ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับระบบ VSC หน่อยครับ  (อ่าน 7952 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkarin

• Newbie
  • *
ขอความรู้เกี่ยวกับระบบ VSC หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 21:57:13 »
สวัสดีครับ พอดีผมจะเปลี่ยนรถมีงบแค่ CRV 2.0 ขับ 4 แต่มันไม่มีระบบ VSC อยากได้ VSC เพราะขับรถเร็ว และเดินทางไกลกลางคืนบ่อย เผื่อเหตุฉุกเฉินพอจะช่วยได้บ้างกรณีต้องหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหัน VSC น่าจะช่วยได้ดี  ถ้าหากไม่มี VSC แต่มีขับ 4 จะทำให้ความปลอดภัยลดลงสักแค่ไหนครับ แบบว่าพอจะชดเชยกันได้บ้างไหมครับ   จะไปเล่นตัวที่มีก็รุ่น  2.4 ขับ 2 แต่ก็ไม่ได้ขับ 4 ...ก็จะเกินงบไปน่ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 21:58:52 โดย jakkarin »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับระบบ VSC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:02:36 »
AWD ใน CRV ช่วยได้บ้างนะครับ  แต่ VSC / ESP พวกนี้ไม่ได้ช่วยตอนขับเร็วนะครับมันมีข้อจำกัดของมัน ในคลับเฟียสต้าขับเร็วกลางฝนเจอนำไหลตัดถนนลึกรถกระแทกแบริเออร์เลย ESP ช่วยได้จริงแต่เร็วเกินไปก็ช่วยไม่ได้

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=P21lwEYY-D0#!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 22:23:17 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอความรู้เกี่ยวกับระบบ VSC หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:12:32 »
ฮอนด้าให้เป็นรุ่นเทพแค่ไหนก็ไม่มี VSC ครับ แต่ถ้า 2.4 สูงๆหน่อย จะมี VSA ซึ่งก็คงทดแทนกันกับ AWD ไม่ได้ ไม่งั้นมันคงไม่ให้มาทั้งสองอย่าง คือ AWD เพิ่มการหมุนล้อได้ ส่วน VSA ลดการหมุนของล้อได้

พูดถึงการหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหันก็ดูนี่ได้ครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 23:26:57 »
คลิปนี้ เห็นภาพมาก

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:02:53 »
ผมถือหาง ESC นะครับ เพราะมันเป็นระบบที่เข้ามาช่วยเวลารถเสียหลักเลย
4wd นี่ก็ขับเคลื่อนสี่ล้อ มีประโยชน์เวลาเจอโคลน หรือออฟโรด ช่วยเร่ง+ส่งกำลังมากกว่า

ยังไงเวลาเสียหลัก จะขับ 4 ขับ 2 ถ้ามันไถล ไม่มี ESC ก็จบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:58:37 »
ฮอนด้าให้เป็นรุ่นเทพแค่ไหนก็ไม่มี VSC ครับ แต่ถ้า 2.4 สูงๆหน่อย จะมี VSA ซึ่งก็คงทดแทนกันกับ AWD ไม่ได้ ไม่งั้นมันคงไม่ให้มาทั้งสองอย่าง คือ AWD เพิ่มการหมุนล้อได้ ส่วน VSA ลดการหมุนของล้อได้

พูดถึงการหักหลบสิ่งกีดขวางกระทันหันก็ดูนี่ได้ครับ

VSA (ใน accord) กับ VSC (ใน camry hybrid) มันคือคนละอันกันเหรอครับ
ผมนึกว่าคุณสมบัติเหมือนกันแต่เรียกชื่อไม่เหมือนกันซะอีก 

ปล ที่บ้านสนใจ accord รุ่นใหม่ก้อเพราะมี VSA ตั้งแต่รุ่นล่างสุดครับ
เพิ่งรู้ว่า VSC จาก camry hybrid จะดูมีภาษีกว่า  ชักเริ่มลังเล  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:06:14 »
เมื่อวานซืน  ผมเสียหลักเหมือนในคลิปทดสอบ ESC Off ของ EuroNcap เลยครับ กระจกแตกเละเทะเลย ด้านข้างฟาดเสาไฟฟ้า แต่ผมไม่เป็นไรมาก เพราะมันฟาดเสา B พอดี   กล้องติดรถบันทึกภาพไว้ด้วย ยังเซ็งไม่หาย ถนนก็ไม่มีฝน ขับก็ไม่เร็ว แค่หักเยอะหน่อย เสียหลักเฉยเลย

รถคันต่อไปผมต้องมี ESC + ม่านถุงลมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:07:50 »

