ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติซื้อรถมือสอง ได้ลองขับเยอะขนาดไหนครับครับ  (อ่าน 3352 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ส่วนตัวเวลาขายรถมือสอง ผมจะขับออกถนนใหญ่ให้คนมาดูนั่งไปด้วย ประมาณ2-3กิโล แล้วก๋ให้คนมาดูได้ขับวนๆในที่จอดรถ อันนี้คือมาตรฐานของผม
แต่ตอนไปดูรถก็เจอหลายหลายรูปแบบมาก
คันแรก ร้านใจดีมาก ตามประวัติการซ่อมศูนย์มาให้หมด เคยชนตรงไหนซ่อมเมื่อไหร่บอกหมด ยอมขับไปที่อู่ที่ห่างไป10โลให้ยกขึ้นแกะน็อตดูช่วงล่างตามสบาย
อีกคันเจ้าของขายเอง ทำคล้ายๆกันกับผมคือให้ลองวนในลายจอดรถโล่งๆกว้างๆ แล้วก็ขับให้นั่งขึ้นทางด่วนไปวนๆเกือบชั่วโมง
ที่หนักสุดที่เคยเจอคือเต็นท์รถยุโรปแห่งหนึ่ง ให้สตาร์ทเครื่องได้อย่างเดียวไม่มีการให้ลองขับ ไม่มีการขับให้นั่ง ถ้าจะลองคือมัดจำห้าหมื่นถ้าลองแล้วไม่เอายึดมัดจำ แถมพอผมบอกจะมัดจำจริงบอกให้ลองวนได้แค่รอบๆเต็นท์ด้วยห้ามออกถนนใหญ่เพราะรถไม่มีประกัน เลยถอยเลยเจอแบบนี้ชอบแค่ไหนก็คงไม่เอา
อยากทราบว่าเพื่อนๆเจอประสบกสร์การลองรถมือสองแบบไหนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ spn

เท่าที่เคยซื้อ ไม่ได้ลองขับเลยครับ แต่ให้เต้นท์เช็คประวัติการเช็คระยะย้อนหลังกับศูนย์ ก็ดูตามนี้ นอกนั้นลองสตาร์ทเครื่อง หมุนพวงมาลัย กับเช็คสีรถว่าเคยชนหนักไหม ถ้าผ่านก็เอาเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ axister

ส่วนใหญ่เต็นท์ไม่น่าจะให้ลองครับ ได้แค่สตาทเครื่องอย่างมากก็วนในพื้นที่ ออกถนนถ้าชนขึ้นมาประกันไม่มี ต่อให้คนลองรับผิดชอบยังไงก็ซ่อมได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆครับ

ขายเองพอวนๆเป็นเซอวิสเข้าใจอยู่นะครับ แต่เต็นท์ต้องยอมรับว่ามีคนสนใจเยอะ ถ้าลองคนละ 2โลแล้วไม่เอาไมล์ก็พุ่งนะครับ

ยังไม่รวมที่เจ้าของเอาไปใช้เองอีก ในมุมธุรกิจต้องเข้าใจเค้านะครับ คุณอาจะเป็นลูกค้าชั้นดี ที่ชนแล้วซื้อแถมเงินให้ก็ยังได้ แต่คนอื่นๆหละครับ

ส่วนประวัติการเซอวิสเอาเลขตัวถังหรือทะเบียนโทรไปตามศูนย์ก็ได้แล้วครับ ไม่ได้เซอวิสอะไรเพิ่มเลยทางเต็นท์ บุคเซอวิสก็ต้องมีติดรถเรื่องปกติ แต่ถ้าเต็นท์ไม่ให้หรอบอกว่าหายเนี่ยให้สงสัยไว้ก่อนว่าไม่กติ

