ผู้เขียน หัวข้อ: ไบโอ ดีเซล เอทานอล ราคาโรงกลั่นสูงมาก แต่ ราคา พืชผลในการผลิตตกต่ำ  (อ่าน 1972 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
 >:( >:( >:( >:(

ไบโอ ดีเซล เอทานอล ราคาโรงกลั่นสูงมาก แต่ ราคา พืชผลในการผลิตตกต่ำ 
ผมเห็น ราคา ตั้งกันเอง โดยที่ไม่อิงราคา ใดๆ ตลาดโลกขึ้นก็ขึ้นตาม ตลาดโลกลงไม่ลงนะครับ
ตั้งราคา ไว้สูงกว่า น้ำมัน แบบ ไม่สนโลก

ตกลง ใครมันได้ประโยชน์กันแน่ ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2022, 14:43:02 โดย mamaman »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ก็ชัดเจนอยู่แล้วมาแต่ใหนแต่ไรนี่ครับ ไม่น่าถามเลย เสือนอนกินจนพุงกางบนความชิบหายของคนใช้น้ำมัน

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
คนเติมอย่างผมเลือกไรได้บ้าง อยากได้เพียวๆ ราคาก็กระทบเงินในกระเป๋า เฮ้อออ

ออฟไลน์ GOBBS

ราคาปาล์มไม่ตกนะครับ ตอนนี้กลายเป็นที่เคยล้มต้นทิ้งกลับมาปลูกใหม่แล้ว..
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Azur3

ราคาปาล์มไม่ตกนะครับ ตอนนี้กลายเป็นที่เคยล้มต้นทิ้งกลับมาปลูกใหม่แล้ว..

ตกครับ 4-5 เดือนนี้ ราคาผลปาล์มลงมาเกิน 50เปอร์เซนแล้วครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
ก็ชัดเจนอยู่แล้วมาแต่ใหนแต่ไรนี่ครับ ไม่น่าถามเลย เสือนอนกินจนพุงกางบนความชิบหายของคนใช้น้ำมัน

Meaning ความหมายนี้คือ ประชาชน เลยนะครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

เดือนที่แล้ว 6.5 ครับ เดือนนี้  5.8
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ alpha14

คนได้ประโยชน์ก็พอจะรู้รู้กันอยู่ เกษตรกรได้เงินแค่หยิบมือ คนใช้รถก็ต้องทนกันต่อไป นี่ก็คิดเอารถไฟฟ้ามาอีก กะเอาทุกรูปแบบ หาทางหนีตาย

ออฟไลน์ Auto

เอาเกษตรกรเป็นตัวประกันหรือตัวชูโรง   ได้เงินเพิ่มมานิดหน่อย        แต่ผลกำไรจริง  ๆ  มันตกกับคนไม่กี่คน

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็เวลาพวกที่ไปหาเสียงบอกว่าราคาจะไม่ตกนั่นแหละตัวปัญหา วิธีที่ราคาไม่ตกก็คือแบบนี้ไง
พอราคาตกก็แห่มาประท้วง ไม่จบไม่สิ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TeslaX

คนที่ได้ประโยชน์ก็คนที่รอดคดีโรงพักนั้นไง รู้รึยังทำไมถึงยัดเยียดพวกพลังงานทางเลือกจัง ทั้งๆที่เป็นกาฝากกับประชาชน เค้าอยากได้น้ำมันเพียวๆที่ไม่ผสม

ออฟไลน์ sukhontha

ปัญหาคือ  การประกันราคารับซื้อนี่แหละ   ผู้ผลิตเหล่านี้ทำไงก็กำไรพุงปลิ้น 

เกษตรกรไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอก

สิ่งที่ควรทำ   ปล่อยให้ มันลอยตัวได้ไหม?   ถ้าทำได้  ยกภูเขาออกได้เลย...

ออฟไลน์ bossa26

แต่ก่อนอยู่โรงน้ำตาล
ที่บราซิล ราคาน้ำตาลดี เค้าก็ทำน้ำตาลเยอะๆ ลดเอทานอล
ราคาน้ำมันดีก็ไปทำเอทานอลเยอะ ลดน้ำตาล

ทำไมเมืองไทยทำไม่ได้ ต้องไปล้อคราคาให้โรงงานเอทานอล แล้วยังงี้ประชาชนได้อะไรละเนี่ย วัตถุประสงค์เอทานอลก็เพื่อให้ได้น้ำมันราคาถูก กลายเป็นประชาชนต้องไปประกันราคาให้โรงงานเอทานอล ทุเรศเชียว