ผู้เขียน หัวข้อ: Blind spot ใช้งานได้จริงไหมครับ  (อ่าน 1020 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Blind spot ใช้งานได้จริงไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 09:47:08 »
วันหยุดยาวที่ผ่านมาขับรถลงใต้ กำลังขับอยู่เลนซ้ายเพื่อเลี้ยวซ้ายซึ่งเลนด้านหน้างว่างอยู่ แต่เลนตรงไปนี่จอดติดรอไฟแดงอยู่
ขับมาสัก 40-60 ก็มี ford ranger กำลังมุดมาเลนซ้าย (มุดฝ่ารถจอดติดไฟแดงมา)
เราก็กดไฟสูงและบีบแตร แต่ไฟที่กระจก ford ยังไม่ขึ้น สักแป็บไฟถึงติด

เลยอยากรู้ว่า blind spot มีหลักการทำงานอย่างไร ใช้งานได้จริงไหม

รถที่ใข้อยู่ crv g4 ยังไม่มี blind spot ครับ

ที่กังวลคือคนที่มองแต่ไฟ ไม่มองรถก็ชนกันพอดี
ไว้จะหาคลิปมาให้ครับ แต่ไม่รู้ทับไปหรือยัง

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Re: Blind spot ใช้งานได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 10:04:54 »
เงื่อนไขมันน่าจะไม่ตรงน่ะครับ มันเหมาะกับเตือนรถมาข้างหลัง แนวทะแยง ระยะประมาณ2-เมตร
แต่เคสนี้คือมุดออกมาจ๊ะเอ๋กับรถข้างๆ แบบขนานกัน

อีกอย่างมันเป็นระบบช่วยเเหลือ ยังไงคนขับก็ต้องช่วยตัวเอง 80% ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: Blind spot ใช้งานได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 10:10:00 »
คิดว่ามันเป็นแค่ชุด sensors จับเฉยๆครับ แต่จะจับด้วยระบบไหนอาจแล้วแต่รุ่น
เท่าที่เคยใช้ มันจะมีดีเลย์นิดนึงครับ คือยังไงของพวกนี้มันไม่ 100% อยู่แล้วครับ
ถ้าขับรถแบบที่ไม่มี BSM แล้วเอาตัวนี้มาเสริมช่วยได้เยอะมากๆครับ ยิ่งเวลาอากาศแย่ๆ ฝนตกหนักๆ
BSM ยุคแรกๆถ้าจำไม่ผิดจะเป็นไฟดวงเล็กๆติดด้านในรถ ถ้าติดฟิล์มมืดๆไม่ได้มองกระจกก็ต้องมีพลาดแน่นอนครับ
แต่ยุคหลังๆ จะย้ายไปติดที่ปลายกระจกมองข้างอาจเพื่อความสวยงาม แต่มันก็บังคับให้คนหันไปมองกระจกด้วยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 10:59:58 »
blindspot เป็นเซนเซอร์ ความแม่นย้ำอยู่ที่คุณภาพของเซนเซอร์ที่ใช้งานกับ mcu ที่รับค่าเซนเซอร์มาแล้วมาประมวลผลครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:03:43 »
คิดว่ามันเป็นแค่ชุด sensors จับเฉยๆครับ แต่จะจับด้วยระบบไหนอาจแล้วแต่รุ่น
เท่าที่เคยใช้ มันจะมีดีเลย์นิดนึงครับ คือยังไงของพวกนี้มันไม่ 100% อยู่แล้วครับ
ถ้าขับรถแบบที่ไม่มี BSM แล้วเอาตัวนี้มาเสริมช่วยได้เยอะมากๆครับ ยิ่งเวลาอากาศแย่ๆ ฝนตกหนักๆ
BSM ยุคแรกๆถ้าจำไม่ผิดจะเป็นไฟดวงเล็กๆติดด้านในรถ ถ้าติดฟิล์มมืดๆไม่ได้มองกระจกก็ต้องมีพลาดแน่นอนครับ
แต่ยุคหลังๆ จะย้ายไปติดที่ปลายกระจกมองข้างอาจเพื่อความสวยงาม แต่มันก็บังคับให้คนหันไปมองกระจกด้วยครับ

ผมชอบ BLIS ของ Volvo เจนที่ยังอยู่ในรถมากกว่ากระจกข้างนะเพราะมันเหลือบก็เจอเลยไม่ต้องหันมอง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:06:04 »
ใช้งานได้จริงนะครับ
แต่มีข้อจำกัดบ้าง เช่นถ้าเราหรือเขามาเร็วในมุมอับ ก็อาจจะเตือนไม่ทัน