ถ้ารับข้อนี้ไม่ได้แนะนำให้หารถบ้าน หรือซื้อเฉพาะรถมือ 1 ดีกว่าครับสบายใจ

ออฟไลน์ Turin

ซื้อ-ขายรถมือสองมาทั้งชีวิต รวมทั้งซื้อและขายน่าจะไม่ต่ำกว่า 15 คัน .. แทบไม่เคยลองเลยครับ
1. ผมโรคจิต ไม่ชอบขับรถที่ไม่ใช่ของตัวเอง และไม่ชอบให้คนขับรถของตัวเอง
2. ถ้าตัวถังสวย อาการที่จะเจอจากการลองขับ แก้ได้ไม่ยากและไม่แพงทั้งนั้น ... อาการแพงๆยากๆ ลองไปก็ไม่เจออยู่ดี

ออฟไลน์ CHANOM

เท่าที่ขายรถมาสองคันนะคะ

คันแรก นัดเจอกันตรงเซ็นทรัลพระราม 9 คนซื้อขอขับไปจนถึงก่อนขึ้นมอเตอร์เวย์แล้ววนกลับ
คันสอง นัดเจอกันตรงคอนโด (ห้าแยกลาดพร้าว) คนซื้อขอขับไปถึงแยกเกษตรแล้ววนกลับสองรับ (ลูกขับรอบนึง คุณแม่ขับรอบนึง)
เรามั่นใจว่ารถเราสภาพดี เพราะฉะนั้น ลองได้เลย แต่ถ้าเราไม่สบายใจกับการขับขี่ เราจะขอให้จอดทันที

ส่วนเท่าที่เคยซื้อรถมือสองมา เราเคยขอลองขับประมาณ 15-30 นาที
ถ้าซื้อกับตัวบุคคลเอง ไม่เคยมีปัญหาอะไรกันนะคะ (ทั้งไทยและต่างประเทศ)
แต่ตอนลองขับ ก็ไม่ได้เหยียบตะบี้ตะบันอะไรนะคะ ใจเขาใจเราในระดับนึงเหมือนกัน ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ของผมเลย เพราะที่ผ่านมาผมซื้อขายรถมือ2มา3คันได้ลองก่อนหมดทุกคัน อาจจะเพราะผมไม่ค่อยได้ดูรถเต็นท์ด้วยเลยไม่รู้ว่าปกติเต็นท์เค้าห้ามลอง ถ้าคราวหน้าไปแล้วเค้าไม่ให้ลองจะได้ไม่งง ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

เคสของผม ขับออกถนนใหญ่ต่างจังหวัดให้คนซื้อนั่ง10กิโล เปลี่ยนสลับให้เขาขับ 5กิโล คนซื้อโอเคก็วางวันจำนัดวันมาซื้อเลย

ออฟไลน์ lexus

เคยไปช่วยเพื่อนดูรถมือสอง เต้นท์ให้ลองจนกว่าจะพอใจเลยครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ส่วนตัวผมมีซื้อรถมือสองสองคันครับ ทั้งสองคัน เจ้าของรถยื่นกุญแจ พร้อมกับบอกว่า ลองได้เต็มที่เลยครับ แล้วตัวเจ้าของรถก็ไม่ได้นั่งไปกับผมด้วยนะครับ ให้ผมกับเพื่อนผมที่มาช่วยดูไปลองกันเองได้เต็มที่เลย ตัวผมก็เกรงใจเพราะไม่ใช่รถตัวเอง เลยลองถนนใกล้ๆแถวนั้น 10 นาทีก็วนกลับแล้วครับ สุดท้ายผมก็เลยซื้อทั้งสองคันที่ได้ไปดูและลองครับ เพราะเจ้าของไม่หมกเม็ด และ รถบอดี้สวยครับทั้งสองคันครับ 

ส่วนเวลาขายรถมือสอง ผมขายมาสามคัน คนที่มาดูรถผมส่วนใหญ่จะไม่ขอลองครับ มาดูตัวถัง เครื่อง ขอดู book service เท่านั้นเลยครับ มีแค่ไม่กี่คนครับที่ขอลอง ผมก็ให้ลองถนนแถวบ้านประมาณ 10 กิโล ครับ แต่เชื่อไหมครับว่า คนที่ลองไม่ซื้อซักคน แต่คนที่ซื้อไม่ลองขับเลยซักนิดครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Highway Star

