ผู้เขียน หัวข้อ: เมา (กัญชา) แล้วขับ.  (อ่าน 2635 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
เมา (กัญชา) แล้วขับ.
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:13:55 »
https://www.thairath.co.th/news/local/2416315

จากบทความนี้ ผมเองก็เคยคิดมานานแล้วว่าถ้าวันนึงมันเสรีขึ้นมา เราจะป้องกันยังไงไม่ให้มีคนใช้แล้วมาขับรถ? ผมไม่ดราม่าเรื่องปล่อยให้มันถูกกฎหมายนะครับ เพราะผมว่าทุกอย่างมีข้อดีหากใช้ให้ถูกที่ถูกทาง. กรณี alcohol เรามีกฎหมายชัดเจนว่าต้องไม่เกิน 50 มก.%มม.  ซึ่งเป็นค่ากลางที่ประเทศไทยใช้วัดและมีอุปกรณ์ที่สามารถวัดได้. ทีนี้กัญชา มันมีอะไร หรือหน่วยการวัดแบบไหนที่เป็นตัวบ่งบอกบริมาณมั่ย? และแค่ไหนถึงจะควรห้ามขับรถ? ท่านใดมีความรู้มั่งครับ?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
Re: เมา (กัญชา) แล้วขับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:21:04 »
เห็นอาจารย์หมอท่านนึงพูดถึงอยู่ ตอนนี้ยังไม่มีกฏหมายลูกมารองรับนะครับ คิดว่าน่าจะจับเรื่องประเด็นเมากัญชาแล้วขับไม่ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:21:40 »
มันก็มีกฏหมายลูกอยู่นะครับ เสพเมาแล้วสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่น

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:31:22 »
ประกันก็น่าจะตีเป็นเมาแล้วขับอยู่ดีหรือเปล่า

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:33:39 »
ประกันก็น่าจะตีเป็นเมาแล้วขับอยู่ดีหรือเปล่า
คงประมาณนั้นละครับ ดูรายการข่าวเห็นผ่านๆว่า เหมือนคนกินเหล้าเมา แล้วทำให้คนอื่นเดือดร้อน ก็จะโดนข้อหาประมาณนัน้

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:36:49 »

ตีไม่ได้ครับ ถ้าไม่มีตัวเลขการวัดค่าที่ชัดเจน เพราะมันต้องมีเกณการวัดค่าก่อน. เมาแล้วขับมันมี2กรณี
1.แบบในทางกฎหมายคือ 50มม.% แบบนี้คือเมาแล้วขับตำรวจจับ แต่ถ้าชนคน ประกันยังต้องจ่ายครับ.
2.แบบที่ประกันไม่ต้องจ่าย อันนี้ผมจำแม่นๆไม่ได้ว่าต้องกี่ มม.% แต่มันจะตีเหมือนว่าคนขับไม่อยู่ในสภาพที่ขับได้ครับ.

ผมทราบประมาณนี้ ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นมาเสริม.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:42:39 »
ผมว่าควรจะใช้เกณฑ์เดียวกับเมาแล้วขับในการดำเนินคดีและจัดการคนพวกนี้ได้นะ แต่ต้องปรับเปลี่ยนการวัดค่าความมึนเมาและปริมาณจำกัดให้สอดคล้องกับตัวกัญชานะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 14:51:04 »

อารมณ์ของผู้เสพ  เคลิ้ม-กลัว  อันนี้ก็น่ากลัวอยู่  เกิดอุบัติเหตุง่านเหมือนกัน ถ้าเกิดการตื่นตระหนก

ผมก็กลัวครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 15:04:01 »
เสรีปลูก แต่ไม่ได้อนุญาติให้เสพ หรือเปล่า พอดีไม่ได้ตามข่าวเลยครับ

การเสพ อาจจะยังผิดกฎหมายเหมือนเดิมหรือเปล่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 15:28:13 »
เสรีปลูก แต่ไม่ได้อนุญาติให้เสพ หรือเปล่า พอดีไม่ได้ตามข่าวเลยครับ

การเสพ อาจจะยังผิดกฎหมายเหมือนเดิมหรือเปล่า

เซเว่นยังมีขาย คงแมสแล้วละครับ

ยันฮี น้ำกัญชา กลิ่นมิกซ์เบอร์รี่
https://www.allonline.7eleven.co.th/p/%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AE%E0%B8%B5-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%B2-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88-460-%E0%B8%A1%E0%B8%A5-%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B9%87%E0%B8%81-12-%E0%B8%82%E0%B8%A7%E0%B8%94/553420/