VSA (ใน accord) กับ VSC (ใน camry hybrid) มันคือคนละอันกันเหรอครับ
ผมนึกว่าคุณสมบัติเหมือนกันแต่เรียกชื่อไม่เหมือนกันซะอีก 

ปล ที่บ้านสนใจ accord รุ่นใหม่ก้อเพราะมี VSA ตั้งแต่รุ่นล่างสุดครับ
เพิ่งรู้ว่า VSC จาก camry hybrid จะดูมีภาษีกว่า  ชักเริ่มลังเล  ;D ;D ;D

ไม่ใช่ครับคุณ  Ruksadindan  แซวนิดหน่อยเพราะเรียกของฮอนด้าผิด  VSA  VSC  ESP  ESC  มันก็อันเดียวกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:14:44 »
เมื่อวานซืน  ผมเสียหลักเหมือนในคลิปทดสอบ ESC Off ของ EuroNcap เลยครับ กระจกแตกเละเทะเลย ด้านข้างฟาดเสาไฟฟ้า แต่ผมไม่เป็นไรมาก เพราะมันฟาดเสา B พอดี   กล้องติดรถบันทึกภาพไว้ด้วย ยังเซ็งไม่หาย ถนนก็ไม่มีฝน ขับก็ไม่เร็ว แค่หักเยอะหน่อย เสียหลักเฉยเลย

รถคันต่อไปผมต้องมี ESC + ม่านถุงลมแน่นอนครับ

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:52:11 »

ผมก็เคยหมุนครับ ตั้งใจไว้แบบเดียวกันคือรถคันต่อไปต้องมี ESC + ม่านถุงลม แต่รถในท้องตลาดที่กำลังพอซื้อได้มันมีแต่ ฟอร์ด เฟียสต้า *-*(กลัวศูนย์ห่วยมากๆ)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 02:16:46 »
ระบบช่วยตัวนี้ได้แค่ นระดับความเร็วไม่สูงนะครับ ถ้ามาเร็วมากแล้วหักหลบก็คว่ำอยู่ดี อย่าขับรถเร็วจะดีกว่า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:32:29 »
ผมก็อยากจะให้รถคันต่อไปของตัวเองมี ABS EBD BA  TRC (ESP ESC VSC)  อะไรพวกนี้เหมือนกันครับ
เคยขับแคมรี่ แล้วประทับใจ ตอนนึงที่ ลุยขึ้นทางชันๆเป็นาทรายลื่นๆ ระบะ TRC มันก็ลอกล้อห้า ให้หมุนไปได้พร้อมๆกัน ขึ้นสบายเลย หรือตอนออกตัวเลี้ยว ถนนลื่นๆ ครับ
ตอหักแรงๆ ที่ความเร็วไม่สูงมาก VSC ก็ช่วยได้ดีเช่นกัน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:35:52 »
ผมกลับเฉยๆนะถ้าประมาท มันก็เอาชนะกฎของฟิสิกส์ไม่ได้ครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นรถทีมีระบบพวกนี้ ชน แหกโค้งกันอยู่  นั่นแสดงให้เห็นว่าสุดท้าย ตัวเรานี่แหละครับระบบความปลอดภัยที่ดีที่สุดครับ อย่าไปยึดถือระบบอะไรพวกนี้มากเกินไป รถผมมีแค่ABS กับ EBD 2อย่าง มันก็เพียงพอกับการใช้งานถ้าไม่ประมาท

ออฟไลน์ countryman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:48:28 »
ผมกลับเฉยๆนะถ้าประมาท มันก็เอาชนะกฎของฟิสิกส์ไม่ได้ครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นรถทีมีระบบพวกนี้ ชน แหกโค้งกันอยู่  นั่นแสดงให้เห็นว่าสุดท้าย ตัวเรานี่แหละครับระบบความปลอดภัยที่ดีที่สุดครับ อย่าไปยึดถือระบบอะไรพวกนี้มากเกินไป รถผมมีแค่ABS กับ EBD 2อย่าง มันก็เพียงพอกับการใช้งานถ้าไม่ประมาท
เห็นด้วยเลย ตัวช่วยเยอะขนาดไหนถ้าไม่ช่วยตัวเองก่อนก็ไม่มีประยชน์

