ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งรถตู้โดยสารอันตรายจริงๆ (ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ)  (อ่าน 11611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
               รถตู้โดยสารสายมรณะติดแก๊ส ซิ่งสยองชนเสาป้ายข้างทาง ย่างสด เสียชีวิตรวม7 / 1ในนั้นมีเด็ก 1 ขวบ (เหตุเกิดวันที่ 2 มีนาคม 2013)

ผู้รอดชีวิตคนหนึ่งที่รอดชีวิต และได้รับบาดเจ็บที่บริเวณศรีษะ และที่ขาขวาต้องเย็บถึง 9 เข็ม กล่าวว่า หลังขึ้นรถจากท่ารถเอกมัย กทม.เมื่อเวลา 06.40 น. โดยตนเองนั่งอยู่แถวที่ 2 ในห้องโดยสารตรงกับคนขับ ขณะนั่งรถพบว่าคนขับได้ขับรถอย่างเร็วและหวาดเสียวมาตลอดเส้นทาง จนต้องนั่งภาวนาพร้อมกับสวดมนต์ในใจมาโดยตลอด เพื่อให้ปลอดภัยจากการเดินทางในครั้งนี้ จู่ๆ รถได้เสียหลักพลิกคว่ำไฟลุกไหม้อย่างรุนแรงภายในรถ กลิ่นแก๊สและควันไฟคละคลุ้ง แต่ยังตั้งสติได้พยายามทุบกระจกรถแต่ก็ไม่ยอมแตกต้องใช้หัวโขกกระจกรถก็ยังออกไม่ได้อยู่ดี จนกระทั่งมีพลเมืองดีใช้ก้อนหินทุบจนกระจกแตก จึงได้โผล่หัวออกมาหายใจ และถูกดึงตัวออกมาจากรถรอดชีวิตได้อย่างหวุดหวิด

รายละเอียดข่าว จากหนังสือพิมพ์แนวหน้า http://www.naewna.com/local/43479

ป.ล. คลิ๊ปนี้อาจมีภาพที่สยอง หดหู่ใจ ถ้าท่านเป็นคนอ่อนไหว กรุณาอย่าคลิ๊กครับ ด้วยความหวังดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 22:20:10 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เห้ออ...  คนขับพวกนี้ไร้ความรับผิดชอบครับ ห่วงแต่จะเอาเงินอย่างเดียว สภาพรถโทรมๆขับ140ตลอดเวลา ปาดซ้าย-ขวา ปาดหน้า-จี้ท้ายคนอื่นไปทั่ว

ถ้าทำรถใหม่ให้พวกมันใช้แล้วใส่เครื่องแค่1.2พอ ให้ทำTop Speed ได้ที่100 km/h น่าจะช่วยอะไรมันได้บ้าง :-\
Test ..

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
สายระยองนี่เจอกันบ่อย เส้นชลบุรี ศรีราชา กับเส้นเลี่ยงเมือง ชลบุรี แหลมฉบัง

คนขับส่วนมากก็รับจ้างเขา ต้องทำรอบ ไม่สนใจอะไรอยู่แล้ว
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ balliblue

เป็นประจำครับรถตู้เหล่านี้ คนไทยนิสัยงี้แหละไม่พอใจทำไมไม่ออกเสียง หรือว่ากล่าวคนขับรถตู้คันนั้น คนตั้งหลายคน ไม่งั้นคงไม่เป็นแบบนี้ พอเกิดเหตุก็มักจะได้ยินเสมอว่า ขับ.ิ่ง ขับเสียว ก็ปล่อยให้ขับพาชีวิต ตัวเองไปเสี่ยง ไม่เข้าใจจริงๆ ถ้าช่วยๆกันน่าจะลดเหตุการณ์เหล่านี้ได้

แสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิด้วยครับ ที่ต้องมาตายเพราะคนขับที่ไร้สำนึกแบบนี้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
วันนี้เข้า กทม ก็ขับผ่านครับ เกิดเหตุตรงเยื้องๆหน้า พีระเซอร์กิต ถนนช่วงนั้นเรียบและดี+ลงเนินด้วยเลยขับกันเร็วแถมลงเนินมาเจออยู่เทรินอีกเลยเกิด อุบัติเหตุบ่อย บอกตามตรง ให้ตายยังไงผมก็ไม่นั่งครับรถตู้ แมร่งขับยังกะพวกชิงหมาเกิด วันนี้ก็เจอ อยู่ดีๆหักปาดหน้ามาเฉยเลย

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
หดหู่เป็นที่สุด..ต้องเอาคลิปแบบนี้ให้พวกขับรถสาธารณะดูเยอะๆเผื่อจะมีจิตสำนึกดีๆในการขับรถขึ้นมาบ้างรายไหนรายนั้นไม่รู้จะรีบไปไหน..ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบเหตุด้วยครับ((เห็นเด็กแล้วน้ำตาจะไหล))

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เลิกขึ้นรถตู้ตลอดชีวิต!!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mathician

วันนั้นนั่งจาก พัทยา ไป อนุเสาวรีย์ มันก็ซิ่งแบบนี้แหละ แล้วมันยังไปแข่งกับเค้าอีกนะ (คือมันไล่จี้ตูดกระบะเค้าอ่ะ) อึดอัดมากเลย ว่าจะบอกแต่ไม่กล้าบอก คือแบบเสียดายค่ารถ
แต่หลังจากเห็นคลิปนี้แล้ว คราวหน้าจะบอกแระละ เวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก จะนึกถึงคลิปนี้ แล้วรวบรวมความกล้าบอกมันไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่แน่เสมอไปนะครับ เหมือนกรณีรถรับส่งพนักงาน AAT พนักงานบอกคนขับแล้วให้ขับช้าๆหน่อยแต่กลับขับเร็วยิ่งกว่าเดิมจนรถคว่ำตายกันเพียบ นิสัยคนไทยหลายคนนะครับยิ่งห้ามยิ่งว่าเหมือนยิ่งยุและการรักษาสิทธิของตัวเองเหมือนเป็นตัวประหลาดในสังคม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

วันนั้นนั่งจาก พัทยา ไป อนุเสาวรีย์ มันก็ซิ่งแบบนี้แหละ แล้วมันยังไปแข่งกับเค้าอีกนะ (คือมันไล่จี้ตูดกระบะเค้าอ่ะ) อึดอัดมากเลย ว่าจะบอกแต่ไม่กล้าบอก คือแบบเสียดายค่ารถ
แต่หลังจากเห็นคลิปนี้แล้ว คราวหน้าจะบอกแระละ เวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก จะนึกถึงคลิปนี้ แล้วรวบรวมความกล้าบอกมันไป
+1 ครับ ผมก็ไม่เคยกล้าบอกมันเหมือนกัน  แต่ไม่แน่   กลัวจะไม่มีโอกาสบอกตลอดอีกตลอดชีวิต -.-

ออฟไลน์ decptt

ต้องออกกฎหมายติดGPS แล้วให้GPS รายงานไปที่ขนส่งอัตโนมัติถ้าความเร็วเกิน
จากนั้นยึดใบอนุญาตใบขับขี่สาธารณะครับ
กรณีถอดGPSออก
ต้องให้มีรายงานด้วยว่า ใน 1 เดือน รถต้องวิ่งได้ระยะทางกี่กิโลเมตร หากต่ำกว่านั้น ต้องออกหมายจับ เรียกไปชี้แจงว่า ทำไมระยะวิ่งไม่ถึง (เผื่อบางรถตู้ถอดเก็บในบ้าน)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
นั่งตุ๊กๆยังปลอดภัยกว่า มันน่าหดหู่ตรงที่ มีศพแม่กอดลูกเนี่ยแหละ รับไม่ได้!!! :-[

ออฟไลน์ nin122

ผมอยากทราบว่า ไฟมันลุกเร็มมากๆเลยเหรอครับ ทำไมถึงหนีออกมากันไม่ได้

หรือว่า ประตูมัน ติด เปิดไม่ได้หว่า...

