ผู้เขียน หัวข้อ: Command online ของ e class w212 เสียครับ มีวิธีซ่อมหรือไม่  (อ่าน 2796 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
Command online ของ e class w212 cdi 5 speed เสียครับ มีวิธีซ่อมหรือไม่

อาการตอนแรก อาการ เปิดวิทยุได้แค่ 2-3 นาที ก็ดับแล้ว restart ใหม่ แผนที่ก็ใช้ไม่ได้ไปด้วย

เลยเอารถไปเข้า ศูนย์ benz ทางการ 2 ครั้ง โดยครั้งแรกไป up firmware command online ไม่ผ่านครับ เครื่องดับระหว่าง update ราคาศูนย์แพงมาก 2 แสนกว่า ฟังแล้วตกใจ เลยไปซ่อมตามร้านวิทยุ ซ่อมวิทยุได้ เขาบอกว่า mainboard เสียเลยเปลี่ยนใหม่  แต่เครื่องไม่พบ hdd ครับ เลยติดต่อ ศูนย์อีกรอบ เขาเลยลง firmware ใหม่ ก็แก้ไม่หาย เขาแจ้งว่า hdd access not ok แล้ว hdd ก็ no drive เลยกลับร้านวิทยุอีกรอบ ช่วยดูหน่อยว่า hdd มีหรือไม่ ปรากฎว่ามี แสดงว่า hdd น่าจะเสียจริง เพราะตอนเปิดวิทยุ ได้ยินเสียง แก๊กๆ แต่คิดว่าถ้าเปลี่ยน hdd ลง fw ใหม่จะซ่อมได้ไหม แต่ hdd toshiba 80gb เป็น ide อีกด้วย น่าจะไม่มีมือ 1 แน่ๆ มีแต่มือ 2 แต่ก็ยังสงสัยว่า ซ่อม วิทยุได้ แต่ทำไม hdd ถึงเล่นไม่ได้ ทางช่างมีดัดแปลงวงจรหรือเปล่าครับ สงสัยจริง

แล้วมีท่านใดที่ใช้ w212 มีอาการแบบผมหรือเปล่าครับ command online เสีย แล้วแก้ปัญหาอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Command online ของ e class w212 เสียครับ มีวิธีซ่อมหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 08:48:59 »
้hdd เสียก็ไม่เป็นไร ใช้ usb ได้นี่ครับ
hdd 80 gb ide มีขายของใหม่เยอะแยะไปครับ ราคาไม่ถึงพัน (มือสอง)นะ

ออฟไลน์ Teera

Re: Command online ของ e class w212 เสียครับ มีวิธีซ่อมหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 11:10:41 »
ถ้าภาค Power ยังไม่เสีย (คิดว่าไม่น่าเสีย) หา จอ Androi มาเปลี่ยนเลยครับ หมื่นปลาย 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 12:38:21 »
้hdd เสียก็ไม่เป็นไร ใช้ usb ได้นี่ครับ
hdd 80 gb ide มีขายของใหม่เยอะแยะไปครับ ราคาไม่ถึงพัน (มือสอง)นะ

Navi ใช้ไม่ได้ครับ อ้างว่า ไม่เจอ hdd ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 13:50:44 »
ถ้าภาค Power ยังไม่เสีย (คิดว่าไม่น่าเสีย) หา จอ Androi มาเปลี่ยนเลยครับ หมื่นปลาย 

จริงครับ เปลี่ยนใหม่ไม่คุ้ม หาที่ซ่อมดีๆก็ยาก W221 command ของBeckerผมเคยส่งกลับไปเยอรมัน ซ่อมกลับมาใช้ได้ปกติแต่เจอค่าซ่อมบวกค่าส่งรวม6หมื่นบาท ตอนนี้ตัวแทนBeckerก็ไม่รับแล้ว ถ้าจำไม่ผิดW212น่าจะเป็นของMitsubishi ผมว่าเปลี่ยนเป็นจอAndroidดีกว่า
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 20:59:35 »

จริงครับ เปลี่ยนใหม่ไม่คุ้ม หาที่ซ่อมดีๆก็ยาก W221 command ของBeckerผมเคยส่งกลับไปเยอรมัน ซ่อมกลับมาใช้ได้ปกติแต่เจอค่าซ่อมบวกค่าส่งรวม6หมื่นบาท ตอนนี้ตัวแทนBeckerก็ไม่รับแล้ว ถ้าจำไม่ผิดW212น่าจะเป็นของMitsubishi ผมว่าเปลี่ยนเป็นจอAndroidดีกว่า

กลัวตอนขายมือ 2 ราคาตกกว่า ครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 10:19:10 »

Navi ใช้ไม่ได้ครับ อ้างว่า ไม่เจอ hdd ครับ

ถึงวันนี้ แล้วไม่ต้องไปสน navi แล้วครับ google มันเก่งกว่า ของเบนซ์ เมื่อ 10 ปีก่อนมากมายแล้ว  ถ้า คุณต้องการแค่ navi เอาตาม คห.ข้างบนเลย จอ android สวยๆ เหมือน เบนซ์รุ่นใหม่ๆ เขาติดกัน ไม่เกิน สองหมื่น ใช้ได้ครบทุกอย่างครับ  ไม่ต้องกลัวราคาตกหรอกครับ มันไม่มีอะไร สภาพเดิม อยู่ยืนยงหรอกครับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 20:12:07 »
เคยคิดจะติดจอแอนดรอยด์ เหมือนกันครับ รุ่นใหม่ๆได้ฟังก์ชั่นครบๆเลยครับ คนไปติดกล้องรอบคันพร้อมเลยก็มีครับ...แต่ผมขายไปก่อน