ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเข้าศูนย์มาครับ มีปัญหาเสียงดังจากประตู5 มาดูกันเผื่อจะเจอกับตัวเอง อิอิ  (อ่าน 19617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ อิอิ
พอดีวันพฤหัสที่ผ่านมาเอารถเฟียสต้าของผมไปแก้ไขปัญหา 2 เรื่องครับ ขอเล่าก่อนแล้วกัน

ก่อนหน้านี้รถผมมีปัญหาเรื่องของพวงมาลัย คนที่ขับเฟียสต้าน่าจะรู้ดี ตัวข้อต่อแกนพวงมาลัยของล๊อตแรกๆน่าจะมีปัญหากันหลายคันเหมือนกัน รถผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ก็เลยเข้าศุนย์ไปเช็คปัญหาในวันที่ 25/8/11 ไปเช็คแล้วก็คือแกนพวงมาลัยมีปัญหา(หลวม) เวลาเลี้ยวจะมีเสียงกุกกักๆๆ
และนอกจากนั้นรถผมยังมีเสียงกึกกักๆ มาจากด้านหลังเวลาลงเนินหรือพวกลูกระนาดแรงๆ ถ้าวิ่งทางขรุขระก็จะได้ยิน
ผมเองใช้เวลาในการหาต้นเสียงนานมาก ยังไงก็หาไม่เจอ ทั้งถอดชิ้นส่วนออกทั้งหมด (รวมถึงยางอะไหล่และป้ายทะเบียน) ก็ยังหาต้นเสียงไม่เจอ ก็เลยต้องให้ช่างเค้าช่วยแล้วล่ะ

หลังจากเข้าศูนย์ไปวันนั้น ก็ต้องรออะไหล่ครับ ส่วนเสียงแก้ตั้งแต่วันนั้นแล้วแต่ไม่หาย(น่าจะผิดจุด) จึงถือโอกาสเข้าไปเคลมอีกรอบในวันที่ได้อะไหล่

หลังจากนั้น4 วันถัดมา ในวันที่ 30/8/11 ศูนย์ฟอร์ดก็โทรมาแจ้งว่าอะไหล่มาแล้ว เห้ย!!! ทำไมเร็วจัง คิดว่าต้องรอ2-3 อาทิตย์ซะอีก ก็เลยทำการนัดหมายจะเข้าไปที่ศูนย์ในวันที่ 1/9/11

เช้าวันนั้นก็เดินออกมาจากหออย่างสบายใจ(เพราะไม่ต้องทำงาน 5555) ก็มาเห็นวีออสที่หอ ทำไมสภาพช่างหน้าสงสารเยี่ยงนี้  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 08:44:12 โดย gdhsatanic »

หลังจากมาถึงศูนย์ เวลา 8.30 ช่างก็ทำการรับรถเพื่อนำไปแก้ไข

ส่วนตัวผมวันนี้ก็ไม่ได้ไปคุยอะไรกับช่างมาก เพราะต้องเอาโนตบุคมาทำงานระหว่างรอ

ปล ขอชมเชยศูนย์ฟอร์ดชลบุรีครับ เพราะก่อนหน้านี้ที่ศูนย์ไม่มี wiless ให้ใช้ ผมได้ทำการแนะนำไปกับหัวหน้าช่าง พอกลับมาอีกครั้งก็มีให้ใช้แล้ว เร็วด้วย อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ยินดีด้วยที่เคลมได้เร็วครับ ถือเป็นเรื่องดีเรื่องหนึ่งกับศูนย์ฟอร์ด

ว่าแต่ อ๊อดๆ คันข้างล่าง น่าสงสารนะเนี่ย จะวิ่งเป็นเหมือนเดิมได้มั้ยละเนี่ย โครงสร้าง monocoque ด้านหลังเละแหงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

หลังจากนั้น 11.20 เจ้าหน้าที่เดินมาบอกว่า เสร็จแล้วค่ะ

เห้ย ทำไมเร็วจังอะ แก้ปัญหาเรื่องเสียงให้ผมหรือยังเนี่ย (เรื่องพวงมาลัยผมไม่ซีเรียสเท่านะ เพราะรู้ว่าเปลี่ยนก็หาย แต่เรื่องเสียงนี่ผมไม่มีเวลามาที่ศูนย์อีกแล้ว อยากให้จบๆไปภายในวันนี้ ตอนแรกก็กลัวจะเป็นเสียงจากช่วงล่าง ไม่อยากโดนรื้อ)

