ผู้เขียน หัวข้อ: เดียวนี้ Honda Brio ยังมีคนซื้อกันบ้างไหมครับ และเป็นคนกลุ่มไหนกันที่ยังซื้อและใช้รถรุ่นนี้  (อ่าน 6887 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมากครับ ตอนนี้ ว่า Brio มีคนซื้อกันอีกไหม หลังจากมี Amaze และ Eco car รวมทั้ง 1.5 อื่นๆ ออกมา

โดยรวมๆ มันดูด้อยมาก เมื่อเทียบกับทุกเจ้า

ที่สงสัยว่า ทุกวันนี้ ใครคือกลุ่มคนที่ซื้อ Brio ตัว 5 ประตูครับ
เช่น กลุ่มราชการที่ได้โปรผ่อน 0% หรือแถมเยอะมากๆ จนแทบถูกที่สุดเมื่อเทียบกับทุกเจ้า(ราคาหักส่วนลดแล้ว)

และเขาเหล่านั้นซื้อเพราะอะไร ราคาจริงๆ มันเหลือเท่าไรครับ(ราคาหักส่วนลด ประกันและอื่นๆ แล้ว)

หรือเดียวนี้
Brio เป็นรถชิงโชค
หรือ ซื้อบ้านแถม Brio / ซื้อ Accord/stepwagon แถม Brio
หรือไปเป็นรถเช่า / รถบริษัทที่มีอำนาจต่อรองสูงๆ แบบยก lot

อยากขอเป็นความรู้ครับ ว่าจากที่ทุกท่านเจอ ณ ปัจจุบัน เป็นอย่างไรกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
อือม์ ... เห็นว่าซื้อ Fino แถม Brio น่ะ  :P
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ superden

brio ในเชียงใหม่ก็เยอะอยู่ คือมีให้เห็นเรื่อยๆ แม้จะไม่มากเท่ายี้ห้ออื่น แต่ ไม่ค่อยเห็นป้ายแดงนะ อาจจะเพราะมันเยอะช่วงนโยบายรถคัแรก มาเดี๋ยวนี้คนไม่มีเหตุจูงใจให้ได้รถเร็วๆเลยไม่ค่อยมีป้ายแดง  ถ้าAmaze อันนี้เห็นบ้ายแดงแสดงว่าใหม่จริง

ออฟไลน์ recycleman

รุ่นน้องที่มหาลัยเพิ่งซื้อครับ ด้วยเหตุผลที่ว่ามันเล็กที่สุดแล้ว (คือเขาชอบคันเล็กๆสไตล์ผู้หญิงขับง่ายๆไม่ไรมาก)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ก็คงเป็นกลุ่มคนที่ซื้อเพราะคันเล็ก ประหยัด คนขับน้อย อาจเปน ผญ ไปไหนมาไหนใกล้ๆ ไม่ไปไกล
ถ้าเปน ผช อาจเปนวัยรุ่น ต้องการรถ นน เบา แล้วเป็นเครื่อง วีเทค ด้วย เอามาแต่งนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ mongolias

ป้ายแดงก็เห็นบ้าง แต่ไม่บ่อยเท่าไหร่ ส่วนมากเห็นอเมซมากกว่า
คนซื้อบริโอ ผมมองว่าส่วนใหญ่คือ คนที่อยากได้รถเล็ก 5 ประตู ประหยัดน้ำมัน และชอบในแบรนด์ฮอนด้าครับ

รถทุกรุ่นล้วนมีข้อดี ข้อเสีย บางคนอาจจะมองว่าบริโอสวยก็ได้(ผมชอบครึ่งคันหน้า แต่ครึ่งคันหลังนี่เอ่อ ... เข้าข่ายเกลีัยดเลย 555)

อย่างผม เห็นมาร์ชตัวใหม่นี่ ผมว่าน่าเกลียดมากเลยกระจังหน้าแบบนี้ แต่บางคนอาจจะชอบก็ได้ จริงไหม ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็เริ่มเห็นเรื่อยๆครับ แต่ก็ไม่บ่อยเท่าไหร่

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
เท่าที่สังเกตุส่วนใหญ่นะครับ กลุ่มคนที่ซื้อจะเป็นนักศึกษา(น่ารักๆ)  ::)  ถ้าไม่ซื้อมาขับเพื่อประหยัด ก็เอาไปแต่งซิ่งกันอะครับ คนที่ซื้อส่วนใหญ่อารมณ์ประมาณ Brand Royalty
ถ้าเป็นผมมองEco car สักคัน อันดับแรกผมก็มอง Honda Brio ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่สังเกตุส่วนใหญ่นะครับ กลุ่มคนที่ซื้อจะเป็นนักศึกษา(น่ารักๆ)  ::)  ถ้าไม่ซื้อมาขับเพื่อประหยัด ก็เอาไปแต่งซิ่งกันอะครับ คนที่ซื้อส่วนใหญ่อารมณ์ประมาณ Brand Royalty
ถ้าเป็นผมมองEco car สักคัน อันดับแรกผมก็มอง Honda Brio ครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมมองว่า Brio ถ้ามันให้ส่วนลด ของแถม ผ่อนถูก จะซื้อครับ เอาไว้ใช้วิ่งงาน หาเงินครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ Freekick042