RIP ผู้เสียชีวิตทั้งหมดด้วยครับ T^T

ออฟไลน์ Headman

สายระยองนี่เจอกันบ่อย เส้นชลบุรี ศรีราชา กับเส้นเลี่ยงเมือง ชลบุรี แหลมฉบัง

คนขับส่วนมากก็รับจ้างเขา ต้องทำรอบ ไม่สนใจอะไรอยู่แล้ว

เป็นประจำครับ เรื่องปกติเลยครับ ผมอยู่บางแสน กล้าขึ้น คิวหน้าแหลททองที่เดียวครับ นอกนั้นขอผ่านครับ คิดนี้ วิ่งร้อยเดียว รถบำรุงรักษาดีครับ ไม่จอดเลย รับแล้วจบ ไม่จอด = ไม่วิ่งแย่งผู้โดยสารไม่มีอุบัติเหตุครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ banch

ไม่แน่เสมอไปนะครับ เหมือนกรณีรถรับส่งพนักงาน AAT พนักงานบอกคนขับแล้วให้ขับช้าๆหน่อยแต่กลับขับเร็วยิ่งกว่าเดิมจนรถคว่ำตายกันเพียบ นิสัยคนไทยหลายคนนะครับยิ่งห้ามยิ่งว่าเหมือนยิ่งยุและการรักษาสิทธิของตัวเองเหมือนเป็นตัวประหลาดในสังคม

อันนี้คือนิสัยแย่ๆ ของคนไทยส่วนใหญ่

เมื่อทำอะไรผิด แล้วมีคนว่ากล่าวตักเตือน จะมีปฏิกิริยาต่อต้านทันที ระดับความรุนแรงของปฏิกิริยาต่อต้านขึ้นกับระดับผู้ตักเตือน

โรงงานผมพนักงานพันกว่าคนเป็นแบบนี้เกินครึ่ง

ไม่ทำงานตาม WI ผมก็บอกดีๆ ทำอย่างนี้มันจะเกิดผลเสียยังไง ก็โดนสวนกลับมาว่า ทำได้แค่นี้แหล่ะ อยากให้ดีกว่านี้ ก็มาทำเอง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ต้องออกกฎหมายติดGPS แล้วให้GPS รายงานไปที่ขนส่งอัตโนมัติถ้าความเร็วเกิน
จากนั้นยึดใบอนุญาตใบขับขี่สาธารณะครับ
กรณีถอดGPSออก
ต้องให้มีรายงานด้วยว่า ใน 1 เดือน รถต้องวิ่งได้ระยะทางกี่กิโลเมตร หากต่ำกว่านั้น ต้องออกหมายจับ เรียกไปชี้แจงว่า ทำไมระยะวิ่งไม่ถึง (เผื่อบางรถตู้ถอดเก็บในบ้าน)
ผมว่าเงินมันธรรมดาก็น่าจะหาเลี้ยงครอบครัวพอนะ แต่อยากรวย อยากมีเงินซื้อของ จนไม่สนใจชีวิตคนอื่น โคตรเลว สนแต่ทำรอบ

ออฟไลน์ Koong

เมือสัก 10 ปีก่อนหน้านี้รถตู้โดยสารจะมีวิ่งเฉพาะระยะทางใกล้ๆ  และมีเพียงไม่กี่สาย
ไม่รู้ความคิดใครส่งเสริมให้เอารถตู้มาวิ่งทางไกลแทนรถบัส
ระบบขนส่งมวลชน เขามีแต่ต้องพัฒนาให้มันใหญ่ขึ้นคุ้มค่าตามหลักเศรษฐศาสตร์   เช่นจากรถส่วนตัว รถแท็กซี่ ต้องพัฒนาส่
เสริมให้คนไปใช้รถเมล์ (บัส)   จากรถบัสก็ต้องไปเป็นรถราง รถไฟฟ้า    รถไฟ
แต่เมืองไทยจากรถบัสกลายเป็นรถตู้  
รถบัสคันนึง  ต้องใช้รถตู้ 3 คัน ยิ่งระยะทางไกลๆยิ่งไม่คุ้มค่า  คนขับ 1 คน พาคนไปได้แค่ 15 คน  สิ้นเปลืองทรัพยากรบุคคล  อัตราการใช้เชื้อเพลิงต่อคนก็สูงกว่าการใช้รถบัส และเพิ่มปริมาณรถบนท้องถนน   ปกติก็ปวดหัวกับแท็กซี่อยู่พอสมควรแล้ว  ตอนนี้ยังต้องมาเจอรถตู้ขับแบบไร้ระเบียบเพิ่มขึ้มาอีก