ช่างก็บอกว่าเสร็จแล้วทั้งหมด ให้ลงเทสูก่อนได้ ผมก็รับรถไปแบบงงๆว่าเร็วจัง

ก็เลยมุ่งหน้าไป ม บูรพา ซัดลูกระนาดทุกลูกที่หาเจอใน ม

เย้ๆๆ หายแล้ว ดีใจที่สุดใน 3 โลก (ผมเป็นพวกวิตกจริตกับเสียง โดยเฉพาะแฟนผม หูดีมากกกกกก ถ้าใครที่ได้อ่านกระทู้ก่อนๆๆของผมเรื่องฟิล์มกรองแสงถูกับคอนโซลก็คงแปลกใจไปตามๆกัน)

ต้นเหตุมาจากไหนน่ะหรอ ดูที่รูปเลยครับ ประตูที่5 มันจะมีลูกยางสำหรับประคองประตูบานที่5 เมื่อลูกยางนี้หลวมก็เลยทำให้มันมีเสียงประตูบาน5ครับ

ปล ไม่รุ้เหมือนกันทุกยี่ห้อหรือเปล่านะครับ ออกตัวไว้ก่อน อิอิ

อ่อ ลืมเล่าไปอีกเรื่อง
เมื่อวันก่อนผมขับรถกลับ กทม ตรงแถวๆถนนเส้นพระราม 9 มุ่งหน้าไปแยก อสมท เลนขวาสุดมีหลุมใหญ่มากๆ ระวังกันด้วยนะครับ วันนั้นผมขับอยู่ 110 ได้มั้ง ตอนกลางคืนถนนโล่งๆ เห็นอีกทีหลุมก็มาอยู่ข้างหน้าแล้ว ตอนนั้นเลยไม่ทำอะไรนอกจากถอนคันเร่งและจับพวงมาลัยให้มั่น
หลังจากนั้นเสียงลั่นรถเลยครับ "ตึ๊งงงงงงงงง" ตอนนั้นในใจคิดว่ายางคงบวมเป็นลูกมะนาวหรือไม่ก็แมกคดแน่ๆ เลยแวะจอดข้างทาง

ไม่เป็นไรแฮะ ถัดมาอีก อาทิตย์สองอาทิตย์ก็ยังไม่มีอาการบวมให้เห็น นึกว่าต้องเสียงเงินแล้วววว

นี่ครับ สภาพยางที่ตกหลุม แมกเป็นคราบยางอยู่เลย  ???

และในวันเดียวกันนั้น ผมเลยแวะไปร้านฟิล์มครับ (ถ้าจำกระทู้เก่าผมได้ เรื่องกระทู้ที่บอกว่าฟิล์มกระจกบานหน้ามันล่อนมาถูกกับคอนโซลนั่นแหละครับ) ไปให้เค้าทำการเปลี่ยนฟิล์มให้ โดยฟิล์มนี้เป็นฟิล์มลามิน่าที่ศูนย์แถมให้ในวันออกรถ บาหนน้า 40 บานข้าง 60

พอไปถึงร้านเจ้าของร้านบอกจะเคลมให้ฟรี (เซลล์โทรมาคุยไว้ให้ก่อนแล้ว เซลล์ที่นี่น่ารักจริงๆ อิอิ ตามงานให้ผมทุกอย่างครับ)
ผมก็เลยบอกว่าจะขอเปลี่ยนเป็นเข้มขึ้นได้ไหม เจ้าของร้านก็บอกว่าได้
ผมก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนยี่ห้อเอาเป็น V kool ไปเลยครับ แต่เป็นรุ่นล่างสุดนะ (น่าจะเป็น sport) เพิ่มเงินนิดหน่อย

จริงๆฟิล์มผมไปติดตั้งแต่วันที่ 25/8/11 แล้วครับ แต่ครั้งนั้นเวลามันรีบไปหน่อย เค้าเลยติดไม่ค่อยเนียน เจ้าของร้านก็บอกเองว่าถ้ามีโอกาสให้แวะมาที่ร้านใหม่ จะทำการเปลี่ยนใหม่ให้ทั้งบานเลย เจ้าของร้านดูแลดีมากๆครับ

