ผู้เขียน หัวข้อ: <ถึงรถจะเล็กแต่ก็มีหัวใจ> ทำไม Brio Aygo และ Up ถึงต้องออกแบบให้เป็นกระจกท้ายอย่างเดียวครับ  (อ่าน 3356 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสังเกตดูนะครับ

รถยนต์หลายๆ รุ่น เน้นความปลอดภัยมากขึ้น เช่น ตัดไฟ pop up ออก
ไม่ค่อยมีรถที่ประตูไร้กรอบกระจก หลังคา Hard top แล้ว

แต่ทำไม ค่ายรถบางค่าย ถึงยังคงทำกระจกหลังแบบไร้กรอบ

ทั้งที่คนส่วนใหญ่ ในประเทศกำลังพัฒนา ไม่ได้ชมชอบกับกระจกแบบนี้เลย เพราะมันมีโอกาสที่จะแตกทั้งบานมาโดนคนได้
ตัวอย่าง กรณี Up ในบราซิล ก็ปรับปรุงท้ายให้ยาวขึ้น ดีขึ้น และเอากระจกไร้กรอบออก
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6143:%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%81-VW-%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2Up-%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%A5&catid=48:spyshot&Itemid=161

คิดอย่างไรกันครับ ที่เขาทำแบบนี้

คุณชอบไหมกระจกแบบ Brio Aygo Up ครับ

ปล. ถ้าจะบอกว่าลดต้นทุนจริงๆ ทำไม Alto 800 กับ Eon ถึงมีกรอบได้น้า ;)

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
ต้นทุน + ทัศนวิสัยหลัง ล้วนๆ

แต่ที่ เต้บอกนั่น น่ะ มันเกี่ยวกับความปลอดภัยและไม่คุ้มกับการดูแลค่ะ แต่ด้านหลัง น่ะ มันไม่ใ่ช

ไม่งั้น ฝาท้าย volvo c30 ล่ะคะ ??

เพิ่ม ถ้าทำฝาเหล็กน่ะทำได้อยู่แล้ว แต่อย่าลืม รถเล็กๆ ต้นทุนคิดใหม่ แต่กำไรน้อย ถ้าจับจุดหากำไร โดยมีประเด็นผลพลอยได้เสริม มีหรือเขาจะไม่คิด ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 17:01:19 โดย มโนแจ่ม จงจินตนาการ~~ »
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

keanetona

ที่เลิกใช้ไฟ pop up มาจากการพัฒนาของโคมไฟครับ เดิมที่ต้องใช้ไฟ pop up เพราะโคมไฟหน้าสมัยก่อนมีขนาดใหญ่ ถ้าจะทำให้กระโปรงหน้าลาดมากๆก็ต้องใช้ไฟหน้าแบบนี้แหละครับ จนยุค90ถึงค่อยมีการพัฒนาโคมไฟหน้ารถแบบก้าวกระโดด

ส่วนกระจก กระจกรถเป็นกระจกนิรภัยหมดแล้วนี่ครับ ถึงแตกก็จะไม่อันตราย(อย่างเก่งก็แค่บาดเป็นแผลแต่ไม่น่ากลัว)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ที่เลิกใช้ไฟ pop up มาจากการพัฒนาของโคมไฟครับ เดิมที่ต้องใช้ไฟ pop up เพราะโคมไฟหน้าสมัยก่อนมีขนาดใหญ่ ถ้าจะทำให้กระโปรงหน้าลาดมากๆก็ต้องใช้ไฟหน้าแบบนี้แหละครับ จนยุค90ถึงค่อยมีการพัฒนาโคมไฟหน้ารถแบบก้าวกระโดด

ส่วนกระจก กระจกรถเป็นกระจกนิรภัยหมดแล้วนี่ครับ ถึงแตกก็จะไม่อันตราย(อย่างเก่งก็แค่บาดเป็นแผลแต่ไม่น่ากลัว)

ไฟ pop up ที่ต้องสลายไปเพราะกฏหมายความปลอดภัยต่อคนเดินทางเท้าครับ

ออฟไลน์ artzzz001

เรื่องกระจกหลังไม่มีความรู้ครับ รู้แต่ว่ามันแปลก+ดูเหมือนไม่มีความปลอดภัย
ส่วนเรื่องไฟ Pop-Up ผมว่ากฏหมายส่วนหนึ่งและอีกส่วนหนึ่งน่าจะเป็นเรื่องของ Aerodynamic น่ะครับ

keanetona

ไฟ pop up ที่ต้องสลายไปเพราะกฏหมายความปลอดภัยต่อคนเดินทางเท้าครับ

ขอบคุณครับ

สรุปว่า NSX รุ่นท้ายๆที่เลิกใช้ไฟ pop up ก็เพราะว่ากฎหมายใหม่ตรงนี้ด้วยสินะครับ

ออฟไลน์ Minny

กระจกหลังแบบ Brio คิดว่ามันดูแปลกใหม่ดีค่ะ เหมือนรถ Concept Car
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
โดยส่วนตัวชอบนะครับ ตูดตัด บานกระจกเยอะขึ้นใหญ่ขึ้น ดูทัศนวิสัยดีขึ้น แต่มองในมุมด้านความปลอดภัยก็ต้องเสียวหน่อย ;D

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
VW up ยังมีกรอบอยู่นะคะ อย่าเข้าใจผิดค่ะ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

GreenG

VW up ยังมีกรอบอยู่นะคะ อย่าเข้าใจผิดค่ะ

มีด้วย แปลกดี แต่ของ brio ถ้าปรับมาเปนแบบนี้ผม OK นะ