จริงๆต้องได้ลองพอรู้ระดับนึงวิ่งแปบนึงก็พอรู้ละครับขับไม่ไกลมาก ถ้าคันไหนไม่ได้ลองไม่ซื้อเลยครับ บางเจ้าบอกต้องมัดจำก่อนถึงให้ลองเจอแบบนี้ถอยเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ยังไงก็ต้องลองครับ

ซื้อแบบไม่ลอง ยังไงก็เสี่ยงมาก ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่าง เครื่อง เกียร์

ถ้ามั่นใจว่าอยากได้คันนั้นๆจริงๆ

1.ขอสตาร์ทเลยครับสักครึ่งชม. เครื่องไม่ร้อน แอร์เย็น
2.ช่วงล่างคงประเมินลำบาก แต่ถ้าเต๊นท์อัดช่วงล่างเพื่อให้เงียบแล้ว ตอนลองยังดัง ก็ต่อราคาได้เลยครับ

3.ถ้าใครขี้เกรงใจ ก็จัดให้เจ้าของเต๊นท์ขับให้เรานั่ง แถมค่าน้ำมันให้เต๊นท์ 500
-ตอนลอง ถ้าเป็นเกียร์มี +/- ให้เค้าไล่ให้ครบทุกเกียร์เลยครับ และให้เค้าเทส KICK DOWN ให้เราทีนึง

ถ้ารถสภาพไม่สมบูรณ์ มันต้องฟ้องบ้างแหละครับ

แต่ถ้าเจอเจ้าของเต้นท์ไม่ซีเรียส เค้าก็จะให้เราลองเองแหละครับ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
ดูสภาพดูประวัติแล้วโอเค แต่ยังไงผมลองนะ ขับไป 3-4โลแหละ ก็จับไปได้3-4จุดเล็กๆน้อยๆให้เขาแก้ให้ จะได้ไม่ต้องเสียตังเสียเวลาทำเอง 555

ออฟไลน์ Spada_Valess

ฝั่งขายนะครับ
Ford Fiesta วาง 2zz-ge คน คนซื้อมาดูรถสตาร์เครื่องให้ฟัง จ่ายมัดจำ ขับวนให้นั่งรอบนึง จ่ายสดจบ วันเดียวอีก 3 วันมารับรถ
Ford Ranger 3.2 คนซื้อมาถึง ดูๆ วนรอบรถ สตาร์เครื่อง โอนเงิน ทำสัญญา ใบโอน วันเดียวจบ
Golf GTI MK6 คนซื้อดูรูปจากเวปนัดเจอที่ห้าง ยังไม่ทันเห็นรถเขาโอนเงินให้ก่อนเลยแล้วทำสัญญา ใบโอน เดินไปที่รถด้วยกันขับไปจบ
MG ZS EV ดูรูปจากเวปนัดเจอ ดูรอบรถรอบนึง ทำเรื่องไฟแนน วันเดียวจบเหมือนกันคับ
ผมเป็นเจ้าหลักๆคือให้มัดจำก่อน ลองมากสุดวนในหมู่บ้าน ถ้ารถไม่มีปัญหาแล้วไม่เอายึดมัดจำ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เคยซื้อนะครับ

พี่คนขายทิ้งกระเป๋าตังค์ไว้บนรถ ให้เอาไปลองรถด้วย

พร้อมเอาเอกสารทั้งหมดในรถมากางให้ดูว่ารถไปทำอะไรมากบ้าง จะเอาเงินไปดาว์รถใหม่ เพราะครอบครัวใหญ่ขึ้น

คงแล้วแต่คนละครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมเคยซื้อกับเต๊นท์ดังย่านบางแค    เขาให้ลองหลาย 10 กิโลเมตรนะครับ  ผมลองขับแล้วก็ลองเป็นคนนั่งด้วย     ถ้าไม่ให้ลองผมก็ไม่ซื้อ  สรุปคันนั้นซื้อครับ
      ส่วนรถบ้าน ลองขับไม่ยาวมากนัก   คือรู้ผลตั้งแต่ดูรถและลองขับสั้น  ๆ ว่าไม่เอาแน่  ๆ   เพราะอาการมันดูออกเลย เลยไม่สนใจจะขับยาว  ตัดสินใจได้ก็วนกลับเลยบอกพอแล้ว  ปฏิเสธ       ถ้ารถบ้านไม่ให้ขับผมก็ไม่ซื้อเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขาซื้อ ผมอาศัยช่างที่ไปดูด้วยเป็นหลักครับ ลองบ้าง ไม่ลองบ้าง แต่อย่างน้อย มีติดเครื่องไว้ซักพักแน่ๆ