จริงๆ ถ้าจัดระเบียบรถเมล์ รถบัสดีๆ มันก็ไม่ได้ช้ากว่ารถตู้สักเท่าไหร่  สรุปแก้ปัญหาไม่ตรงจุด
ไม่รู้ว่าไอ้คนออกนโยบายมีหุ้นอยู่ในโตโยต้าหรือเปล่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเอง เป็นคนนึ่ง ที่ใช้บริการรถตู้แบบนี้ สาย กรุงเทพ-ชะอำ ปีนึงเกือบ 30 เที่ยว ทุกครั้งที่ขึ้นรถ ต้องใส่พระขึ้นด้วย เพราะน่ากลัวมาก ถึงแม้นั่งนานๆจะชิน แต่มันก็ยังกลัวอยู่ ยิ่งวันไหนต้องนั่งหน้า ยิ่งเสียวสุดๆ อยากให้มีข้อบังคับกับรถโดยสารแบบนี้ อยากให้เข้างวดขึ้น
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
พูดยากครับ
-หน่วยงานที่ควบคุม มีแต่กฎ แต่ไม่เข้มงวด
-ผู้โดยสารบางส่วนคำนึงถึงความปลอดภัยน้อย เน้นไม่แพงและเร็ว เช่นล็อคความเร็วที่100 กว่าจะถึงหัวหิน3 ชั่วโมง เดี๋ยวก็บ่นอีก
-คนขับ ขับวันนึง14-16ชั่วโมง ต่อให้จำกัดความเร็วก็อาจมีหลับในอีก
-ที่นั่งผู้โดยสาร ไม่มีเข็มขัด หรือมีก็ไม่คาด บางคันพนักพิงศีรษะไม่มี ชนแรงๆ ถ้ารอดตายก็เป็นอัมพาตหมด

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

คิดแล้วหวาดเสียว แต่ต้องนั่งทุกอาทิตย์

ผมเพิ่งนั่งกลับจาก ชลบุรีมากรุงเทพ วันนี้เองครับ

แต่ละคันที่ผมนั่งขับ 120 ขึ้นไปครับ เคยขับถึงขนาดตอนขึ้นสะพานตัวผมเด้งจนหัวโขกกับเพดานรถเลยครับ (commuter)

บางทีก็กลัวคนขับหลับใน กลัวแต่ต้องขึ้น  :( :( :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

อันนี้คือนิสัยแย่ๆ ของคนไทยส่วนใหญ่

เมื่อทำอะไรผิด แล้วมีคนว่ากล่าวตักเตือน จะมีปฏิกิริยาต่อต้านทันที ระดับความรุนแรงของปฏิกิริยาต่อต้านขึ้นกับระดับผู้ตักเตือน

โรงงานผมพนักงานพันกว่าคนเป็นแบบนี้เกินครึ่ง

ไม่ทำงานตาม WI ผมก็บอกดีๆ ทำอย่างนี้มันจะเกิดผลเสียยังไง ก็โดนสวนกลับมาว่า ทำได้แค่นี้แหล่ะ อยากให้ดีกว่านี้ ก็มาทำเอง

เห็นด้วยอย่างยิ่งมากๆครับ โดยเฉพาะ การรักษาสิทธิของตัวเองเหมือนเป็นตัวประหลาดในสังคม

คนไทยมันแปลกจริงๆนะ ไม่ชอบรักษาสิทธิตัวเอง ชอบมองคนอื่นสำคัญกว่าตนเอง

ที่เรื่องอื่นๆที่ควรจะมองกลับไม่มอง

ปล. R.I.P กับเหตุการณ์นี้ด้วยครับ และ แสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูจากถัง มันคือ CNG ครับ

