ผู้เขียน หัวข้อ: City AT ใส่พักปลาย N1 ตีนต้นจะอืดมั้ยครับ  (อ่าน 8461 ครั้ง)

ออฟไลน์ pixie145

• Newbie
  • *
City AT ใส่พักปลาย N1 ตีนต้นจะอืดมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 20:23:05 »
City AT ใส่พักปลายspeed N1ใส้จีบอัดกระแทก  ตีนต้นจะอืดมั้ยครับ ถ้าอืดต้องแก้ไขอย่างไรครับ

รถเดิมๆครับ จะส่งผลเสียต่อเครื่องมั้ยครับ   ขอบคุณครับ

ถามอีกนิดนึงครับ รถติดแก๊สนี่เปลี่ยน หัวเทียน ที่กี่โลครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
Re: City AT ใส่พักปลาย N1 ตีนต้นจะอืดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 20:35:03 »
1.ถ้าเครื่องเดิมๆเลย ใส่แล้วตีนต้นอืดกว่าเดิมแน่นอน 100%  ปลายอาจจะอั้นด้วย ดูจากรูปน่าจะเป็นท่อใส้ตรง เหมาะสำหรับเกียร์ธรรมดามากกว่า

2.ปกติไม่น่ามีผลเสียกับรถ แต่ จะกินน้ำมันมากขึ้น รอบเครื่องจะสูงขึ้นขณะความเร็วเท่าเดิม แต่ก็ได้เสียงที่เร้าใจขึ้นอีก

เรื่องท่อ ถ้ารถเดิมๆเลยสำหรับ Auto ท่อเดิมวิ่งดูสุด ถ้าสามารถหาท่อแท้ตรงรุ่นได้ ก็จะได้ ต้น+ปลายแล้วแต่รุ่น

3.เปลื่ยนหัวเทียนรถติดแก็สผมเปลื่ยนตามระยะศูนย์ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: City AT ใส่พักปลาย N1 ตีนต้นจะอืดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 07:15:37 »
หาท่อใบใหญ่ ไส้ย้อนมาใส่ดีกว่าครับ
ท่อแบบนี้่ บุใยแก้วได้ไม่มาก ใส่ไป 1-2 ปี ใยแก้วหายหมด นี่ล่ะหนวกหูเลย

ท่อแบบนี้ ผมเคยใช้ท่อสูตรของ Prodrager ในวีออสออโต้
ขนาดท่อสูตรนะ ใส่ทั้งกลางและปลาย
เพื่อนๆในคลับไปลองขึ้นไดโน ได้ม้าเพิ่มมา 3 ตัว แรงบิดอีกแค่ราวๆ 5-6 NM
แต่ดีที่แรงม้าแรงบิด เพิ่มขึ้นแบบคร่อมเส้นเดิมตลอดทั้งแนว

พอลองพิสูจน์กันดู พบว่า ท่อมันไม่ได้โล่งๆ ใยแก้วเยอะ ไส้ก็เป็นแบบเยื้องไปเยื้องมา
เลยพบว่า การใส่ท่อสูตร เพิ่มม้าได้จริง แรงบิดขึ้นจริง แต่ท่อร้านดังๆ อันนี้ผมไม่เคยลองจริงๆจังๆ

ในคลับมาสด้า2 เคยมีคนเบิก HKS แท้ๆ ราคาเกือบ 2 หมื่นมาใส่กับรถเกียรออโต้ ขันน๊อตเปลี่ยนได้เลย
ผลคือ จากม้าลงพื้น 80 ตัว แรงบิด 10.7 kg/m กลายเป็นม้า 83.xx ตัว กับแรงบิด 11.xx kg/m
คนๆนั้น คือเพื่อนสมัยเรียนผมเอง
ลองคิดดูครับ คุ้มไม่คุ้ม เงิน 2 หมื่น ได้ม้า 3 ตัวเอง เหอะๆ

ออฟไลน์ pixie145

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:06:53 »
หาท่อใบใหญ่ ไส้ย้อนมาใส่ดีกว่าครับ
ท่อแบบนี้่ บุใยแก้วได้ไม่มาก ใส่ไป 1-2 ปี ใยแก้วหายหมด นี่ล่ะหนวกหูเลย

ท่อแบบนี้ ผมเคยใช้ท่อสูตรของ Prodrager ในวีออสออโต้
ขนาดท่อสูตรนะ ใส่ทั้งกลางและปลาย
เพื่อนๆในคลับไปลองขึ้นไดโน ได้ม้าเพิ่มมา 3 ตัว แรงบิดอีกแค่ราวๆ 5-6 NM
แต่ดีที่แรงม้าแรงบิด เพิ่มขึ้นแบบคร่อมเส้นเดิมตลอดทั้งแนว

พอลองพิสูจน์กันดู พบว่า ท่อมันไม่ได้โล่งๆ ใยแก้วเยอะ ไส้ก็เป็นแบบเยื้องไปเยื้องมา
เลยพบว่า การใส่ท่อสูตร เพิ่มม้าได้จริง แรงบิดขึ้นจริง แต่ท่อร้านดังๆ อันนี้ผมไม่เคยลองจริงๆจังๆ

ในคลับมาสด้า2 เคยมีคนเบิก HKS แท้ๆ ราคาเกือบ 2 หมื่นมาใส่กับรถเกียรออโต้ ขันน๊อตเปลี่ยนได้เลย
ผลคือ จากม้าลงพื้น 80 ตัว แรงบิด 10.7 kg/m กลายเป็นม้า 83.xx ตัว กับแรงบิด 11.xx kg/m
คนๆนั้น คือเพื่อนสมัยเรียนผมเอง
ลองคิดดูครับ คุ้มไม่คุ้ม เงิน 2 หมื่น ได้ม้า 3 ตัวเอง เหอะๆ

