ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูคุณภาพ tesla model S กันครับ  (อ่าน 3539 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
มาดูคุณภาพ tesla model S กันครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 11:31:55 »
รถแห่งอนาคตที่ชอบมีคนบอกว่าดี

https://vt.tiktok.com/ZSJ3ayoX9/

จริงๆผมชอบรถไฟฟ้านะคับ แต่เห็นแบบนี้แล้ว รู้สึกว่าเรื่องมาตรฐานเบสิกยังต้องพัฒนากันอีกเยอะมากจริงๆถึงแม้เทคโนโลยีจะดียังไงก้อตาม

ยิ่งทำให้รู้สึกว่าการที่รถคันนึง จะได้การยอมรับจากตลาดมันมีอะไรมากกว่าแค่เทคโนโลยี

ถ้าเรื่องพื้นฐานๆ ยังทำได้ไม่ดี ไม่มีมาตรฐาน เรื้องมาตราฐานทางเทคโนโลยียิ่งเป็นเรื่องที่ไกลออกไปอีกมาก

ใจก้ออยากลอง แต่เห็นแบบนี้แล้ว ความอยากหายหมดเลยทีเดียว

คงยังต้องใช้เวลาอีกมากจริงๆสำหรับรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: มาดูคุณภาพ tesla model S กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 11:43:21 »
เรื่องคุณภาพอันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจนะ ..แต่จากเคยดูไลฟ์สด ที่มีเจ้าของอู่ชื่อดัง ขับ tesla model S ให้ดูทุกวันช่วงที่แกยังใช้อยู่ ...

คือเสียงมันดัง กึกกักๆ ตลอดทางที่วิ่งและเจอรอยต่อบนถนนเลย ... เสียมันเข้ากล้องตลอดจนรู้สึกว่า แม่งดังว่ะ .. เสียงลมเสียงยางเข้ากล้องมาหมดเลย ... หนวกหูมาก

ต่างจาก taycan  ที่เจ้าสำนักเดิมขับบนถนนเส้นเดียวกัน เงียบต่างกันคนละโลกเลย ...

ออฟไลน์ arya

Re: มาดูคุณภาพ tesla model S กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 11:54:58 »
เรื่องคุณภาพอันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจนะ ..แต่จากเคยดูไลฟ์สด ที่มีเจ้าของอู่ชื่อดัง ขับ tesla model S ให้ดูทุกวันช่วงที่แกยังใช้อยู่ ...

คือเสียงมันดัง กึกกักๆ ตลอดทางที่วิ่งและเจอรอยต่อบนถนนเลย ... เสียมันเข้ากล้องตลอดจนรู้สึกว่า แม่งดังว่ะ .. เสียงลมเสียงยางเข้ากล้องมาหมดเลย ... หนวกหูมาก

ต่างจาก taycan  ที่เจ้าสำนักเดิมขับบนถนนเส้นเดียวกัน เงียบต่างกันคนละโลกเลย ...

ใช่ครับ ถ้าเป็นรถไฟฟ้าที่มาจากแบรนด์ที่เคยทำรถมาก่อนเป็นระยะเวลายาวนาน และมีความน่าเชื่อถืออยู่แล้ว  ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

แต่พวกแบรนด์ใหม่ๆ หรือแบรนด์จากจีน นี่ยังต้องใช้เวลาอีกนานพอสมควรกว่าจะได้รับการยอมรับจากตลาด

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 13:26:48 »
นี่ขนาดเขาทำราคาจนกำไรต่อคันน้อยมากๆแล้วนะครับ คิดว่าคงหมดไปกับเทคโนโลยีเยอะ แล้วถ้าเพิ่มคุณภาพของวัสดุอีกคิดว่าคงเท่าทุนหรือขาดทุนเลยแล่ะ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 13:37:36 »
มาชม พวงมาลัย Tesla Model S ล่าสุด

Before

After

ทุกท่านคิดว่าชอบพวงมาลัย Model S แบบไหนมากกว่ากันครับ

ถามแบบตลกๆ555555555555

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 15:27:54 »
เหนื่อยใจแทนคนที่ใช้รถเลย คุณภาพการประกอบและตัวถังยังห่วย แต่กลบได้โดยการประชาสัมพันธ์ ราคา เทคโนโลยี กระแสผลักดันรถไฟฟ้า และรูปทรงที่แตกต่างจากเจ้าอื่น

แล้วจากที่ผลิตมาหลายสิบปีแล้ว ก็ควรจะแก้ปัญหาตรงนี้ตั้งนานแล้วนะ

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 15:29:47 »
ถ้าเป็นเรื่องงานประกอบ รู้สึกผู้บริโภคที่สหรัฐจะไม่ซีเรียสเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะรถราคาถูกและมีใช้งานกันทุกบ้าน แต่อันนี้ไม่แน่ใจว่าที่ไหนนะครับ น่าจะผ่านการใช้งานมาพอควรแล้ว คงมีกาวหลุดบ้าง เป็นปกติของรถที่ประกอบที่นั่น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 16:11:15 »
มาชม พวงมาลัย Tesla Model S ล่าสุด