เดี๋ยวท่าน รมต. จะว่ามันเป็น LPG

ออฟไลน์ redsun

ผมว่าผู้โดยสารทุกคนก็รู้สึกได้ แค่ไม่อยากมีเรื่อง
แต่ถ้าปล่อยให้มันขับไปอย่างนั้น มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุได้

ผู้โดยสารต้องรวมพลังกันเตือน
ถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็แจ้งตำรวจ
ใจผมเองอยากให้เจ้าของวินรับผิดชอบด้วยซ้ำ
โดนลงโทษ โดนปรับ จะได้พัฒนาบริการ

ปล.ขอแสดงความเสียใจ
      กับผู้เสียชีิวิตตามข่าวด้วยครับ
      RIP ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

รถตู้สมัยนี้อันตรายจริงๆ เลยครับ ขอแสดงความเสียใจแก่ผู้เสียชีวิตด้วยครับ

เป็นผมถ้าเจอแบบนี้คงขอมันลงเลยอะครับ ไม่กล้านั่งต่อ

จากประสบการณ์ที่ต้องขึ้นรถตู้บ่อยๆ อย่าไปโทษแต่คนขับเลยครับ ต้องโทษเจ้าของคิว+รถด้วย เพราะถ้าคนขับเข้าวินช้าก็จะโดนค่าปรับแล้วบางคิวรถตู้น้อยคนขับต้องวิ่งรอบให้ได้ตามที่คิวต้องการ เวลาเข้าห้องน้ำ+กินข้าวยังแทบไม่ทัน เมียป่วยก็ลาไม่ได้ คนขับรถตู้เองชอบบ่นบนรถบ่อยๆผมเลยได้ยินมา ;D

ออฟไลน์ aoddy1

รถตู้ไม่ควรเอามาวิ่งวินตั้งแต่แรกแล้ว ช่วงแรกแย่งผู้โดยสารจากรถบัส ขสมก.+รถร่วม พอมีเยอะเข้าก็จัดเข้าระบบทำสัมปทาน ผมว่ามันอันตรายจริงๆครับ
ถ้าไม่ขับรถเองผมจะนั่งแต่รถทัวร์เท่านั้น

ออฟไลน์ YenChar

เส้นประจวบฯ
รถตู้ วิ่ง 170...

ผมขับแคมรี่ วิ่งที่ 140 ทางตรงยาวๆ ขับตาม E60 คันนึง
ซัดบ้างแต่แค่ขำๆ ไม่เกิน 180 ไม่แซง ไม่ปาด ตามๆกันไป ตั้งแต่กรุงเทพฯ
จู่ๆ เห็นตบไฟสูงมาแต่ไกล แล้วผ่านผมไปอย่างเร็ว
รถตู้นะครับ

บางนาตราด
เจอรถตู้บริษัท (น่าจะของนิคมแถวๆนั้น)
ผมขับวีออส วิ่ง 100 ชิลๆ อยู่เลนกลาง ขำๆ เนื่องจากตอนเช้า 6 โมงนิดๆ รถน้อยมาก
รถตู้มาเลนขวา แซงผมไปอย่างเร็ว แซงไปเร็วขนาดที่รถผมเป๋
คาดว่า มี 160+ แน่ๆ

มีรถตู้ที่ดีๆที่รู้คือเส้นรามอินทรา ไปสีลม อีกวินคือเกษตรนวมินไปสีลม
กับจากอนุสาวรีไปสระบุรี ที่ขับดีๆ

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเสียใจกับญาติๆผู้ที่เสียชีวิตครับ ถ้าเป็นไปได้ อุบัติเหตุในเคสนี้ ขอให้เป็นรถตู้รายสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ 2k

เห็นด้วยอย่างยิ่งมากๆครับ โดยเฉพาะ การรักษาสิทธิของตัวเองเหมือนเป็นตัวประหลาดในสังคม

คนไทยมันแปลกจริงๆนะ ไม่ชอบรักษาสิทธิตัวเอง ชอบมองคนอื่นสำคัญกว่าตนเอง

ที่เรื่องอื่นๆที่ควรจะมองกลับไม่มอง

ปล. R.I.P กับเหตุการณ์นี้ด้วยครับ และ แสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