หลังจากเปลี่ยนมารอบ2 งานเนียนมากๆๆๆๆ ส่วนตัวแล้วชอบครับ

ถามว่าเย็นกว่าลามิน่ามั๊ย ก็ใกล้เคียงนะครับ ไม่ได้แตกต่างชัดเจน แต่ขับสบายตากว่ามากในตอนกลางวัน (ของใหม่รู้สึกจะ 70 มั้ง) แต่กลางคืนจะต้องใช้สมาธิมากกว่าเดิมหน่อย( ไม่ได้ถึงกับมืดครับ เพียงแต่ยังชินกับของเก่าซึ่งใสมาก)

ปล เอารูปรถที่ร้านมาให้ดูป้ายทะเบียนสวยๆ ไม่รุ้ของลูกค้าหรือเจ้าของร้าน อิอิ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
รถเบนซ์ไม่เป็นไร ปิดทะเบียน
รถวีออส ท้ายยับ ไม่ปิดทะเบียน
เดวคนมาเห็นรถรูปนี้ ตอนเค้าขายต่อ ราคาตกทำไง

รถเบนซ์ไม่เป็นไร ปิดทะเบียน
รถวีออส ท้ายยับ ไม่ปิดทะเบียน
เดวคนมาเห็นรถรูปนี้ ตอนเค้าขายต่อ ราคาตกทำไง

เย้ย ลืมๆ ขอบคุณมากครับที่เตือนเพิ่งมาสังเกตุเหมือนกัน
พอดีรูปถ่ายระยะใกล้อะครับ ลืมสังเกตว่าติดทะเบียนมาด้วย (เบนซ์ผมถ่ายไกลๆ ยังไงก็ติดป้ายด้วยแน่นอน)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมแฮปปี้กับฟอร์ดก็ตรงนี้แหละครับ เวลาแจ้งปัญหาอะไรแต่ละทีก็จะแก้ไขได้ค่อนข้างเร็วมาก
แต่จะไม่แฮปปี้ก็ตรงที่ปัญหาจุกจิกเยอะไปหน่อย อย่างคันผมเนี่ยเจอไปหลายอย่างเหมือนกันครับ
1.เบาะหลังไม่สามารถดันให้เข้าล็อคได้(เวลาพับขึ้น)
2.แกนพวงมาลัยหลวม
3.ท่ออะไรไม่รู้หล่นลงมาจากใต้คอนโซลฝั่งผู้โดยสารหน้า
4.พลาสติกที่เป็นสีดำตรงกันชนหลังหลุดลงมา ตรงที่เป็นแผ่นเล็กๆ(2 รอบแล้ว)
5.ครีบเปิดปิดเพื่อรับอากาศจากภายนอกหลุดออกจากล็อค นั่งทนดมควันพิษอยู่หลายวันมากๆ
แต่ปัญหาเหล่านี้ได้รับการแก้ไขหมดแล้ว ก็เลยยังพอจะแฮปปี้กับฟอร์ดได้บ้างครับ
:)

ผมแฮปปี้กับฟอร์ดก็ตรงนี้แหละครับ เวลาแจ้งปัญหาอะไรแต่ละทีก็จะแก้ไขได้ค่อนข้างเร็วมาก
แต่จะไม่แฮปปี้ก็ตรงที่ปัญหาจุกจิกเยอะไปหน่อย อย่างคันผมเนี่ยเจอไปหลายอย่างเหมือนกันครับ
1.เบาะหลังไม่สามารถดันให้เข้าล็อคได้(เวลาพับขึ้น)
2.แกนพวงมาลัยหลวม
3.ท่ออะไรไม่รู้หล่นลงมาจากใต้คอนโซลฝั่งผู้โดยสารหน้า
4.พลาสติกที่เป็นสีดำตรงกันชนหลังหลุดลงมา ตรงที่เป็นแผ่นเล็กๆ(2 รอบแล้ว)
5.ครีบเปิดปิดเพื่อรับอากาศจากภายนอกหลุดออกจากล็อค นั่งทนดมควันพิษอยู่หลายวันมากๆ
แต่ปัญหาเหล่านี้ได้รับการแก้ไขหมดแล้ว ก็เลยยังพอจะแฮปปี้กับฟอร์ดได้บ้างครับ
:)

