โพลล์

Mirage ราคานี้โอเคไหม

OK
59 (81.9%)
ถูกไป
6 (8.3%)
แพงไป ลดลงมาอีกหน่อย
7 (9.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 69

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ สมมติถ้าราคา Mitsubishi Mirage 399,000-500,000 บาท โอเคไหม ++  (อ่าน 15682 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ++ สมมติถ้าราคา Mitsubishi Mirage 399,000-500,000 บาท โอเคไหม ++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 07:05:11 »
ดูท่าทางยอดขายจะไม่ดีนัก
ดูจากการออกแบบตัวรถ ค่อนข้างจะเก่าไปซัก 5 ปีที่แล้ว
และการทำการตลาดที่ผ่านมาของมิตซูบิชิ ค่อนข้างจะ Fail
กับรถขนาดเล็ก อย่างเช่น Lancer EX เป็นต้น

คือ PPV ในตลาดมันมีให้เลือกไม่มาก
หลัีกๆตอนนี้เห็นแค่ Pajero Sport และ Fortuner จึงมีคู่แข่งไม่มาก
+ตัวรถค่อนข้างดี และตั้งราคาไว้ถูกกว่า Fortuner พอสมควร (หลักแสน)
ดังนั้นกลับกันในสนามแข่งของ Eco Car หนักกว่ามาก

ทั้งเจ้าตลาด อย่าง March และ Almera
ซึ่งแน่นอนตอน Mirage และ Swift มา ต้องมีการ Minorchange ให้ March อยู่แล้ว
(มาร์ชจะมีสีใหม่ด้วยนะ ขอบอก สีแดง สวยทีเดียว)

ถ้าใส่ Option มาไม่เยอะจริง แล้วตั้งราคาแบบนี้ น่าจะลำบากครับ
(ถ้าใส่ Option มาเยอะ Lancer EX ไม่ตายไปเลยหรือ? ดูท่าทาง Option ไม่น่าจะมาเยอะกว่ามาร์ช)

ดูจากยอดการขายแล้ว เดาว่า น่าจะเป็น
Nissan Almera > Nissan March >>> Honda Brio >> Susuki Swift > Mitsubishi Mirage

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ++ สมมติถ้าราคา Mitsubishi Mirage 399,000-500,000 บาท โอเคไหม ++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:20:32 »
คุณ YIM ครับ

TOA กับ Itochu ณ วันนี้เอง อยูในสถานะของดีลเลอร์
และเป็นผุ้ที่คอยช่วยเหลือ โน่น นี่ นั่น ต่างๆนาๆ เท่านั้น
แต่ถ้าจะให้ถึงขั้นเข้าไปทำตลาดให้เลยนั้น คงทำไม่ได้ครับ
นั่นไม่ใช่หน้าที่โดยตรงของพวกเขา

จะว่าไปแล้ว เราควรต้องกระตุ้นที่ SMT ต่างหากถึงจะถูกครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:08:41 »
เอาในมุมมองของคน ตจว.อย่างผมบ้างนะ
ภาพพจน์ของมิตซู แพ้นิสสันราบคาบ

นิสสันนั้น ได้ฐานลูกค้ามาตั้งแต่ สมัยรถกระบะบิ๊กเอ็มแล้ว รถที่ใช้งานดี ทนทาน อะไหล่ไม่แพง ขายต่อง่าย

ยามเมื่อครอบครัวเติบโตและคน ตจว.เริ่มใช้รถเก๋งมากขึ้น อาจเพราะต้องการความประหยัด+กระแสติดแก๊ส

