ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0  (อ่าน 12554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0
« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:09:29 »
พอดีญาติๆที่ลางานลากยาวจนถึงสงกรานต์กลับมาที่บ้านมีลูกพี่ลูกน้องคนหนึ่งขับโฟกัส 2.0 มา พอดีจะไปซื้อของกันน้องบอกให้ผมขับ แค่สัมผัสครั้งแรกก็โดนเลยคือ ปกติเวลาออกจากซอยตัดไปถนนใหญ่รถมันเยอะถ้าขับรถของผมซึ่งมันเป็นเกียร์ CVT ผมจะกดเกือบมิดเพื่อเร่งออกไป พอมาขับโฟกัสผมก็ทำแบบเดียวกัน ผลที่ออกมาคือ แรงดึงเยอะกว่ารถผมมากๆทั้งที่เครื่องเท่ากัน หลังติดเบาะเลย ตอนแรกรู้สึกเหมือนจะเอาไม่อยู่เพราะตกใจ พอถามน้องทำอะไรมาบ้างน้องบอกแค่เปลี่ยนหัวเที่ยนใหม่ ไส้กรอง น้ำมันเครื่อง และอื่นๆเล็กน้อย ใช้ของเกรดสูงขึ้น สำหรับผมประทับใจครับรถราคาล้านนิดๆ แต่อารมณ์ที่ได้เร้าใจดีครับ ว่าแต่โฟกัสนี้เพื่อนคนไหนเจอแบบเอาไปต่อยอดเยอะๆบ้างครับ สวยและแรงขนาดไหน

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:11:42 »
รถน่ะดีครับ แต่กลัวแค่defect อย่างเดัยวตอนนี้  เกือบจองแล้วมื่อปีที่แล้ว แต่อดใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:12:24 »
ยิ่งเหยียบ ยิ่งซดนะครับ เบนซิน ล้วน ๆ ไม่ใช่ ดีเซลเหมือน tdci

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:26:21 »
ผมก็พยายามสะกดอารมณ์อยู่
กลัวdefect กับค่าน้ำมันมาก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 19:31:02 »
ถ้าได้ลองTdciจะ Finกว่านี้อีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:29:50 »
ผมอ่านชื่อกระทู้ผมคิดว่าจะเจอ defects อะไรเสียอีกแน่ะ :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:39:03 »
นั่นสิ ตกใจสดๆร้อนๆด้วยครับ

นึกว่าเจออะไรน่าเป็นห่วง

...จองเลย ซื้อเลยครับ  ผมใช้อยู่ 24,000 กม. แล้ว มิมีปัญหาไรเบย

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:58:12 »
น้องผมออกรุ่นนี้ จำได้ตอนหลายเดือนก่อน ช่วงเปิดตัวใหม่ๆผมไปเทสไดร์กับน้องชาย

ตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

บ้างก็ว่าไม่เชื่อเพราะมันยี่ห้อford แต่สุดท้ายหลายคนก็ยอมรับว่ามันแรงใช้ได้

ส่วนหลายท่านที่บอกว่ารถfordมันห่วยอย่าไปยุ่งกับมันเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เห็นว่าจะมีใครมาโพสเรื่องปัญหาของเจ้าfocusตัวนี้เลย

เด๊วนี้เห็นคนยอมรับมันมากขึ้นแล้วหวังว่าfordคงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:02:42 »
ทีจริงผมเคยเห็นfocus ตัวใหม่แต่ง อยู่ครั้งหนึ่งก็สวยใช้ได้เลยทีเดียว เห็นทำท่อเปลี่ยนล้อ น่าจะโหลดเพิ่มด้วย แต่ไม่รู้ว่าทำอะไรกับเครื่องบ้าง เสียดายถ่ายรูปไม่ทัน

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:17:48 »
ถ้าใจรักก็จัดไปเลย เรื่องปัญหาเยอะ จุกจิก ค่ายนี้  แล้วแต่ดวงด้วยค่ะ ใครได้คันที่มีปัญหาต้องทำใจหน่อย

Ranger 3.2 wildtrak ของพ่อเรา วิ่งมา 26,000 กว่าโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเลย เป็นรถที่ดีมากๆ คุ้มกับที่รอมา 8 เดือน แต่กลับกัน เพื่อนบ้าน ในละแวกเดียวกัน ก็ถอย Ranger 2.2 wildtrak 4x4 มา รับรถเดือนเดียวกับพ่อเรา แต่ ปัญหาเยอะมาก เข้าศูนย์แทบทุกอาทิตย์เลย
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:20:15 »

