ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถใหม่ ศูนย์เดียวกันเเต่เซลล์ให้เเคมเปญจ์ไม่เท่ากัน เเบบนี้ผู้ซื้อจะทำยังไง  (อ่าน 4270 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
 :P :P เจอเหตุการนี้มากับ 2ศูนย์  ศูนย์เเรกผมวอร์คอินเข้าไป ได้เเค่ประกัน +ของจุกจิก   เเต่เพื่อนไปดูวันถัดมา เจอเซลล์คนละคน  ดูรถรุ่นเดียวกันได้ส่วนลดเพิ่ม 1หมื่น+เบาะหนัง

อีกศูนย์ ผมได้เบอร์มาจากในเว็บคลับรถ ได้โปรส่วนลดเกือบ2หมื่น +ประกัน  เเต่พอลองวอร์คอินเข้าไปไมได้นัดเซลล์ที่เจอในเว็บล่วงหน้า ได้ไปเจอเซลล์อีกคน กลับได้ของเเถมน้อยกว่ามาก พยายามต่อรองอย่างไรก็ไม่ได้ไเท่าคนที่เจอในเว็บ

ถามว่ากรณีนี้ ถ้าหากเราไปดูรถตามศูนย์เราจะรุ้ได้ไงว่าเซลล์คนที่เราให้เรามานั้นดีสุดเเล้ว  อาจจะมีเซลล์คนอื่นที่ไม่ได้เจอเราให้ได้มากกว่าก็ได้   

จึงเเนะนำว่านอกจากลองดูหลายๆศูนย์เเล้ว ถ้่าสามารถทำได้ ศูนย์เดียวกัน ควรลองคุยกับเซลล์ หลายๆคนด้วย ถึงความเป็นจริงจะทำยากเพำราะเซลล์ศูนย์เดียวกันจะไม่เเย่งลูกค้ากันเอง

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
เรื่องปกติครับ  แต่ละคนต้องแข่งกันทำยอด   เราผู้ซื้อได้เปรียบตรงที่เลือกคุยกับเซลหลายๆศูนย์ได้ครับ
ไม่ต้องไปที่ศูนย์ แค่ไล่โทรคุยไปแต่ละศูนย์ก็พอจะรู็แล้วว่าแต็มที่ได้แค่ไหน    บางทีเราไปเอาข้อมูลของเซลอีกที่
มาบอกเซลอีกที่ว่า "คนนั้นให้ส่วนลด 2 หมื่นเลยนะ" เค้าก็ยอมให้เหมือนที่คนอื่นจัดให้ครับ   ดังนั้นใจเย็นๆค่อยๆเลือกครับ

เรื่องปกติครับ  แต่ละคนต้องแข่งกันทำยอด   เราผู้ซื้อได้เปรียบตรงที่เลือกคุยกับเซลหลายๆศูนย์ได้ครับ
ไม่ต้องไปที่ศูนย์ แค่ไล่โทรคุยไปแต่ละศูนย์ก็พอจะรู็แล้วว่าแต็มที่ได้แค่ไหน    บางทีเราไปเอาข้อมูลของเซลอีกที่
มาบอกเซลอีกที่ว่า "คนนั้นให้ส่วนลด 2 หมื่นเลยนะ" เค้าก็ยอมให้เหมือนที่คนอื่นจัดให้ครับ   ดังนั้นใจเย็นๆค่อยๆเลือกครับ

;) ;)ใช่ครับผม ส่วนกรณีที่ผมเจอเนี่ย ไล่ดูตั้ง5-6ศูนย์ ปรากฎว่า เซลล์ที่ให้ได้เยอะที่สุด กลับอยู่ในศูนย์เเรก เเต่เป็นเซลล์คนละคนกับที่ผมดีลไว้ตอนเเรก เเล้วจะกลับไปซื้อกับเซลล์ใหม่ที่ให้เยอะกว่า ก็เหมือนเค้าลำบากใจ เพราะว่าตอนเเรกเราดีลกับเซลล์รุ่นพี่เค้าไว้ก่อนเเล้ว

เเบบนี้การเดินเข้าศูนย์ก็เหมือนวัดดวงเลย บางทีได้ศูนย์ดีเเร้ว เเต่เจอเซลล์ไม่ถูกคน ก็พลาด โปรโมชั่นดีๆไป  :-\ :-\

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันคือ "การเจรจา" ซึ่งผมลับไม่ตายตัวอยู่แล้วครับ

ลองมองมุมกลับกัน ลูกค้าสองคนที่ซื้อรถกับเซลส์คนเดียวกัน
ยังได้สิทธิพิเศษไม่เท่ากันเลย เพราะการเจรจามันไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ beerrl

สอบถามหลายๆที่ แล้วเอาdeal ที่ดีที่สุดไปต่อลอง กับที่อื่นๆเพิ่มเติมสัก2-3ที่
ที่ไหนให้ดีที่สุดก็เลือกที่นั้นเลยครับ (ถ้าไปถามทุกที่ คงต้องใช้เวลานานกว่าจะสรุปได้แน่ครับ)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ chamanow88

ถ้าจะเช็คก็ละเอียดนิดนะครับ บางที่่ให้เยอะแต่พอดูรายละเอียดลึกๆ สิ่งที่ให้มีแต่ของห่วย
เช่นประกันภัยคนที่ให้ได้น้อยอาจจะให้ซ่อมห้าง แต่คนที่ให้เยอะอาจเป็นซ่อมอู่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เลือกที่เหมาะสม บริการดี อย่ารีดเลือดจากปูมากไป เขาจะไม่มีตังค์กินข้าว แล้วคงไม่มีแรงมา "บริการ" เรา ครับ

ออฟไลน์ chamanow88

เลือกที่เหมาะสม บริการดี อย่ารีดเลือดจากปูมากไป เขาจะไม่มีตังค์กินข้าว แล้วคงไม่มีแรงมา "บริการ" เรา ครับ

เห็นด้วยอย่างแรง ;D ;D ;D

;D ;D ไม่มีหรอกคั้บคำว่ารีดเลือดจากปูหนะ  บริษัท พวกนี้ก็กำไรมหาศาลกันทั้งนั้น

คนซื้อก็เเค่ต้องการโปรที่ดีสุด ไม่งั้นบริษัททำไมไม่กำหนดค่าการตลาดเท่ากันทุกศุนย์ไปเลยถ้าไม่อยากให้มีการเเข่งขันกันเอง

เช่นโตโยต้าไทย กำหนดให้ทุก ดีลเลอร์   วีออส เเถมประกัน+ฟิล์ม จบ ได้เท่ากันหมดทุกศูนย์จะได้ไม่ต้องเเข่งกันเองด้วย

เเต่ในเมื่อไม่ได้เป็นเช่นนั้น  ทุกดีลเลอร์ มีการเเข่งขันเสรี ก็เป็นสิทของคนซื้อที่จะหาดีล ที่ดีที่สุดสำกรับตัวเอง

มันไม่ใช่รีดเลือดจากปูหรอกครับ คนละเรื่อง คนละความหมาย เลย รีดเลือดจากปูคือ การไปบีบเค้น กดดัน เอาของผู้อื่น ซึ่งของนั้นเค้ามีน้อยหรือหาได้ยากลำบากอยู่เเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 11:59:18 โดย r0u0g0e0k »