ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใดใช้รถตู้ หน้าตัดหรือไม่ครับ( nissan urvan toyota hiace)  (อ่าน 26789 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
ขอถามความเห็นหน่อยครับ  พอดีผมขายปิคอัพโฟร์วิล นิสสันไปนานแล้ว  แล้วปีนีก็เริ่มมีลูกน้อยอายุ สามเดือนแล้ว (ข้าวของเจ้าตัวเล็กมันเยอะมาก และแฟนผมทำอาชีพเสริมขายเสือ้ผ้า ต้องไปเอาของที่โบ้เบ้ ประตูน้ำประจำ  ขนมาทีเป็น3-4กระสอบ )  สิ่งเหล่านี้ขนใส่เจ้ามาสด้าโครโนสห้าประตูผมไม่หมด  เลยมีโครงการจะหารถมือสองอีกครั้ง  แต่คราวนี้ข้ามซ็อตมองไปรถตู้หลังคาเตี้ยเลย  (เผื่อใช้มุดห้างได้บ้าง ความสูงมันไม่น่าเกิน สองเมตร และบรรทุกคนได้แยอะกว่า กระบะดัดแปลงทั้งหลาย)  ขอถามเป็นข้อๆ นะครับ
1. อยากทราบว่ารถพวกนี้ เจ้าของขับแล้วมันโลเกรดมากหรือป่าวครับ
2. มองหาในเว็บชื่อดังทั้งหลายส่วนใหญ่เป็นรถเต้นท์ ไม่รู้ว่าจะน่าเล่นหรือป่าวครับ
3. จะเล่นตัวนิสสัน urvan 3.0zdi turbo ปี 2007 หรือเจ้าต้า ไฮเอช ปี 2005หลังคาเตี้ยแทน (ราคามันแพงกว่านิสสันเกือบ แสนบาท)

ปล ที่บ้านเป็นขานิสสันประจำครับ 

ขอแนบรูปครับ นิสสัน เออร์แวนปี 2007 เครื่อง 3000 tubo  intercoller  129 hp  ปี 2007  ราคาสี่แสนกลาง (ราคาเต้นท์ครับ)
รูปชุดแรก

รูปสอง

สาม

-

สี

รูปชุดต่อไปเป็นของ ไฮเอชหลังคาเตี้ย รุ่นปี2005-06  engine 2500 turbo  109 hp  (ราคาเต้นท์ ห้าแสนกลางถึงหกแสนต้น)

2

3

4

รบกวนสามชิก ลงความเห็นหน่อยนะครับ  เพราะปกติผมจะเข้าเว็บนี้ทุกวัน (อ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยแสดงความเห็นเท่าไรน่ :P ะ   )
ปัจจุบัน อายุ 34 แล้ว มีภรรยาเป็น ครูอยู่ อุดร  (ต้องขับรถไปกลับ บ้าน กทม และ บ้าน อุดร เดือนละสองครั้งครับ นั่นเป็นสาเหตุที่ต้องการรถขนทั้งของและญาติมิตรสหายด้วย )  จริงๆ แล้ว แม่ยายมีรถ ไทยรุ่งแอนเวนเจอร์ หน้าดราก้อนอาย  ปี 2002 เกียร์ออโต้อยู่แล้ว แต่ ลองขนของเพื่อมาขายและของลูก เด็กอ่อน แล้วมันไม่พอครับ

พวกเอสยูวีทั้งหลายคงไม่สนครับ เพราะคงไม่ต่างจากไทยรุ่งของแม่ยายครับ

ยังไงรบกวนเลือกหน่อย เพราะเลือกไม่ถูกครับ

ขอบคุณมาก

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Hiace ขับแล้วมันโชว์เกรดมากเลยครับ เพราะรูปลักษณ์ภายนอกแบบเดียวกับรถตู้รับจ้าง
แต่มีข้อดีคือ มีรุ่นเบนซิน ติดแก๊สได้ หากได้รุ่น Ventury ก็ดูดีขึ้นมาหน่อย