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 16:17:59 »
ดูจากข่าวคุณสรยุทธเมื่อวาน กัญชาสามารถนำไปปรุงอาหารได้ เช่น ร้านก๋วยเตี๋ยวสามารถนำช่อดอกไปใส่ในหม้อก๋วยเตี๋ยวได้ โดยหลังปรุงแล้ว จะต้องมีปริมาณ THC ไม่เกิน 0.2% ในอนาคตจะมีการผลิตชุด kit (คล้ายๆชุดตรวจ atk โควิด) เทสแล้วต้องไม่เกินปริมาณที่ควบคุม อย่างไรก็ตาม ทางร้านต้องแจ้งลูกค้าด้วยว่าร้านนี้ใช้กัญชาเป็นส่วนผสม

แต่ในทางกฎหมายจะตีว่าเมาแล้วขับโดยใช้เกณฑ์ THC > 0.2% หรือไม่ ต้องตามดูกันต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 16:19:44 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 18:34:24 »
ช่วงนี้คือโคตรรำคาญพวกอวยกัญชาเป็นยาวิเศษรักษาโรคได้ทุกโรค แต่ความจริงก็ขี้ยาใช้เสพให้เมานั่นแหละไม่ได้ใช้เป็นยาอะไรหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 19:06:46 »
โดยส่วนตัวก็อยากลองเหมือนกันนะกัญชาเนี่ย เกิดมายังไม่เคยโดนเลย ...

ประเด็นนี้ผมก็ว่าน่ากังวลเหมือนกัน ..แต่ ..

ก่อนหน้านี้ เค้าเสรีใบกระท่อมกันก่อนแล้วนะ มีขายตามข้างทางด้วย สายขับรถส่งของ 10ล้อรถพ่วงจอดซื้อ ขับไปเคี้ยวไปกันได้สักพักแล้วแต่ก็ยังไม่เห็นมีข่าวว่า 10ล้อเมากะท่อมขับรถไปชนใครนะ ...

ไม่รู้กระท่อมกับกัญชา ให้ผลออกฤทธิ์เหมือนกันไหม

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 19:25:19 »
กัญชามันจะมีประโยชน์ต่อเมื่อ อยู่ในโรงพยาบาล อยู่ในมือหมอครับ
นี่อะไร ทั้งบ้องกัญชา ก็ถูกกฏหมาย
ที่น่าเป็นห่วงที่สุดก็ลูกหลาน
คนที่อวยกัญชากัน ลองให้ลูกหลานท่านเสพดูสิครับ ว่ามันดีจริงหรือเปล่า
สำหรับผมงง นะ ว่ามาถึงวันนี้ได้ไง
วันที่ใบกระท่อมขายเต็มสองข้างทาง
วันที่บ้องกัญชา ขายกันถูกต้องตามกฏหมายเฉยเลย
ผมไม่ได้แอนตี้กัญชานะ ถ้ามันอยู่ในมือหมอ แม้แต่มอรฟีนก็มีประโยชน์
แต่ต้องอยู่ในโรงพยาบาลเท่านั้น

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 22:32:46 »
รอชมความวิบัติกัญชาเสรี

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 09:36:53 »
โดยส่วนตัวก็อยากลองเหมือนกันนะกัญชาเนี่ย เกิดมายังไม่เคยโดนเลย ...

ประเด็นนี้ผมก็ว่าน่ากังวลเหมือนกัน ..แต่ ..

ก่อนหน้านี้ เค้าเสรีใบกระท่อมกันก่อนแล้วนะ มีขายตามข้างทางด้วย สายขับรถส่งของ 10ล้อรถพ่วงจอดซื้อ ขับไปเคี้ยวไปกันได้สักพักแล้วแต่ก็ยังไม่เห็นมีข่าวว่า 10ล้อเมากะท่อมขับรถไปชนใครนะ ...