Before

After

ทุกท่านคิดว่าชอบพวงมาลัย Model S แบบไหนมากกว่ากันครับ

กะจะไม่ให้คุมพวงพามาลัยเลยนะนี่ เอาจริงมันใช้งานยากนะครับ อย่างน้อยมันต้องมีสาวพวงมาลัยในโค้งโหดๆบ้างแหละจะไปไว้ใจระบบช่วยขับเต็ม100ไม่น่าจะใช่เรื่องที่ดีครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 19:01:17 »
เค้ามุ่งเน้นแต่ความเป็น BEV คือเรื่องแบตกับมอเตอร์นี้ไม่มีใครสู้เค้าได้จริงๆ ซุปเปอร์คาร์​เครื่องโตๆโดนสวนแบบไร้ราคาเลย
โครงสร้างความแข็งแรงก็ทำให้หน่วยกู้ภัยที่อเมกาต้องหาเครื่องตัดถ่างเหล็กที่มีกำลังสูงขึ้น

แต่คุณภาพการประกอบ และความรู้สึกพรีเมียมนี้ไม่ได้จริงขนาดที่อเมกาขายไม่ได้แพง พอมาไทยเจอราคานี้ไปคนละทางกับความพรีเมียมเลย ซึ้งถ้าผมอยู่อเมกาผมก็ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 19:24:02 »
ค่ายนี้โดนบ่นเรื่องคุณภาพมานานแล้วนะครับ

เคยดูใน TV เหมือนพนักงานก็ทำงานกันหนักมากๆ บางทีทำงานหนักเกินไป ทำให้พักผ่อนน้อย มีผลต่อคุณภาพงานที่ออกมาเหมือนกันนะครับ

MacH1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 19:24:47 »

Before

After

แบบล่างน่าลองคับ ล้ำดีเหมือนขับเครื่องบินเจ็ต มีเรื่องประเด็นให้คุย impress กะ ผดส. ได้สบายๆ

MacH1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2021, 19:26:20 »
พวกคันที่ผลิตที่จีนงานเนียบกว่า made in usa พอสมควร แต่ยังผลิตแค่ 3 กับ Y ยังไม่มี S, X, Roadster

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2021, 10:38:13 »
Tesla ใน US นี่ขึ้นชื่อว่างานประกอบห่วยมานานแล้วครับ ห่วยกว่าค่าย H ในไทยเยอะ อย่างกะไม่มีตรวจ QC เลย
บางคันประกอบแผงประตูภายในสีไม่เหมือนกัน บางคันวิ่งๆไปหลังคาหลุด ช่อง gap บนตัวถังไม่เท่ากัน สีตัวถังก็เห็นเป็นเปลือกส้มชัดเลย

อีกอย่างก็ขึ้นชื่อว่าเป็นรถที่ปัญหาจุกจิกเยอะ ตาม Consumer report จัดอันดับให้เป็นรถที่ unreliability อันดับต้นๆเลย

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2021, 11:15:35 »
ระบบขับเคลื่อนนำหน้าคู่แข่งหลายปี งานประกอบตัวถังตามหลังหลายปีเช่นกัน ส่วนตัวเชื่อว่าเป็นผลมาจากการที่เทสล่าพยายามจะพลิกวิธีการในการทำงานโดยพึ่งพาหุ่นยนต์หรือเทคโนสมัยใหม่ ค่าแรงที่แพงมากเป็นอุปสรรคกับงานประกอบในแบบปัจจุบันครับ คงต้องลองผิดลองถูกไปจนกว่าจะเจอวิธีที่ compromise ได้ทุกด้าน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2021, 13:48:27 »
Tesla มีคนทั่วโลกบ่นเรื่องคุณภาพงานผลิตและประกอบมานานละครับ ที่เมกา ราคาก็ไม่ได้สูงมาก แต่ยังไงก็ถือว่าสูงกว่ามาตรฐานงานกระกอบ

มีดีที่ Software

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2021, 17:29:20 »
Tesla ใน US นี่ขึ้นชื่อว่างานประกอบห่วยมานานแล้วครับ ห่วยกว่าค่าย H ในไทยเยอะ อย่างกะไม่มีตรวจ QC เลย
บางคันประกอบแผงประตูภายในสีไม่เหมือนกัน บางคันวิ่งๆไปหลังคาหลุด ช่อง gap บนตัวถังไม่เท่ากัน สีตัวถังก็เห็นเป็นเปลือกส้มชัดเลย

อีกอย่างก็ขึ้นชื่อว่าเป็นรถที่ปัญหาจุกจิกเยอะ ตาม Consumer report จัดอันดับให้เป็นรถที่ unreliability อันดับต้นๆเลย
ช่วงนี้เลยทวีตเพื่อปั่นหุ่นบ่อยๆก่อนขายไม่ได้