ขาขาบ แล้วแต่เสเลย อยากลองผมให้ลอง รถเรา เรารู้สภาพ มั่นใจ คนซื้อส่วนมากก็ดูออกว่าเราขายรถใช้เอง ดูแลมาดี สรุปเป็นเขาไม่ลองเองมากกว่าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
เพิ่งมีประสบการณ์ขาย รถตัวเอง สองคันในช่วง สองเดือนมานี้  ครับ

โดยผมจะแจ้งในรายระเอียดทั้งหมดให้ฝั่งผู้ที่สนใจซื้อ  ทั้งเรื่องตัวรถประวัติการซ่อมบำรุง 

ทดลองขับได้โดยที่เรานั่งไปด้วย  ระยะทางขับประมาณ 5-10 กม.ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมขายรถไม่เคยให้ใครลองขับเลยครับ
ไปให้เต็นท์ตีราคา อยากมากก็สตาทเครื่องฟังเสียงเดินเบา แค่นั้น

เคยมีข่าวบ่อยหลอกซื้อรถมือ 2 บอกว่าขอไปลองรถ
สรุปโดนเอาปืนจี้แล้วเชิดรถไป (ดีที่ไม่เอาไปยิงทิ้งฝังหลุม)

ใครอยากให้ลองเชิญครับ ผมคนหนึ่งละไม่เอาแน่นอน

น่าสนใจจริงๆครับ กระทู้นี้ทำให้รู้ว่าความคิดของแต่ละคนในเรื่องนี้แตกต่างกันมากจริงๆ ไม่สามารถบอกได้เลยว่า "คนส่วนใหญ่ทำแบบนี้" "คิดตามcommon senseก็ต้องทำแบบนี้"
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ที่เคยขายรถออก มีนัดมาดูที่บ้าน เคาขอวนรอบๆซอยไม่ได้ออกถนนใหญ่ น้องผมนั่งไปด้วยลองแล้วก็ตกลงครับ
รถผมเอง นัดเจอที่ปั๊ม ผมบอกลองได้ ออกไปวนถนนใหญ่ก็ได้ ไม่เอา ขอวนในปั๊ม ตกลงซื้อจ่ายสดเลย
รถผมมีประวัติการซ่อมบำรุงครบ  เคาเชื่อใจว่าดูแลดีซ่อมถึง

เคยซื้อเข้า รถเต้นท์ลองวนๆออกถนนใหญ่ 1-2 รอบยูเทิร์นครับ   ไม่เคยลองแล้วไม่ซื้อ คือสภาพผ่านแล้วถึงขอลอง
มีคันนึ่งรถบ้าน เคาให้ลองรอบๆหมู่บ้านครับ   ยังไงก็ต้องลอง ไม่ให้ลองก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ปกติผมซื้อรถมีประกันศูนย์เหลือตลอด เลยไม่ได้เช็คอะไรมากครับ คันแรกซื้อในเน็ต เจ้าของขับจากชลบุรีมาให้ดูถึงนนท์ ลองสตาร์ทขับวนในลานจอดนิดหน่อย คันสองซื้อที่เต้นท์เขาไม่ให้ลองขับ ก็สตาร์ทฟังเสียงเอา แต่ถ้ามีโอกาสลองได้มันก้ดีกว่าครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
คันแรก รถบ้าน ลองขับถนนหมู่บ้าน ไม่ได้ออกถนนใหญ่ ประมาณ 3-4 โล
คันสอง รถเต็นท์ แถวเส้นกาญจนา ได้ลองวนแค่ในเต็นท์ จะวนกี่รอบก็ได้จนกว่าจะพอใจ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ trendiiz