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:54:51 »
เคยใช้แล้วครับ VSA Accord G8 2.4 ขับมาด้วยความเร็วประมาณ 140 มีกระบะยูเทิร์นตัดหน้า หักหลบพร้อมกระทืบเบรค แต่รถแทบไม่ปัดเลย เสียงนี้เอี๊ยดลั่นถนน คิดอยู่เหมือนกันนะครับ ว่าถ้าใช้รถเล็กๆที่ไม่มีระบบนี้ อาจจะซี้ไปแล้ว  :o
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:54:25 »
ถ้าให้เลือกขับ 4 Real time กับ VSA ผมเลือก VSA ครับ
ได้ลองใช้แล้วด้วย เคยเข้าโค้งเร็วไปหน่อยพอรู้สึกว่าล้อหน้าเริ่มไถล ไฟระบบก็กะพริบขึ้นมา
แล้วก็เหมือนว่ารถจะกลับมาเข้าไลน์ได้เอง อย่างนิ่มนวล ประทับใจครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 12:41:47 »
อยากถามต่อเลยเหมือนกัน ว่าถ้ายางแตกมันจะพอแก้ให้เราแทนได้ไหมฮะ

จริงๆอยากได้ระบบตรวจแรงดันลมยางมากกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:08:22 »
ของฮอนด้าเรียกว่า VSA ครับ ของพี่โตเรียก VSC

ถ้าไม่มี VSA แต่มีขับ 4 ความปลอดภัยมันก็แค่นิดหน่อยครับ ??

ขับ4มันแค่ทำให้รู้สึกหนึบแน่นกว่าขับ2 เกาะถนนกว่า แต่ถ้ารถมันจะปัดมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ(ถ้ามี VSA ช่วยได้เลย)

ถามว่าชดเชยกันได้ไหม มันชดเชยไม่ได้หรอกครับ ขับ4 มันก็แค่ทำให้มั่นใจเวลาขับ หรือเวลาไปถนนไม่ดี ทางลุยๆจะผ่านได้

แต่ VSA มันทำรถเราไม่ให้เกิดอาการเสียการทรงตัวครับ

ถ้าให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งยังไงก็ขอ VSA ครับ แต่.....ถ้าเป็นไปได้ ขอทั้งขับ4 และ VSA ครับ

ออฟไลน์ jakkarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 19:09:19 »
ขอขอบคุณในความเห็นทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 20:08:29 »

รบกวนสอบถามครับ มันต่างกันยังไงครับ ระหว่าง vsc กับ vsa ครับ เพราะยังไม่มีความรู้ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 21:53:53 »

รบกวนสอบถามครับ มันต่างกันยังไงครับ ระหว่าง vsc กับ vsa ครับ เพราะยังไม่มีความรู้ครับ

ขอบคุณครับ
ต่างกันตรงชื่อครับ ซึ่งฮอนด้าจะไม่ใช้ VSC และโต จะไม่ใช้ VSA
แต่เหมือนกับว่าฮาร์ดแวร์น่าจะมาจาก Bosch เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 23:51:13 »

ผมก็เคยหมุนครับ ตั้งใจไว้แบบเดียวกันคือรถคันต่อไปต้องมี ESC + ม่านถุงลม แต่รถในท้องตลาดที่กำลังพอซื้อได้มันมีแต่ ฟอร์ด เฟียสต้า *-*(กลัวศูนย์ห่วยมากๆ)
55+ เหมือนกันครับ มีงบแค่เฟียสต้า เซง  ไม่ค่อยกล้าใช้ - -

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:15:25 »
ผมไปเจอมา แต่เป็นของ Toyota นะครับ
ตามลิงค์เลยนะครับ

^^~

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 18:21:45 »
ผมไปเจอมา แต่เป็นของ Toyota นะครับ

นาที 48 ชัดเจนที่สุด
และรถหลายรุ่นในไทยก็มีแต่การรั้งไปข้างหลัง แบบ ABS

หรือบางรุ่นแม่งไม่มีเลยสักอย่าง

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 23:04:56 »

- ขอบคุณมากครับเห็นภาพชัดเจนเลย... ;)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:25:14 »
ระบบพวกนี้ ความไม่ประมาทอาจจะพอชดเชยได้บ้าง

แต่ม่านถุงลมไม่ใช่ เพราะถึงเราจะขับรถระวังสุดๆ เจอคนอื่นขับมาชนข้าง
มีม่านถุงลมกับไม่มีน่าจะให้ผลต่างกัน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:42:44 »
ความไม่ประมาทช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ ถ้าถนนลื่น และมีรถบรรทุกพุ่งออกมาจากซอย
คุณหักหลบเร็วๆจริงๆ ต่อให้ขับไม่เร็วมันก็เสียหลักได้ครับ แบบในคลิปนั่นแหละ  จริงอยู่ว่าถ้ามีฝีมือหน่อย ก็จะดึงรถกลับมาได้ แต่ยังไงมันก็เสียหลักไปแล้วแปบนึงอยู่ดี ถ้าในแปบนึงนั้น เราฟาดอะไรไปก่อนแล้ว ทีนี้ก็ต้องพึ่งพวก Passive safety แทนแล้วล่ะครับ >_<