เดี๋ยวเจอของผมแล้วจะหนาว เยอะกว่านี้อีก 5555

แต่ทำใจไว้แล้วแหละครับ lot แรก ร้อนแรงเสมอ
ทำงานอยู่โรงงานพอจะทราบอยู่ว่ามันยากลำบากขนาดไหนที่จะทำให้เพอร์เฟคตั้งแต่ล๊อตแรก

ออฟไลน์ udis

ทั้ง New lancer และ Lancer EX
ตัวล็อกฝากระโปรงหลังผมไม่เคยดังครับ คงเพราะการออกแบบคนละแบบกันครับ
ไม่มีลูกยางให้ครับ แน่นดีมากครับ นี่เป็นรูปตัวล็อกฝากระโปรงหลังของ Lancer EX ครับ

ของ Lancer จะเป็นพลาสติกแข็งสีดำทั้งอันเลย ช่วยให้ยึดกันแน่น ตามด้วยกลอนที่เป็นโลหะอีกชั้น
ซึ่งจะไม่เสื่อมสภาพง่ายเหมือนลูกยางครับ ทนทานกว่าครับ
 ;D ;D ;D

อยากทราบของ 5 ประตูอะครับ ว่าดีไซน์เป็นแบบไหนหว่า

อยากทราบของ 5 ประตูอะครับ ว่าดีไซน์เป็นแบบไหนหว่า

Space wagon และ Colt ทั้ง 2 คันนี่ก็ 5 ประตูครับ ก็ไม่มียางครับ เหมือน Lancer เลยครับ
เหมือนกันยกค่ายครับ เดาว่าไม่อยากเห็นของค่ายมิตซู คงอยากเห็นของ Jazz/Mazda ใช่ไหมครับ
 ;D ;D ;D

อย่าง Jazz Mazda2 และ Mazda3 ก็จะเหมือนกันกับของ Mitsubishi ครับ ไม่มียางอะไรครับ
รูปอาจไม่ชัดแต่เท่าที่จำได้และเคยเห็นด้วยตา ไม่มีครับ (อาจจะตาฝาด เบลอ อิอิ ขอออกตัวบ้างครับ)

อย่าง Focus 5 ประตูก็เหมือนจะมีครับ มองแบบเดาๆที่มองๆดู เพราะไม่เคยสัมผัสคันจริง

ผมเดาว่าเฟียสต้าออกแบบใส่ยางมาเพิ่มเสริมความแน่นหนา แต่ก็มีข้อเสียว่ายางมันหลวมง่าย เสื่อมสภาพง่ายครับ

โอ้ว ขอบคุณคุณ udis มากๆๆเลยครับ อุตส่ารวมรูปมาให้ดู

ไว้ต้องกลับไปลองดูรถของเพื่อนๆมั่งล่ะ อิอิ

อ่อ แต่ปัญหาสำหรับคันผม น่าจะเกิดจากการประกอบมา อาจจะขันนอตไม่แน่นครับ ตัวลูกยางนี่สามารถปรับระดับให้มันบีบหรือคลายได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแต่อย่างใด คิดว่านอตมันคงคลายตัว ทำให้มันประคองไม่ดีจนเกิดเสียง

จริงๆผมอยากเห็นของมาสด้า 2 อะครับ เพราะว่า ประตูที่ 5 น่าจะเป็นสวิตช์ไฟฟ้าเหมือนกัน(สามารถสั่งให้มันเปิดได้จากรีโมทเลย ไม่รู้ยี่ห้ออื่นๆเหมือนกันไหม) เลยคิดว่าโครงสร้างตัวนี้อาจจะคล้ายๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 16:36:03 โดย gdhsatanic »

Ford Focus 2012 มียางที่ประตูที่ 5 เหมือนกันครับ ที่ 3:15

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ของแจสดังแต่ป้ายทะเบียนครับ ประจำ พรือ! พรือ! กะฝาปิดยางอะไหล่ เวลาโดดเนิน ผับ ผับ!

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
เห็นหัวกระทู้ เดาเลยว่าเป็น Ford ใน club เรื่อง ขอบยางดัง เอี๊ยดอ๊าดเนี่ย เป็นกันเยอะเหมือนกันครับ
แต่ประเด็นลูกยาง ที่ประตู Hatchback นี่ ไม่เคยคิดถึงแฮะ... ขอเอาไปแชร์ต่อนะครับ...