• Newbie
  • *
  • #bimmers4life (つ≧▽≦)つ
ประสบการณ์ซื้อ

- ซื้อกระบะให้น้าใช้งาน จากเต๊นท์ย่านศรีนครินทร์ เจ้าของเต๊นท์ปล่อยให้ดู + ลองขับในพื้นที่เต๊นท์เต็มที่ ส่วนออกถนนใหญ่ เจ้าของขับให้นั่ง เหยียบมิดแทบทุกเกียร์ ไม่หมกเหม็ดครับ ตอนก่อนทำสัญญาซื้อขายเอาประวัติเซอร์วิสมากางให้ดูด้วย

- น้าที่ต่างจังหวัดฝากให้หากระบะให้คันนึง คันนี้รถบ้านเจ้าของขายเอง ให้ลองเองขับเองร่วมๆ 10-15 โลได้ (แต่ผมเติมน้ำมันเอง) ไม่หมกเม็ดเหมือนกันครับ อันไหนเพิ่งซ่อมเอาใบเสร็จกางให้ดู อันไหนต้องไปเก็บเพิ่มเติมก็ชี้หมด

- ไปซื้อ E36 Compact (คันใต้ลายเซ็น) ใช้เอง เจ้าของไม่สนเลยครับ อยากทำไรทำ โยนกุญแจให้แล้วตัวเองยืนสูบบุหรี่ห่-างๆ ปล่อยผมสำรวจรถเองเต็มที่  ::) ::) ตอนลองขาออกจากบ้านเจ้าของขับ ขากลับเข้าบ้านให้ผมขับเอง ไม่หมกเม็ดเหมือนกันครับ (มีแต่ผมพลาดไม่อ่านรายละเอียดเอง) แต่พอรับเงินครบนี่เริ่มติดต่อยากละ แต่ไม่เป็นไร รถซื้อราคาถูกกว่าตลาดราวๆ 50-60% ก็รับสภาพไปครับ

ประสบการณ์ขาย

- ขายมังกรทองคันเก่าของน้า คนซื้อนัดดูรถที่บ้าน เดินวนๆมองรอบรถ ขอขับไปลองโดยให้ผมนั่งไปด้วย ส่วนแฟนคนซื้อรออยู่ที่บ้าน) ระหว่างขับๆไปผมเล่าประวัติรถให้ฟังทุกอย่างเพราะเห็นมาตั้งแต่เด็กๆ รู้ประวัติรู้การซ่อมหมด ใบเสร็จซ่อมเล็กซ่อมใหญ่มีเก็บๆไว้ย้อนหลังร่วม 10ปี กลับถึงบ้านทำสัญญาซื้อขาย มัดจำแล้วอีก 2วันมารับรถครับ แฮปปี้ทั้งสองฝ่าย

- ขาย 3ห่วง EE100 คนซื้อมาจากฉะเชิงเทรา นัดดูรถที่บ้าน คันนี้มีปัญหาเรื่องความร้อนบ้าง ผมให้คนมาดูขับจนกว่าจะพอใจ (แต่ไม่กระทำชำเรารถจนเกินไป) พร้อมอธิบายว่ามีปัญหาความร้อนนิดๆหน่อยๆ ถ้ารับไม่ได้ไม่ต้องขับกลับไป ผมโอเค แต่ถ้ารับได้ ขับกลับไปแล้ว ผมถือว่าผมแจ้งแล้วว่ารถมีปัญหา ซึ่งคนซื้อเข้าใจและรับได้ ถึงบ้านมัดจำ วันรุ่งขึ้นรับรถ แฮปปี้ทั้งสองฝ่ายเช่นกันครับ
1994 BMW 525i E34 (M52B28)
1995 BMW 318Ti E36 Compact (M44B19)
1997 Nissan Terrano II 2.7TDi (TD27Ti 4WD)
2022 Mazda CX-3 SKYACTIV G 2.0 (PE-VPS)
2018 GPX Racing CR5 200EFi (GPX-Fi)

1997 Volvo 855 Estate GLE (B5234FS) *sold*
1993 Toyota Corolla EE100 (4E-FTE LSD) *sold*