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:14:52 »
เท่าที่ใช้มาส่วนตัวคิดว่าใช้งานได้จริงตามการขับของผมครับ คือเปิดไฟเลี้ยวก่อนจะเลี้ยว หรือเปลี่ยนเลน มันจะมีเสียงเตือนให้ตลอด ในระยะที่ค่อนข้างไกลพอที่จะเบี่ยงทันถ้าคันหลังนั้นมาเร็ว แล้วเราก็ดื้อที่จะไป แต่ไม่พ้น อีกอันคืนตอนถอย RTCA ช่วยได้เยอะ เตือนรถวิ่งมาตัดผ่านหลังรถในมุมที่คนอาจจะมองไม่ทั่วหรือไม่ระวัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:18:47 »
ไม่เข้าใจคำถาม

คุณขับเลนซ้าย จะเลี้ยวซ้าย?

แล้วมีรถกระบะที่สวนเลนมา วิ่งเลาะเลนซ้ายมา ก็คือ สวนเลน ตรงหน้ารถคุณมา??

ผมเข้าใจคำถามถูกไหม

ถ้าใช่ Blind Spot ทำงานที่ด้านหลัง ด้านข้าง ครับ ไม่ใช่ด้านหน้า (บางคันอาจจะมีเตือนชน ด้านหน้า ก็อีกระบบนึง)

ทุกวันนี้ Blind Spot ผมใช้งานมา แทบจะเรียกว่า ถ้าไม่มี เสียดายแย่เลยเป็นฟังก์ชั่น ที่ใช้งานได้จริง มากกว่า พวงมาลัยหุ้มหนัง หรือ เบาะอุ่น อีกครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:34:29 »
ผมใช้ cx30 มันแจ้งเตือนที่จอบนกระจกหน้ารถ และเรือนไมล์ด้วย คือรถมาด้านข้างแทบไม่ต้องมองกระจก เราเปิดไฟเลี้ยวก็จะแจ้งเตือนด้วยเสียงด้วย จุดหลักๆคือมันแจ้งเตือนมุมอับ ถ้าเราขับอยู่ปกติแซงรถคันอื่นๆมันจะไม่แจ้งเตือน ยิ่งถอยหลังจะแจ้งเตือนว่ารถมาจากด้านไหนด้วย ผมว่ามันสะดวกมากช่วยได้เยอะเลย ยิ่งเตือนบนกระจกหน้ารถ แทบไม่ต้องหันไปมองกระจกข้างก็รู้ว่ารถมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2024, 11:36:10 โดย Magl »

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:45:04 »
ผมว่ามันได้ผลดีครับ ใน V40 กับ XC60 มีความถี่ช่วยบอกระดับความระมัดระวังด้วย มันอยู่ในระยะลานสายตาพอดี

หลักการน่าจะเป็นกล้อง แค่ไม่แน่ใจว่ามี sensor ที่บอก depth ได้ไหมครับ แต่ผมคิดว่ามันเชื่อถือได้ เว้นแต่มันเปื้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2024, 11:47:57 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:45:52 »
ใช้ได้จริง และดีด้วยครับ

แต่เคสคุณอ่านแล้วไม่เข้าใจ ford มาทางไหน  ถ้ามาด้านซ้ายคุณแล้วคุณเข้าด้านหน้า มันไม่ขึ้นนะครับ  ขับผ่านไปแล้วเจอรถด้านข้างถึงจะขึ้น

ส่วนมีแล้วคนจะใช้ไม่ใช้ก็อยู่ที่คนขับสนใจรึเปล่า  แต่มีดีกว่าไม่มี และoptionนี้ คันต่อไปต้องมีถึงจะซื้อ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 11:59:00 »
ใช้งานได้จริง CR-V G5 ยังต้องไปติดเองเลยครับ

ดีตรงที่เปิดไฟเลี้ยว แล้วมันมีเสียงมาเตือนนี่แหล่ะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 12:02:29 »
เล่าให้อ่านว่า มันจะทำงานอย่างไรละกัน จะได้นึกภาพออก สำหรับคนที่ไม่เคยใช้

1.ถ้าเราขับความเร็วคงที่ และมีรถด้านซ้าย หรือขวา ที่มีความเร็วสูงกว่า วิ่งเข้ามาไฟ Blind Spot จะสว่างขึ้นที่กระจก บอกว่ามีรถมานะ มีแต่ไฟ ไม่มีเสียงเตือน ...