จริงครับ เวลาโดนแซงคิวคอสะพาน ช่องจ่ายเงิน คนส่วนใหญ่จะยอมหยุดให้รถหน้าด้านพวกนี้เข้าไปโดยง่ายแต่กลับหันมาตำหนิคนที่ไม่ยอมให้รถหน้าด้านพวกนี้แซงคิวเข้ามาได้ การรักษาสิทธิตัวเองกลายเป็นความผิดในสังคมไทยไปเสียแล้ว  :-\ ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมจำนวนคนเห้นแก่ตัวมันถึงเพิ่มมากขึ้นแบบทวีคูณและรุนแรงมากขึ้นทุกที เมื่อมีคนเอาเปรียบและมีคนก้มหัวยอมให้พวกมันแล้วทำไมเล่คนพวกนี้จะหยุดเอาเปรียบ? แต่ผมไม่สนหรอกนะ คนอื่นยอมแต่ผมไม่ เมื่อวานก็เพิ่งเจอแท็กซี่หน้าด้านตอนจะไปเลือกตั้งมาคันนึง เลนด่วนตรงข้ามเซ็นทรัลบางนาเค้าต่อคิวมาสามสี่คัน รถก็ไม่ได้แล่นกันช้าอะไรเลยแต่ก้มีแท็กซี่สีม่วงกะจะหักเข้าข้างหน้าผมตรงทางเข้าพอดีแต่พอเห็นว่าผมไม่ยอมเพราะเร่งกะว่าเบียดกันก็เอามันก็ต้องยอมหยุดอยู่กับที่  พวกแซงคืวก็เหมือนกันถ้าเราปิดไม่ให้เข้ามันก็ทำอะไรไม่ได้และไม่กล้าเข้ามาเพราะมันก็ไม่อยากชน ::)

เรื่องของรถตู้นั้นนี่จะไม่ใช่ครั้งสุดท้ายที่เกิดตราบใดที่ยังไม่มีการควบคุมอย่างจริงจัง กฏหมายไม่ควบคุมคุณภาพรถตู้ไม่มีการประเมินตัวคนขับ ตำรวจไม่ใส่ใจจะดูแล นายทุนเอาคนชั้นต่ำมาเป็นคนขับ คนที่ซวยก็คือผู้โดยสารที่ไม่มีเงินพอที่จะใช้รถส่วนตัว โดนบีบบังคับให้ต้องใช้รถตู้พวกนี้ จ่ายเงินให้เค้าแล้วยังโดนเอาเปรียบเอาทั้งรถและคนขับในสภาพเลวชั้นมาให้เสี่ยงชีวิตเอาเอง  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องรักษาสิทธิ ผมเคยนั่งรถตู้กลับจากกรุงเทพมาบ่อวิน (รถตู้คันนี้ขับค่อนข้างดีครับ) มีป้าคนนึงนั่งด้านหลังผมคุยโทรศัพท์เสียงดังยังกับเป็นรถส่วนตัวคุยกับเพื่อนด่าผัวอยู่นั่นแหละผมง่วงมากทนไม่ไหวในรถตู้ก็ไม่มีใครกล้าว่าอะไร ผมก็บอกป้ารบกวนช่วยเบาๆหน่อยรบกวนคนอื่นบอกดีๆนะครับเพราะผมก็เกรงใจในฐานะที่ผมเป็นผู้น้อยตามสังคมไทย กลับโดนว่าซะไม่มีมารยาทไม่รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่แต่อย่างน้อยก็หยุดคุย ส่วนคนอื่นๆในรถตู้นะเหรอจับความรู้สึกได้ว่าน่าสงสารจังโดนด่าซะเยอะไม่น่าไปยุ่งกับป้าเค้าเลย

เฮ้อ ก็เป็นกันซะอย่างนี้ป้าคนนั้นลงก่อนผมพอถึงที่หมายผมลงปลายทางก็บอกคนขับว่าวันหลังพี่ช่วยทำป้ายห้ามโทรศัพท์รบกวนผู้โดยสารหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น