟนอลดีก่าแฮะ น่าจะน่าสนใจ ขอบคุณมากนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 02:12:28 โดย i-din »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โห เว็บเรา...........

ขอบคุณมากครับคุณ Penalty

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
อาจารย์ engineer มาเองครับ

2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Jxxx

เหมือน Miller Cycle เลยแฮะ