Urvan ก็ดูไม่ซ้ำกับรถตู้วินดี ได้ปีใหม่ แต่ภายในอาจจะเล็กกว่าสักนิด
ถ้าพอใจกับความจุของเออแวน ก็น่าสนครับ รุ่นเบนซินเพิ่งออกมาต้นปี ราคามือสองยังแพงแน่ๆ

ว่าแต่ว่า ไม่ลองมองพวก MPV อย่าง Innova เหรอครับ ช่วงล่างนุ่มกว่า นั่งสบายกว่า ออพชันเยอะกว่านะ

อินโนว่าที่บ้านใหญ่ (กงสี) เขาให้ผมจองไปแล้วครับ (พอดีเพื่อนผมเป็นหัวหน้าทีมขายโตโยต้านนทบุรี สาขากัลปพฤษษ์) พวกเขา (น้องชาย น้องสาวและแม่จะไว้ใช้ในกทม)
ส่วนคันที่ผมสนใจ จะไว้วิ่งไปกลับ อุดร กทม ครับ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ผมว่า เครื่องใหญ่ได้เปรียบคับ   
 เคยได้ลองขับ Hiace ตัวธรรมดา   ไม่ค่อยได้ขับเร็ว ก็โออยุ่

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Urvan หลังคาสูงมากครับ

ถ้าใช้ขนของ ผมว่า เวริค์มากๆ

ดีซะอีก ดูภาพลักษณ์ไม่ซ้ำกับรถตู้วินด้วย
ถือว่าดูดีครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

จริงๆถ้าจะใช้เองในครอบครัว
ลองมองเป็น Toyota Super custom ตัวนี้ดูมั้ยครับ
มันดูอบอุ่นและเป็นครอบครัวมากกว่ารถตู้เพื่อการพาณิชย์ขึ้นมาอีกระดับนึงนะครับ
อีกอย่าง ถ้าจะเอาไปติดแก๊สเพื่อวิ่งระหว่างจังหวัดก็ยังได้ เพราะว่าเป็น เบนซิน ด้วยครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=688288
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความเห็นครับ
ถึง พี่ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~ 

จริงๆ แล้วก่อนมองตัวนี้ ก็เคยมองเจ้า hiace super custom เหมือนกัน แต่ด้วยปีที่มันเก่ามากแล้ว ซื้อมาคงต้องเหมือนดูแลลูกอีกคนแน่ๆ  เลยต้องมองรถปี 2005 ขึ้นมาครับ  (เพราะผมเคยจับรถนิสสันฟรอนเทียร์เบนซินคันเก่าที่เคยรีวิวในนี้มา  ชิ้นส่วนดันมาหมดอายุเมื่อถึงมือผมพอดี  ทยอยซ่อมจนหน้ามืดเลยครับ เข็ดไปนานสำหรับรถเก่าปีมากๆ )

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

อย่าเรียกผมว่าพี่เลยคร้าบบบ  ผม 25 เองครับ ^^

ถ้ายังนั้นขอเชียร์เจ้า D4D ละกันครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Arado_kung

รถตู้ตัวหลังคาเตี้ยมันเป็นตัว low option ซะด้วยซิ ใจผมอยากเชียร์พวก granvia หรือ regius นะ ถ้าไม่คิดติดแก๊สเอารุ่นเครื่อง 1KZ ดีเซลมาใช้เลย อะไหล่เครื่องยนต์เบิกศูนย์ได้ ตามร้านอะไหล่ในวรจักรก็หาได้ไม่ยาก นั่งสบายกว่า urvan หรือ hiace เยอะ

ออฟไลน์ 380Z

ออฟไลน์ TnP_PKt

ถ้าไม่เกี่ยงง่า่รถเก่าอยากเชียร์ Granvia นะครับ
หรือ Ventury ก็ยังดีครับราคาน่าจะ 800k+-

ออฟไลน์ mckyparty

วัดหลังคา เออแวนดีๆครับ เข้าห้างน่าจะไม่ได้นะ

ผมเคยดูสเปแล้วครับ ทั้งคู่สูง 1.99 เมตรครับ

ใจเอียงไปออร์แวนแล้วครับ