2.เคสเดียวกัน เรากำลังขับด้วยความเร็วคงที่ และเราจะเปลี่ยนเลนไปทางซ้าย เราเปิดไฟเลี้ยวซ้าย และมีรถทางซ้ายกำลังวิ่งเข้ามาหาเราด้วยความเร็ว Blind Spot จะสว่างขึ้นที่กระจกพร้อมเสียงเตือนปั๊บๆ บอกว่ามีรถที่เร็วกว่ากำลังวิ่งเข้ามา ทำให้เรารอจังหวะเปลี่ยนเลนได้ เคสนี้ใช้ได้ดีกับพวกมอไซด์ที่เรามองไม่เห็นและมุดมาด้วยความเร็ว

ส่วนการมอง คนใช้งานจริงๆไม่ได้มองไฟหรอกครับ มองกระจกนั่นแหละ แต่ไฟมันจะสว่างเข้าตาเวลาที่เรามองกระจกเอง ซึ่งจริงๆ ถ้าทุกๆการเปลี่ยนเลน ได้เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งมันจะเตือนเราได้อย่างดีเลย

ในกรณีที่คุณเล่ามาคันฟอร์ด กำลังเลี้ยวลงซ้าย ในช่องทางที่คุณกำลังวิ่งมา ไฟมาขึ้นในระยะที่คุณมองเห็นแล้ว จริงๆ อาจเป็นเพราะมีรถที่ต่อท้ายคันฟอร์ดชิดเกินไป เลยไปบังระยะเซ็นเซอร์ที่ไปจับที่รถของคุณ ไฟจึงไม่ขึ้น แต่มาขึ้นในระยะชิดแล้วเพราะอยู่มในระยะเซ็นเซอร์ และเค้าอาจจะเลี้ยวโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว มันเลยมีแต่ไฟ แต่ไม่มีเสียงเตือนก็ได้

ดังนั้น Blind Spot เป็นตัวช่วยเตือนจุดอับสายตาพร้อมเสียงเตือน ถ้าเราเปิดไฟเลี้ยว ข้างใดข้างนึง แต่เรามองไม่เห็นในกระจกว่ามีรถ เสียงจะเตือนเราว่าไปไม่ได้นะ ซึ่งช่วยได้มากกับการขับขี่ในเมือง เพราะพี่ๆมอไซด์ที่ชอบวิ่งประกบข้างรถในจุดอัพสายตาเยอะเหลือเกิน

---------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมนอกเรื่อง ในรถที่มี Blind Spot จะมีระบบ RCTA ติดตั้งมาให้ด้วย ซึ่ง option นี้ชาวฮอนด้าคงไม่เคยสัมผัส ..

มันคือตัวช่วยเตือนจุดอับสายตา ขณะที่เราถอยออกจากซองซึ่งดีมากๆ ยกตัวอย่างเช่นเราเข้าปั๊ม จอดรถหน้า 7-11 เวลาเราจะถอยออก ระบบจะเตือนด้วยเสียงและไฟที่กระจก ทันทีถ้ามีรถวิ่งมาด้านซ้ายหรือขวา ซึ่งมันช่วยได้มากๆ เพราะเวลาเราถอยหลังออกมาเราจะมองอะไรไม่เห็นเลย กล้องก็มองไม่เห็น ดังนั้น มันดีมากๆครับ Blind Spot และ RCTA เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2024, 12:07:30 โดย apinui »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 13:06:43 »
คุณอยู่ช่องจราจรซ้ายสุด ford อยู่ช่องจราจรถัดไปจากคุณด้านขวา (เป็นเลนกลาง หรือ ขวา) ถูกต้องไหมครับ

แล้วเค้าเปลี่ยนช่องจราจรมาอยู่หน้าคุณ อะไรแบบนี้ใช่ไหมเอ่ย  :)

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 15:13:52 »
ใช้ได้จริงครับ

และใน CX-5 มันขึ้นที่ HUD ไม่ต้องมองกระจกข้างก็รู้ว่ามีรถข้างๆ

แต่ปกติขับรถที่ไม่มี BSM ก็ขับได้ปกติ (ต่อให้มี ก็ต้องมองหลังก่อนออกอยู่ดี)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 15:34:15 »
เข้าใจว่า จขกท. อยู่เลนซ้ายกำลังจะเลี้ยว แต่ ford เปลี่ยนเลนตัดหน้าเข้ามา
จขกท. สงสัยว่าทำไมที่กระจก ford ไม่มีแจ้งเตือน bs ทั้งที่ จขกท. กำลังพุ่งเข้าไปใช่ไหมครับ