ใครรอ TDCI ของโฟกัสอยู่ ไปลองเทส TDCI (Puma)ของ ranger ก่อนได้นะครับ  :D
เครื่อง 2.2L 150 แรงม้า แรงเอาเรื่องเลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:33:08 »
ไม่ได้จะซื้อครับ ได้ขับเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:44:09 »

ใครรอ TDCI ของโฟกัสอยู่ ไปลองเทส TDCI (Puma)ของ ranger ก่อนได้นะครับ  :D
เครื่อง 2.2L 150 แรงม้า แรงเอาเรื่องเลยครับ

ถ้าเอาเครื่องตัวนี้ไปวางใน Focus นี่สนุกเลยนะครับ  ;D
จากน้ำหนักของ Ranger ทำให้ความแรงดรอปลงไปเยอะ

ออฟไลน์ jossky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:54:30 »
ผมก็ใช้ Focus 2.0 s ครับ ออกมาเดือนกว่าวิ่งได้ 4,500 กิโลแล้ว เติมE20 ตลอด ยอมรับว่ารถแรงจริงๆครับ เหยียบเป็นมา เร็ว160รถยังนิ่งมาก กินน้ำมันมากตามไปด้วยเช่นกัน พอขับทางเรียบแล้วขึ้นเนินชันกระทันหัน เกียร์จะกระตุกบ่อยมาก เหมือนระบบเกียร์ไม่ฉลาดพอ

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:08:05 »
ถ้า จขกท ได้ลอง tdci จะต้องร้องโหหห เหมือนผมแน่เลย   :o :o

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:31:36 »
จากที่ผมใช้อยู่คือ ถ้าแค่แตะๆแผ่วๆนะจะไม่แรง แต่เมื่อไรกดครึ่งคันเร่งหรือสัก80%นะ ดึงเอารื่องเลย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:41:10 »
ผมเคย นั่ง รถของเพื่อนพี่  ตัว 2.0 นี้แหละครับ ถ้า ขับช้า เกียร์กระตุกมากครับ เหมือนกับว่า มันจะเปลี่ยนขึ้นก็ไม่ขึ้นลงก็ไม่ลง  แต่ถ้าเหยียบ แรงๆตั้งแต่หยุดนิ่งมันจะไม่กระตุกครับ  แปลกดีเหมือนกัน
ปล. ตอนแรกว่า Civic FD ที่บ้าน เปลี่ยนแรงแล้ว  พอมานั่ง FOCUS  แล้วแบบว่านะ ขับช้า เปลี่ยนที่ หน้าแทบคว่ำ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 22:59:45 »
รถผมเกียร์พังครับรุ่นนี้แหละครับแถมออกตัวกระตุกจนรำคาญ
เพื่อนผมใช้ 2.0 เหมือนดันดับกลางถนนที่ระยองครับมันทำให้
ส่วนดีๆของรถคันนี้ไม่มีความหมายเลยสำหรับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:12:03 »
เจอรถดีก็ดีไปครับค่ายนี้

TDCI ใหม่ น่าจะรีบๆมา

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:23:55 »

ถ้าเอาเครื่องตัวนี้ไปวางใน Focus นี่สนุกเลยนะครับ  ;D
จากน้ำหนักของ Ranger ทำให้ความแรงดรอปลงไปเยอะ

Vigo 4 ประตู at ขับสองประมาณ 1.6 ตัน
New D-max ประมาณ 1.7 ตัน
แต่ Ranger 4 ประตู at เคยชั่งตอนที่ไปขายข้าว น้ำหนักรถเปล่า(น้ำมันครึ่งถัง) ล่อไป 1.9 ตันครับ !!!!!!

ถึงว่า หาในแคตตาล็อคถึงไม่มีข้อมูลน้ำหนักรถ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:42:17 »

Vigo 4 ประตู at ขับสองประมาณ 1.6 ตัน
New D-max ประมาณ 1.7 ตัน
แต่ Ranger 4 ประตู at เคยชั่งตอนที่ไปขายข้าว น้ำหนักรถเปล่า(น้ำมันครึ่งถัง) ล่อไป 1.9 ตันครับ !!!!!!