ไม่รู้กระท่อมกับกัญชา ให้ผลออกฤทธิ์เหมือนกันไหม

ออกฤทธิ์ไม่เหมือนกันครับ กระท่อมถ้าเคี้ยวใบมันแค่ลดปวดเมื่อยนิดหน่อยแค่นั้น ไม่ได้ออกฤทธิ์ต่อจิตประสาทถ้าไม่ได้เอาไปทำ4*100

ส่วนกัญชานี่ออกฤทธิ์ต่อจิดประสาทโดยตรงเลย ทั้งกดทั้งหลอนประสาท และคนเสพก็เสพเพื่อหวังผลตรงนั้น เพราะฉะนั้นมีผลต่อการขับรถไม่ต่างจากเหล้าเลย

เทียบง่ายๆก็เหมือนสูบบุหรี่แล้วขับกับดื่มเหล้าแล้วขับรถนั่นแหละ มันต่างกัน

ขณะที่เหล้าทั้งห้ามโฆษณา ห้ามขายนอกเวลา ห้ามขับ ห้ามรายย่อยผลิต กัญชากลับปล่อยมาเสรีโดยที่ไม่มีกฏหมายรองรับ

ก็รอดูได้เลยว่าใครได้ประโยชน์บนความหายนะนี้ ยังไงก็ไม่พ้นคนพยายามดันให้มันถูกให้ได้นั่นแหละ

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 09:48:47 »

ก็เสพดูสิครับ อย่าคิดถ้าคิดว่าดีเสพเลย คนงานแถวบริษัทผมเสพกันทุกวัน มันหัวเราะเช้ายันเย็น หยั่งกับคนบ้า ยังหาประโยชน์ไม่เจอ
ถ้าประโยชน์มันเยอะขนาดนั้น
คุณลิงเอาให้ลูกหลานคุณเสพดูแล้วกันนะ

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:28:11 »
กัญชามันจะมีประโยชน์ต่อเมื่อ อยู่ในโรงพยาบาล อยู่ในมือหมอครับ
นี่อะไร ทั้งบ้องกัญชา ก็ถูกกฏหมาย
ที่น่าเป็นห่วงที่สุดก็ลูกหลาน
คนที่อวยกัญชากัน ลองให้ลูกหลานท่านเสพดูสิครับ ว่ามันดีจริงหรือเปล่า
สำหรับผมงง นะ ว่ามาถึงวันนี้ได้ไง
วันที่ใบกระท่อมขายเต็มสองข้างทาง
วันที่บ้องกัญชา ขายกันถูกต้องตามกฏหมายเฉยเลย
ผมไม่ได้แอนตี้กัญชานะ ถ้ามันอยู่ในมือหมอ แม้แต่มอรฟีนก็มีประโยชน์
แต่ต้องอยู่ในโรงพยาบาลเท่านั้น

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

ผมสงสัยอีกอย่างครับ เราจะมีทางรู้ได้มั้ยว่าร้านอาหารที่เราไปกินจะไม่ใส่กัญชา
ประมาณว่า โดนไปแบบไม่รู้ตัวครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:29:44 »

ก็เสพดูสิครับ อย่าคิดถ้าคิดว่าดีเสพเลย คนงานแถวบริษัทผมเสพกันทุกวัน มันหัวเราะเช้ายันเย็น หยั่งกับคนบ้า ยังหาประโยชน์ไม่เจอ
ถ้าประโยชน์มันเยอะขนาดนั้น
คุณลิงเอาให้ลูกหลานคุณเสพดูแล้วกันนะ

เอ้า ... ตามมาถึงโพสนี้เลยหรอ ... เจ็บแค้นอะไรกันหรอ ... ดูหัวร้อนๆนะครับ ... ใจเย็นๆหายใจลึกๆนะ คนอื่นๆเค้าก็คุยกันดีมีประโยชน์อะ  ... 

ไม่ชอบผมก็ผ่านๆไปเถอะ อย่าตามมารังความกันเลยนะๆๆๆ .....