1. จขกท. อยู่ไกลเกินไปที่ bsm จะจับได้ครับ จริงๆ มันก็มีระยะพอสมควร แต่ถ้าพุ่งเข้าไปเร็วเกินเทียบกับรถที่จอดอยู่เฉยๆ มันก็จะดูเหมือนว่าจับกระชั้นชิดเกินครับ
2. ford หักเลี้ยวออกมาแล้ว ทำให้ sensor มันทำมุมเอียงกับเลนของ จขกท. ไปแล้วครับ เลยจับได้ช้ากว่าปกติ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 16:18:36 »
ลองหารถเช่ามาขับเล่นหรือ ขับไปเที่ยวดูพอชินแล้วจะชอบมาก  ดีกว่า lane what? เยอะ  ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 18:01:58 »
ดีครับ  ของkick  นี่ดีจริง  อยู่ให้เก๋ง  ไฟจะติดเตือนตลอดเมื่อมีรถแล้นผ่านจากหลังไปหน้า (กล้องมันมองไปด้านหลัง) ถ้าเรากดไฟเลี้ยวไปด้านที่มันเตือน มันจะส่งเสียงเตือนอีกชั้นหนึ่ง  ปลอดภัยดีครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 21:02:59 »
สถานการณ์ผมคือถนนไป 5 เลน กลับ 5 เลน
4 เลนทางขวาติดไฟแดงเพื่อที่จะตรงไป ผมมาเลนซ้ายสุดที่ 40-60 เพื่อที่จะเลี้ยวซ้าย
มีกระบะฟอร์ดมุดทาจากเลนที่ 3 จากทางขวา มุดมาเลนซ้ายสุด (เลนเลี้ยวซ้าย) ไฟที่bsm ไม่ขึ้น
ผมทั้งเปิดไฟสูง และบีบแตรเบา และเค้าหยุด ไฟแดงค่อยขึ้น

ที่ผมจะสื่อคือ อย่าเชื่อใน bsm มากไปกว่าสายตาตัวเอง เพราะบางทีอาจมีมุมอับที่ bsm ไม่เตือน
ซึ่งถ้าผมไม่ดิพไฟ ชะลอรถและบีบแตรคงชนไปละครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 21:21:00 »
สถานการณ์ผมคือถนนไป 5 เลน กลับ 5 เลน
4 เลนทางขวาติดไฟแดงเพื่อที่จะตรงไป ผมมาเลนซ้ายสุดที่ 40-60 เพื่อที่จะเลี้ยวซ้าย
มีกระบะฟอร์ดมุดทาจากเลนที่ 3 จากทางขวา มุดมาเลนซ้ายสุด (เลนเลี้ยวซ้าย) ไฟที่bsm ไม่ขึ้น
ผมทั้งเปิดไฟสูง และบีบแตรเบา และเค้าหยุด ไฟแดงค่อยขึ้น

ที่ผมจะสื่อคือ อย่าเชื่อใน bsm มากไปกว่าสายตาตัวเอง เพราะบางทีอาจมีมุมอับที่ bsm ไม่เตือน
ซึ่งถ้าผมไม่ดิพไฟ ชะลอรถและบีบแตรคงชนไปละครับ

เราอยู่เลน 5 คันฟอร์ดอยู่เลน 3 ...

เหตุการคือ เลน 3 ตัดมาเลน 5 เลย และไฟไม่ขึ้น ..

อันนี้ปกติครับ มันไม่ได้จับกว้างขนาดนั้น อันนี้มันอยู่ที่คนขับแล้วครับ ระบบไม่เกี่ยวเลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 21:23:30 »

เราอยู่เลน 5 คันฟอร์ดอยู่เลน 3 ...

เหตุการคือ เลน 3 ตัดมาเลน 5 เลย และไฟไม่ขึ้น ..