ถึงว่า หาในแคตตาล็อคถึงไม่มีข้อมูลน้ำหนักรถ  ;D
ส่วนเจ้าโด้ ถ้าผมจำไม่ผิดทะลุ 2ตันนะ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:50:24 »
2.0 ฉีดตรง ก็ไม่ธรรมดาอยู่แล้วนะครับ เคยกดเล่นด้วยบนทางด่วนใช้ได้เลยนะครับ วิ่ง160ยังนิ่งอยู่เลยล่ะ ถือว่าเกินคาดครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:52:26 »
ผมก็ไปลองมาที่มอเตอร์โชว์ครับ

ตอนออกตัว ยังไม่เท่าไร พอรอบซัก4พัน หน้าเชิดเลย ตกใจเลยอะ ตอนลองเรนเจอร์เกียร์ธรรมดา 2.2 ยังไม่รู้สึกว่ามันแรงขนาดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 02:15:21 »
น้องผมออกรุ่นนี้ จำได้ตอนหลายเดือนก่อน ช่วงเปิดตัวใหม่ๆผมไปเทสไดร์กับน้องชาย

ตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

บ้างก็ว่าไม่เชื่อเพราะมันยี่ห้อford แต่สุดท้ายหลายคนก็ยอมรับว่ามันแรงใช้ได้

ส่วนหลายท่านที่บอกว่ารถfordมันห่วยอย่าไปยุ่งกับมันเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เห็นว่าจะมีใครมาโพสเรื่องปัญหาของเจ้าfocusตัวนี้เลย

เด๊วนี้เห็นคนยอมรับมันมากขึ้นแล้วหวังว่าfordคงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

เหรอครับ?

โอเค
เคส Transmission Malfunction โชว์หน้าจอ เกิดแล้ว 3-4 เคส
เคลมสมองกลเกียร์ไปแล้ว 2 เคส มาอยู่ในือผมเอง 1 เคส จบไปแล้ว
แล้วนิสัยการเปลี่ยนเกียร์ ของทั้ง 1.6 กับ 2.0 เหมือนกันเลยครับ เหมือนกับ Fiesta เลยละ!

เคสแอร์ร้อน ที่มีอยู่ในพันทิบนั่นก็อีก 1

ตอนนี้ ยังมีแค่นี้

ส่วนอัตราเร่ง หนะ แรงแน่ครับ
ช่วงล่างเทพสุดในกลุ่มแล้วด้วย

แล้วแต่ตัดสินใจครับ ตามสบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 02:17:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:43:37 »
ไปดูในเว็บต้องห้าม พันทิพสิครับ  ฟอร์ดดทั้งนั้น

ข้อสำคัญคือถ้าค่ายรถยนตร์ทำรถแบบนี้ออกมาเราต้องช่วยกันครับ  ของแบบนี้แล้วแต่ดวงครับ
แต่ที่แน่ๆยอดขายน้อยสู้เจ้าตลาดไม่ได้มันควรจะดีเฟคน้อยกว่าเค้า เพราะผลิตน้อยกว่า
แต่นี่ยอดขายน้อยกว่า แต่ดันดีเฟคเยอะกว่า

สุดยอดครับ

ไปดูตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:25:44 »
ไปดูในเว็บต้องห้าม พันทิพสิครับ  ฟอร์ดดทั้งนั้น

ข้อสำคัญคือถ้าค่ายรถยนตร์ทำรถแบบนี้ออกมาเราต้องช่วยกันครับ  ของแบบนี้แล้วแต่ดวงครับ
แต่ที่แน่ๆยอดขายน้อยสู้เจ้าตลาดไม่ได้มันควรจะดีเฟคน้อยกว่าเค้า เพราะผลิตน้อยกว่า
แต่นี่ยอดขายน้อยกว่า แต่ดันดีเฟคเยอะกว่า

สุดยอดครับ

ไปดูตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

ยอดขายโฟกัสน้อยกว่า ไม่ได้หมายความว่าจะผลิตน้อยกว่านะครับ
จงรู้ไวซะตลาดโฟกัสมันกว้างมาก ไมรู้ส่งประเทศไหนบ้าง ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:00:06 »
 ;D ;D ;D  (พี่เหยินเข้ามาอ่านเฉยๆนะครับ ทุกเม้นมีเหตุผลขอน้อมรับครับ)

ปล.  รูปไอคอนหน้าพี่เหยินนี่แรงจริงๆ  ;D ;D ;D  มักเรียกอุณหภูมิได้เสมอ (ขำขำนะครับ ไม่ซีเรียส)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:04:25 »
ใครเคยขับตัวดีเซลแล้วจะติดใจ

เหมือนผม

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:30:21 »
ผมว่านะ
น่าจะแล้วแต่ดวงนะ
Fiestaผมโชคดีครับ ;D
ออกมาล๊อตแรกๆเลยไม่เจอปัญหาอะไรเลยสักอย่าง
แถมหลังจากอัพเดทเฟิร์มแวร์เกียร์แล้วไม่มีกระตุกเลยครับ
แถมฉลาดขึ้น...ดึงแรงขึ้น...อัตราเร่งดีขึ้น...แล้วก็ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมด้วย ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:38:52 »
ยังไม่เคยขับ แต่ไปนั่งเบาะหลังแล้วไม่อยากได้ไปเลย