แล้วพักกลางใส่ พักกลางหัวจรวด ใส้อัดกระแทก ไยเซรามิก หรือว่า ใส่ พักกลาง ไส้เกลียวใบพัด มีคนขายในคลับ 1พัน บ. ดีครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 21:27:52 »
ด้วยประสบการณ์ส่วนตัว เรื่องท่อ จบยากมากจนผมสรุปกับตัวเองได้ว่า ถ้าใช้เกียร์ออโต้ ต้องโมฯเครื่องหรือเปลี่ยนเครื่องให้ใหญ่ขึ้น (cc เพิ่ม) ถึงจะเห็นผลชัดเจน ถ้าเครื่องเดิมๆผมว่าไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป (แล้วแต่ใครคิดนะ) ที่ได้รับคือรูปหล่อและเสียงหล่อๆ ผมเคยเล่นกับท่อกับ EG คันเก่าเกียร์ออโต้นะครับ คือ เปลี่ยนปลาย 3 ครั้ง เปลี่ยนพักกลาง 3 ครั้ง ขยับตำแหน่งพักกลางอีก 3 ครั้ง  เพิ่มและลดพักกลางอีก 2 ครั้ง ขยายขนาดท่อทั้งเส้นอีก 2 ครั้ง ทั้งหมดไม่ได้ทำพร้อมกันนะ ทำทีละครั้ง ภายในเวลา 4 เดือน ผลสุดท้ายคือ เสียตังค์ลองของ ไม่รู้สึกว่า โอ้โห แรงขึ้นเลย

กลับเข้าเรื่อง สเปคท่อนี้น่าจะเป็นเกลียวใส้ 2" แต่พอบิดใส้ในให้เป็นเกลียวเลยทำให้ใส้รูไม่ถึง 2" จริง อาจจะเหลือสัก 1.6"-1.7" ต้น-กลางน่าจะหายไปนิดหน่อยๆ แต่ปลายจะไหลขึ้นหน่อยมากๆ แต่ได้ความหล่อ(รูป+เสียง)ไป 100% เป็นความรู้สึกและความสุขทางใจนะ แต่ท้ายที่สุด ลองเองถึงจะรู้ครับ ถ้าไม่ลองจะเสียดายโอกาสนะ จะบอกให้   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:55:48 »
ลองเลย พันกว่าบาท ได้ความรู้หนุกๆ
(แต่เก็บปลายเดิมไว้ด้วยนะ ถ้าไปซื้อใหม่นี่แพงกว่านะ)

ท่อเดิมอ่ะขับแล้วเงียบสุดแล้ว อัตราเร่งรอบต้นและกลางโอเค

พักปลายแต่ง ท่อยิ่งเล็กยิ่งเสียงดัง
(ตอนแรกอาจจะฟังเร้าใจ ถ้าขับไปนานๆ อยากฟังวิทยุหรือเครื่องเสียง รถติดๆอาจจะรำคาญได้)

มาดูเรื่องสมรรถนะกันบ้าง
เกียร์ออโต้ ไปบังคับอะไรกับมันมากไม่ได้
ถ้าเราต้องการรอบต้นและรอบกลางดี ปลายอาจจะตีบตันไปบ้าง (เหมาะสำหรับวิ่งในเมือง ทันใจกว่า)
ถ้าเราต้องการรอบปลายดี รอบต้นและรอบกลางกว่าจะมาก็ช้ากว่า (เหมาะสำหรับเส้น HI-SPEED คือ ใช้ที่รอบสูง ในระยะทางยาวอันนี้เหมาะ)

ปัจจัยที่ท่อตอบสนองคันเร่งได้ดีขึ้น ก็ทุกตัวเลยครับ (ในรถ N/A ถือว่ามีความสำคัญมาก)
ไล่ตั้งแต่เฮดเดอร์ พักกลาง แคทฯ พักปลาย ขนาดการเดินท่อ
จุดมุ่งหมายของการตอบสนองต่อเท้าที่ดีคือ
จุดที่ความเร็วของการระบายไอเสีย ทำได้รวดเร็วที่สุด
เช่น การใช้ขนาดการเดินท่อที่ใหญ่เกินไป ก็ทำให้ความเร็วในการคลายไอเสีย ในช่วงต้นนั้นช้าครับ ออกตัวเหยียบคันเ่ร่งแล้ววอดๆ นั่นแหล่ะ

เช่น การตัดแคท การตัดพักกลางออกในเกียร์ออโต้ ก็เหมือนการเลื่อนรอบปฎิบัติการให้มันสูงขึ้น
      (แต่้เกียร์มันจะเปลี่ยนก่อนอ่ะดิ๊ แล้วช่วงต้นก็ไม่มีพลังให้สะสมเนื่องจากความเร็วไอเสียในช่วงต้นมันน้อย มันยังไม่ถึงรอบที่โดดเด่นได้ประโยชน์)

เช่น การใส่พักปลายโล่งๆ เช่นใส้ตรง ในเกียร์ออโต้ ก็เหมือนการไม่รักษาระดับความเร็วในการถ่ายไอเสียในช่วงรอบต้น (ที่เค้ารักษากันมาตั้งแต่เฮด,ช่วงพักกลาง)
     ทำให้รอบปฎิบัติการมันสูงขึ้น (เกียร์มันก็เปลี่ยนก่อนอีก) กลายเป็นว่าไปแบบไม่มีแรง ไปแบบเหี่ยว ต้องใช้ระยะทางมากกว่าเดิมกว่าจะถึงรอบปลายที่เด่น

นะนะนะ...