อันนี้ปกติครับ มันไม่ได้จับกว้างขนาดนั้น อันนี้มันอยู่ที่คนขับแล้วครับ ระบบไม่เกี่ยวเลย

และคนขับก็น่าจะดูแต่ไฟ
แต่ทำไมพอผมไปใกล้ๆไฟถึงขึ้นละครับ ระบบไม่เกี่ยวหรือครับ

ผมเลยมีสงสัยครับ ว่าระบบมัน detect ได้ ต้องเข้าเงื่อนไขอะไรบ้าง
และถ้าคนที่ขับรถมาเป็นสิบๆปี ก่อนจะมีระบบ จะเชื่อระบบ หรือดูด้วยตาเราเองดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2024, 21:26:41 โดย seeker »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 22:23:13 »

แต่ทำไมพอผมไปใกล้ๆไฟถึงขึ้นละครับ ระบบไม่เกี่ยวหรือครับ

ผมเลยมีสงสัยครับ ว่าระบบมัน detect ได้ ต้องเข้าเงื่อนไขอะไรบ้าง
และถ้าคนที่ขับรถมาเป็นสิบๆปี ก่อนจะมีระบบ จะเชื่อระบบ หรือดูด้วยตาเราเองดี

ระยะเซ็นเซอร์ที่จับถึง มันอยู่ในระยะห่างแค่ตามรูปนี้เท่านั้นเลยครับ มันไม่ได้จับล่วงหน้าได้เป็น 10 เมตรนะ ..

และการที่เราพึ่งเห็นไฟมันเตือนขึ้น นั่นก็เพราะว่า ก่อนนั้นมันไม่เตือนเพราะมันห่าง พอเข้าระยะมันก็เตือน ... ซึ่งคุณอาจจะไปเห็นพอดี

หรือถ้าจะสื่อว่า อย่าไปเชื่อมัน มีแล้วก็ไม่เห็นจะช่วยอะไรเราได้ ดูด้วยตัวเองดีที่สุด มันก็ใช่ครับ และมันไม่ใช่ทุกคนจะมองดีๆ บางคนก็ขับๆไปตามทาง มันก็ช่วยได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ดีกว่าไม่มีอะไรมาช่วยเลย ไม่ดีกว่าหรือ ... เม้นท์บนๆ เค้าก็บอกอยู่ว่ามันช่วยได้ มันมีประโยชน์นะ ผู้ใช้จริงเค้ามาบอกกันเองเลยนะ 

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 23:11:33 »
ระยะที่มันใช้ได้คือเลนต่อเลน แต่เหตุการณ์ที่คุณเจอมันข้ามเป็นสองเลน ไม่ใช่ระยะที่BSMจะทำงานครับ

กรณีแบบนี้ต่อให้มีไฟติดคนขับก็ไม่สนใจครับ เพราะมันจะปาดเข้าอยู่แล้ว

ไม่ใช่เหตุการณ์ปกติ โทษระบบไม่ได้หรอกครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ระบบ ปัญหาอยู่ที่คน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 23:54:25 »

กรณีของฟอร์ดคันนั้น ผมให้ BSM เป็นแพะครับ จากการขับของเขา คิดว่าเขาตั้งใจมาแทรกข้างหน้าครับ
ปรกติรถคันที่แซง / คันที่วิ่งมาเร็วกว่า เห็นอยู่แล้วแหละว่าคันที่เพิ่งโดนแซงไปวิ่งเร็วแค่ไหน แซงไปแล้วเข้าได้พ้นแบบปลดภัยไหม ในเคสนี้เหมือนเขาหวังว่า คุณจะยอมเบรคให้เขาเข้ามากกว่าครับ
ถ้าดูจากการขับแล้ว คิดว่าไม่ได้มองกระจกข้างครับ หรืออาจมองแต่ยังไงก็จะเข้า...

คันที่ผมเคยใช้ ระยะที่ BSM ทำงานมันอยู่แค่ช่วง ที่คันข้างๆขับคู่ๆกับเราไปถึง1-2 เมตรจากท้ายรถเราครับ ตามที่คุณ apinui ว่าไว้นั้นแหละ
เคยขับคันนึงมันจะทำงานคู่กับ ไฟเลี้ยว ถ้าเปิดไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลนช่วงที่มัน detect ได้ มันจะร้องเตือนด้วย ซึ่งถ้าเป็นคนเปิดไปเลี้ยวตลอด จะช่วยได้เยอะมากๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2024, 23:56:02 »
ผ่านมาแล้ว ไม่เกิดเหตุ ก็ทำใจถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

มีระบบช่วยเหลือ เเต่เจอคนไม่เเคร์ไร เอาแต่ใจ ได้เเต่เซ็งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2024, 23:57:57 โดย dht_tubes »