น้องที่ทำงานเก่าผมมันก็เพิ่งถอยมาครับ แต่มันถอยมาเพราะมันชอบทรงที่สุดในระดับงบของมัน แล้วก็ไม่ได้ดูข้อมูลสมรรถนะอะไรเลยซื้อเพราะชอบอย่างเดียว

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ที่มหาลัยผมก็มีเยอะอยู่นา รุ่นน้องผมก็ใช้อยู่ ผมก็เคยถามเหมือนกันว่าทำไมถึงเลือกบริโอ้ มันบอกว่า จริงๆอยากได้แจ๊ส แต่ งบน้อย และชอบฮอนด้า

ออฟไลน์ fishfinger

โดนชนข้างหลังจะเป็นยังไง เห็นแล้วเสียว  ???

ออฟไลน์ Volta

เห็นคนซื้อไปแต่งก็เยอะอยู่นะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

น้องที่รู้จักกำลังจะขาย สีขาว at รถปีเดียว

ใครหารุ่นนี้อยู่หลังไมค์มาคุยกันครับ  ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
อาจารย์ที่โรงเรียนเก่าผมก็พึ่งถอยมา
แต่เจอ Amaze บ่อยกว่า ;D

ออฟไลน์ beebird

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ผมว่า บนถนน ก็เห็นเยอะระดับหนึ่งนะครับ
เคยมีโจทย์ เลือกๆ eco ผมก็จิ้มไปที่ brio ผมว่า ทรงมันดูสปอร์ตดีออก

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าเป็นนักศึกษาจะเห็นเยอะนะครับ (บางทีเยอะกว่าพวกมาร์ชไรงี้อีก แต่ไม่นับ Swift) เอาจริงๆถ้าไม่นับดีไซน์ตรงท้ายที่แบบ ไม่รู้ว่าโดนชนท้ายทีจะยุบครึ่งคันมั้ย
ผมว่าโดยรวมมันสวยเกือบที่สุดใน Eco Car นะ
ส่วนตัวผมแล้ว ถ้าไม่เลือกสวิฟ ก็เลือกบริโอ้อะครับ เพราะมิราจดีไซน์ยังไม่เข้าตา ส่วนมาร์ชก็ดูน่ารักเกินไป  ;D

ออฟไลน์ csamabat

ที่พัทยา ผมเห็นเป็นรถบริษัท กับรถเช่าซะมากครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ karn5811

ผมหละชอบ ดีไซน์ brio ที่สุดละครับ

ติดแค่ อ็อฟชั่นเท่านั้น

อย่าง อเมซ ผมชอบมันที่สุดในบรรดา อีโค 4 ประตู

ผมว่ามันดูสมส่วนที่สุดอะครับ ท้ายอาจสั้นไป แต่ว่าขนาดตัวรถมันโออะ มันพอดีกับระดับรถ ไม่ได้ใหญ่เกินหน้าเกินตาไป
เทียบกับรถใหญ่ แต่สมรรถนห่วยไป
เบาะก็นั่งสบายที่สุดแล้วอาจะไม่กว้างเท่าคนอื่น แต่ไม่น่าเกลียด

คหสต. นะครับ

ออฟไลน์ Minny

เท่าที่เห็น ส่วนใหญ่เป็นนักเรียน-นักศึกษา อายุต่ำกว่า 20 ปี และส่วนใหญ่เป็นผู้หญิงค่ะ แล้วก็มีบางคนซื้อไปแต่งบ้าง
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
รุ่นน้องผม เพิ่งออกป้ายแดงมาครับ(อายุจะ 30) มีรถอยู่แล้ว ซื้อbrio มาแต่งโดยเฉพาะเลยครับ

ผมว่าใช้ขับในเมืองมันก็โอนะ คันเล็กจอดง่ายดี

ออฟไลน์ artzzz001

ดูๆมีแต่ผู้ ญ ขับซะมากกว่า เพราะว่ามันเล็กเกินไปมั้งเลยไม่เป็นที่นิยมมากเท่าไร+กับกระจกหลังมันถ้าโดนชนหลังเศษกระจกคงกระเด็นไปทิ่มคนนั่งเบาะหลังเป็นแน่แท้ คิดแล้วเสียว  :'(

กลุ่มเป้าหมายก็ ผู้ ญ เป็นรถคันแรก เป็นนักเรียน/นักศึกษา

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
รุ่นน้องผมที่ม.มันก็ขับครับมันซื้อมาแต่งตอนนี้เอาไปเปลี่ยนแก้มกับฝาคาบอนมาแล้วเหตุผมคือมันถูกกว่าjazzครับ ชวงนี้ผมว่าเห็นคนซื้อBrioมาแต่งกันมากขึ้นนะครับ