เมื่อต้องเทียบ มาร์ช ปะทะ มิราช

คู่นี้ถ้าเป็นบอลก็ต่อ 2 ลูกแหละครับ

มาร์ชขายก่อน คนใช้เยอะ ไม่พบปัญหาใหญ่ๆ ไม่มีใครบ่นออกสื่อ ประหยัดทั้งค่าบำรุงรักษาและค่าเชื้อเพลิง ติดแก๊สแล้ว ทั้งประเทศผมว่าเป็นพันคันแล้วนะ
สมมุติว่า ท๊อบชนท๊อบ มาร์ชแพงกว่า 2 หมื่น เงิน2หมื่นนี้ได้ซื้อความน่าเชื่อถือจากรถที่ขายมาก่อนอย่างมาร์ชไปหมดแล้ว ต่างแค่2หมื่นไม่พอสำหรับมิตซู
คุณภาพของศูนย์พอๆกัน นิสสันดีกว่านิดๆ แต่มีจำนวนศูนย์มีมากกว่า
อย่างน้อย นิสสันก็มีรถเก๋งขายมากรุ่นกว่ามิตซูอีกด้วย
เสียดายที่ฮอนด้าออกแบบรถไม่สวย ทำให้นิสสันโล่งใจไปได้เปลาะหนึ่ง เพราะชื่อเสียงฮอนด้าดีกว่า(แม้หลังโดนแง่ลบเยอะสำหรับฮอนด้า)
คงรอมวยรุ่นน้องจากค่ายบิ๊กอย่างพี่โตแหละ ที่จะมาต่อกรกับนิสสัน ในเวที อีโคคาร์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:31:36 »
เสียดายถ้ามีรุ่นเครื่อง 1000 cc.  30 กิโลลิตร น่าจะ เป็นจุดเด่น  ที่ขายได้ด้วยตัวมันเอง

แต่ถ้ออกมา 1200 cc. ต้องรอดู ราคา กับ option อาจจะต้องเหนือกว่า หรือเทียบเท่าอย่างน้อย เพราะได้ความสดมาช่วย แต่ ต้องไปลุ้นอีกกับระยะเวลาส่งมอบรถ + ศูนย์บริการ 
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 17:12:47 »
ผมว่า swift ไม่น่าจะขึ้นถึงที่1ได้

เพราะ ต่อให้รถดีมากๆๆๆ ยังไง เรื่องศูนย์บริการถือว่ามีน้อยกว่าทุกเจ้าที่ขาย eco car อยู่ เรื่องราคาค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าบริการก็อาจจะแพงกว่าเจ้าตลาดอยู่ ไม่น่าจะทำได้ถูกกว่า

ผมว่า  1.march ยังคงเป็นแชมป์
          2. mirage
          3. swift
          4. brio
ปีหน้าคงได้สนุกกับการกวดตามอง eco-car บนท้องถนน แน่ ผมว่า4รุ่นนี้คงจะมีคนซื้อมาใช้ใกล้เคียงกันมาก(ยกเว้นbrio มั้ง) แต่ผมก็ยังเทใจให้ swift มาที่1 นะ เพราะผมคิดว่าตอนนี้รถดีๆ สวยๆ คนจะนิยมมากขึ้นไม่ห่วงเรื่องชื่อเสียงหรือศูนย์ฯบริการ และถ้าคนใช้มาก ศูนย์บริการก็จะขยายไปมากเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น ฟอร์ด เพียสตา  ซึ่งขายดีมาก ทั้งๆที่มันคือ ฟอร์ด รถที่คนไม่ค่อยสนใจ แต่ตอนนี้ ที่เชียใหม่มีศูนย์ฟอร์ดเกิดใหม่ละ ทั้งๆที่ก่อนนห้าจะมีเฟียสตา ศูนย์ฯฟอร์ดปิดไปสองแห่งแล้ว  นั่นแสดงว่า ถ้ารถมันเจ๋ง  คนก็จะซื้อมาใช้แน่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 17:19:36 »
คุณ YIM ครับ

TOA กับ Itochu ณ วันนี้เอง อยูในสถานะของดีลเลอร์
และเป็นผุ้ที่คอยช่วยเหลือ โน่น นี่ นั่น ต่างๆนาๆ เท่านั้น
แต่ถ้าจะให้ถึงขั้นเข้าไปทำตลาดให้เลยนั้น คงทำไม่ได้ครับ
นั่นไม่ใช่หน้าที่โดยตรงของพวกเขา

จะว่าไปแล้ว เราควรต้องกระตุ้นที่ SMT ต่างหากถึงจะถูกครับ

อ้อ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 17:35:18 »
ผมว่า swift ไม่น่าจะขึ้นถึงที่1ได้

เพราะ ต่อให้รถดีมากๆๆๆ ยังไง เรื่องศูนย์บริการถือว่ามีน้อยกว่าทุกเจ้าที่ขาย eco car อยู่ เรื่องราคาค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าบริการก็อาจจะแพงกว่าเจ้าตลาดอยู่ ไม่น่าจะทำได้ถูกกว่า