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:18:25 »
จากข่าวผมเข้าใจว่าเขาเน้นเจตนารมณ์ไปใช้ทางการแพทย์และรักษาโรค ที่ช่วงนี้เอามาปรุงอาหาร,น้ำ,ขนม หรือเสพย์ เป็นการตีความจากช่องว่างหรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ อย่างชุดตรวจกัญชามีจริงรูปแบบคล้ายกับ atk แหละแต่เอาปัสสาวะหยดแทน การจะตรวจคนเมาแล้วขับคงจะลำบากน่าดู

จากนี้การให้ความรู้กับเด็ก ๆ เยาวชน คนทั่วไป เรื่องนี้ต้องจริงจังมากขึ้น ถึงประโยชน์และโทษของกัญชา หวังว่ากฏหมายลูกที่จะออกมาต้องรัดกุม เข้าใจง่าย ไม่เขียนแบบกว้าง ๆ วางเป็นกรอบปฏิบัติจะได้บังคับใช้ได้ง่าย (ส่วนตัวผมไม่สนับสนุนนะเรื่องบุหรี่ กัญชา และยาเสพย์ติด)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 14:42:42 »
อย่าคิดมากครับ

ผมมองคนเมา(ทุกอย่าง)​เป็นที่เจตนาของคนที่ไม่รู้ค่าความเป็นคนและไม่มีจิตสำนึก​เท่านั้นแหละครับ

ถ้าคนปกติทั่วๆไป คงไม่มีใครไปทานยานอนหลับแล้วขับรถหรอก

ดังนั้น สถิติอุบัติเหตุ​ก็ไม่ได้หนีจากเดิมเท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 15:35:26 »
ขับยากครับและอันตรายมาก เหมือนกับเมาเหล้านั่นหละครับ เสพน้อยๆอารมณ์ดีครึกครื้นมีความสุขเคลิ้ม นอนหลับสบาย อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอุปสรรคกับการขับรถ
มากขึ้นมาก็นิดก็ไม่ต่างกับเหล้า ทำอะไรไม่ได้มึนงงช้าลง ลอยเคว้างคว้างไปหมด  แต่ที่นอกเหนือจากเหล้าคือหลอนครับ แค่ได้กลิ่นไอเสียก็นึกว่ารถไฟไหม้หละ ได้ยินเสียงแตรก็คิดว่ารถจะพุ่งชน แบบนี้อะครับ ค่าการตรวจน่าจะไม่มีนะครับ ตรวจฉี่ยังไม่ม่วงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 15:37:43 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 21:38:29 »
ช่วงนี้คือโคตรรำคาญพวกอวยกัญชาเป็นยาวิเศษรักษาโรคได้ทุกโรค แต่ความจริงก็ขี้ยาใช้เสพให้เมานั่นแหละไม่ได้ใช้เป็นยาอะไรหรอก
ตามนั้นแหละ
เอาประโยชน์อันน้อยนิดมาอ้าง เพื่อจะปลดล๊อค ไม่รู้ว่าผู้นำประเทศตัดสินใจอะไรใหญ่โตขนาดนี้ได้โดยไม่มีการศึกษาผลกระทบรอบด้านแบบนี้ได้ยังไง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 22:16:38 »
ตามนั้นแหละ
เอาประโยชน์อันน้อยนิดมาอ้าง เพื่อจะปลดล๊อค ไม่รู้ว่าผู้นำประเทศตัดสินใจอะไรใหญ่โตขนาดนี้ได้โดยไม่มีการศึกษาผลกระทบรอบด้านแบบนี้ได้ยังไง

ลองถ้ารัฐบาลมีเสถียรภาพ
ผมว่าเคสนี้คงไม่เกิดแน่ครับ อันตรายเกินกว่าจะจินตนาการ ดันต้องทำตามใจพรรคร่วมก่อนจะหมดวาระ
ผลเลยออกมาเป็นเช่นนี้

ได้แต่ภาวนาให้กม.ลูกผ่านออกมาโดยเร็วที่สุด

ตอนนี้ทำได้เต็มที่แค่จับผู้เสพที่เสพในที่สาธารณะ หรือในระบบปิดที่ไม่สนิทจนชาวบ้านได้กลิ่น

ปล.ที่ควันบุหรี่น่ารำคาญดันแจ้งจับไม่ได้ซะงั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 12:31:58 »
คงคล้ายๆกับเหล้า แรกๆก็เมาไวหน่อย หลังๆ ก็อาจจะต้องการจำนวนมากขึ้นหน่อย

ปัญหาคือบ้านเราคนเมาแล้วขับเยอะมาก แล้วต่อไปจะยิ่งขนาดไหน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 15:07:19 »
ก็คงต้องดูว่าจะยังไงกันต่อไปครับ

แต่ส่วนตัวถ้าเมากัญ...ผมไปไหนไม่รอดเลย อย่าว่าแต่ขับรถ กลับเข้าห้องนอนยังไม่ไหว  ;D