ผมว่า  1.march ยังคงเป็นแชมป์
          2. mirage
          3. swift
          4. brio
ปีหน้าคงได้สนุกกับการกวดตามอง eco-car บนท้องถนน แน่ ผมว่า4รุ่นนี้คงจะมีคนซื้อมาใช้ใกล้เคียงกันมาก(ยกเว้นbrio มั้ง) แต่ผมก็ยังเทใจให้ swift มาที่1 นะ เพราะผมคิดว่าตอนนี้รถดีๆ สวยๆ คนจะนิยมมากขึ้นไม่ห่วงเรื่องชื่อเสียงหรือศูนย์ฯบริการ และถ้าคนใช้มาก ศูนย์บริการก็จะขยายไปมากเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น ฟอร์ด เพียสตา  ซึ่งขายดีมาก ทั้งๆที่มันคือ ฟอร์ด รถที่คนไม่ค่อยสนใจ แต่ตอนนี้ ที่เชียใหม่มีศูนย์ฟอร์ดเกิดใหม่ละ ทั้งๆที่ก่อนนห้าจะมีเฟียสตา ศูนย์ฯฟอร์ดปิดไปสองแห่งแล้ว  นั่นแสดงว่า ถ้ารถมันเจ๋ง  คนก็จะซื้อมาใช้แน่

จำนวน network ของ ford นั้นมีถึงหลักร้อยนะครับ ไม่ใช่ว่าน้อยมากนะ

แต่จำนวน network ของ suzuki ยังไม่ถึงครึ่งของ Ford อันนี้ต้องรอการขยายตัวครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 19:44:02 »
ถ้าผลิตมาเนียนๆ ไม่มี defect ใหญ่ๆ ให้ลูกค้าบ่น

และผลิตได้ทันความต้องการ ลูกค้าไม่ต้องรอนาน

อะไรก็ไม่แน่ไม่นอน

ถ้ามองเฉพาะตัวรถ

เอา Eco car มาจอดเรียงกัน 4 คัน 

ผมว่าเกินครึ่งเลือก Swift

กลุ่มเป้าหมายหลักๆ ก็วัยรุ่น วัยเริ่มทำงาน

คนวัยนี้ เมื่อรักชอบไปแล้ว อารมณ์มันก็อยู่เหนือเหตุผลล่ะครับ

เรื่องศูนย์บริการอะไร มันก็จะกลายเป็นเรื่องเล็ก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 02:25:17 »
เอาในมุมมองของคน ตจว.อย่างผมบ้างนะ
ภาพพจน์ของมิตซู แพ้นิสสันราบคาบ

นิสสันนั้น ได้ฐานลูกค้ามาตั้งแต่ สมัยรถกระบะบิ๊กเอ็มแล้ว รถที่ใช้งานดี ทนทาน อะไหล่ไม่แพง ขายต่อง่าย

ยามเมื่อครอบครัวเติบโตและคน ตจว.เริ่มใช้รถเก๋งมากขึ้น อาจเพราะต้องการความประหยัด+กระแสติดแก๊ส

เมื่อต้องเทียบ มาร์ช ปะทะ มิราช

คู่นี้ถ้าเป็นบอลก็ต่อ 2 ลูกแหละครับ

มาร์ชขายก่อน คนใช้เยอะ ไม่พบปัญหาใหญ่ๆ ไม่มีใครบ่นออกสื่อ ประหยัดทั้งค่าบำรุงรักษาและค่าเชื้อเพลิง ติดแก๊สแล้ว ทั้งประเทศผมว่าเป็นพันคันแล้วนะ
สมมุติว่า ท๊อบชนท๊อบ มาร์ชแพงกว่า 2 หมื่น เงิน2หมื่นนี้ได้ซื้อความน่าเชื่อถือจากรถที่ขายมาก่อนอย่างมาร์ชไปหมดแล้ว ต่างแค่2หมื่นไม่พอสำหรับมิตซู
คุณภาพของศูนย์พอๆกัน นิสสันดีกว่านิดๆ แต่มีจำนวนศูนย์มีมากกว่า
อย่างน้อย นิสสันก็มีรถเก๋งขายมากรุ่นกว่ามิตซูอีกด้วย
เสียดายที่ฮอนด้าออกแบบรถไม่สวย ทำให้นิสสันโล่งใจไปได้เปลาะหนึ่ง เพราะชื่อเสียงฮอนด้าดีกว่า(แม้หลังโดนแง่ลบเยอะสำหรับฮอนด้า)
คงรอมวยรุ่นน้องจากค่ายบิ๊กอย่างพี่โตแหละ ที่จะมาต่อกรกับนิสสัน ในเวที อีโคคาร์

ไม่ต้องรอ Toyota หรอกครับ รายนั้น โน่น 2014
ต้องออกแบบกันใหม่ ปรับกันใหม่อยุ่ ไม่จบซะที