ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ทำรถผมน้ำมันเกียร์รั่ว! ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 14033 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
เกริ่นก่อนครับว่า รถผมเป็น Camry วิ่งประมาณ96,xxx แล้วเสียงเกียร์ดังแคร๊กๆ ขณะเติมคันเร่งก่อนเกียร์จะเปลี่ยนขึ้น แล้วจะไปดังอีกครั้งที่ชัดเจนคือช่วง 5-6 พันรอบ เสียงฟังจากในรถไม่ได้ยินครับ ต้องเปิดกระจกฟังเอา แล้วคราวนี้ผมเลยเอาเข้าเช็ค ศูนย์บอกว่า ต้อง Overhaul ไม่ก็เปลี่ยนใหม่ทั้งลูก ผมเลยยังไม่ให้ทำอะไรทั้งนั้น ปรากฎว่า รับรถมาแล้วน้ำมันเกียร์รั่วตลอดเวลาและเยอะมาก ผมไม่ทราบว่าเยอะขนาดไหน คราวนี้ผมควรจะทำอย่างไรบ้างครับ แล้วหากเกียร์มีปัญหาผมควรจะทำอย่างไรต่อไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: ศูนย์ทำรถผมน้ำมันเกียร์รั่ว! ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 18:49:22 »
เกริ่นก่อนครับว่า รถผมเป็น Camry วิ่งประมาณ96,xxx แล้วเสียงเกียร์ดังแคร๊กๆ ขณะเติมคันเร่งก่อนเกียร์จะเปลี่ยนขึ้น แล้วจะไปดังอีกครั้งที่ชัดเจนคือช่วง 5-6 พันรอบ เสียงฟังจากในรถไม่ได้ยินครับ ต้องเปิดกระจกฟังเอา แล้วคราวนี้ผมเลยเอาเข้าเช็ค ศูนย์บอกว่า ต้อง Overhaul ไม่ก็เปลี่ยนใหม่ทั้งลูก ผมเลยยังไม่ให้ทำอะไรทั้งนั้น ปรากฎว่า รับรถมาแล้วน้ำมันเกียร์รั่วตลอดเวลาและเยอะมาก ผมไม่ทราบว่าเยอะขนาดไหน คราวนี้ผมควรจะทำอย่างไรบ้างครับ แล้วหากเกียร์มีปัญหาผมควรจะทำอย่างไรต่อไปครับ ขอบคุณครับ
ของพีปีอะไรคับอย่างพีต้องปี07แน่คับถ้าเปนผมOverhaul คับ ถ้าช่อมหรีอเปลียนราคาเท่ากันผมว่าเปลียนทั้งลูกเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 18:51:59 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ศูนย์ทำรถผมน้ำมันเกียร์รั่ว! ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 18:55:30 »
รั่วเยอะอย่าฝืนขับนะครับ ไม่งั้นลาโลกทั้งลูกแน่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 19:28:38 »
ของพีปีอะไรคับอย่างพีต้องปี07แน่คับถ้าเปนผมOverhaul คับ ถ้าช่อมหรีอเปลียนราคาเท่ากันผมว่าเปลียนทั้งลูกเลยคับ
555 ทำไมถึงเดาถูก รถผม Camry ACV40 2.4V หน่ะครับ เปลี่ยนทั้งลูก หลักแสน ไม่ไหวอะครับ

รั่วเยอะอย่าฝืนขับนะครับ ไม่งั้นลาโลกทั้งลูกแน่
ครับผม พรุ่งนี้ช่างเทคนิค จะเข้ามาเช็ครถตอนเช้า คงต้องเอาเข้าศูนย์ ผมอาจจะให้รถมายกอะครับ

ปล. แต่ปัญหาตอนนี้ผมกำลังเครียดว่าเกียร์จะมีปัญหาหนักกว่าเดิม เพราะหลังจากเอามาขับแล้ว เกียร์เปลี่ยนได้กระชากแบบรู้สึกได้ครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี แต่เกิดหลังจากผมนำรถเข้าศูนย์นะครับ ก่อนเข้าทุกอย่างปกติ เพียงแต่มีเสียง

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 20:17:38 »
ถ้าน้ำมันรั่วออกหมดเกียร์พังแน่นอน
ที่จริงรู้ว่าน้ำมันรั่วมากก็ไม่น่าจะขับต่อ เพราะโอกาสเสียหายมันมีมากขึ้น
ต้องดูว่ารั่วจากตรงไหน ซีลยาง หรือโดนอะไรกระแทกเสื้อเกียร์แตกหรือเปล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:55:40 »
ถ้าน้ำมันรั่วออกหมดเกียร์พังแน่นอน
ที่จริงรู้ว่าน้ำมันรั่วมากก็ไม่น่าจะขับต่อ เพราะโอกาสเสียหายมันมีมากขึ้น
ต้องดูว่ารั่วจากตรงไหน ซีลยาง หรือโดนอะไรกระแทกเสื้อเกียร์แตกหรือเปล่า

ผมเพิ่งจะรู้ตอนกลับบ้านแล้วมาดูที่จอดรถอะครับ เพราะปกติ ก่อนออกรถไม่ได้ดูอะไรเลย(อันนี้ความผิดพลาดของผมเอง)  ควรหมั่นดูสังเกตุมากกว่านี้ ตอนนี้ก็กังวลครับกลัวพัง เพราะเกียร์เปลี่ยนแล้วกระตุก

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:03:36 »
ใช่ศูนย์-ตยต-ม.(ตัวย่อนิดนึงนะครับเดี๋ยวจะหาว่าไปว่าเค้า)รึเปล่า ผมเคยโดนวางยาหลายครั้ง เช็คระยะรถสภาพดีๆ ออกมาปัญหาเพิ่ม เช่น โชครั่วแต่ก่อนหน้าขับปกติ ออกมาจากศูนย์วิ่งตึงๆเลย มองดูน้ำมันเยิ้มกระบอกเลย ก่อนหน้าก็ไม่เป็น เป็นอีกหลายอย่างกับศูนย์นี้ขนาดเปลี่ยนสาขาแล้วยังโดน ก็เลยเลิกคบ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:13:28 »

ผมเพิ่งจะรู้ตอนกลับบ้านแล้วมาดูที่จอดรถอะครับ เพราะปกติ ก่อนออกรถไม่ได้ดูอะไรเลย(อันนี้ความผิดพลาดของผมเอง)  ควรหมั่นดูสังเกตุมากกว่านี้ ตอนนี้ก็กังวลครับกลัวพัง เพราะเกียร์เปลี่ยนแล้วกระตุก

สวัสดีครับ
กรณีรับรถแล้วไม่ได้ตรวจดูอะไร อย่าโทษตัวเองครับ เป็นผมก็คงไม่มุดไปดูว่ามีอะไรผิดปกติใต้ท้องรถหรือเปล่า
เกียร์กระตุกอาจเกิดจากปริมาณน้ำมันเกียร์มีน้อย (ไม่ถึงกับแห้ง) ก็ได้
ประเด็นที่เข้าศูนย์แล้ว การตัดสินใจของเจ้าของรถค่อนข้างลำบาก เขาชี้เป้าแล้วจะ Overhaul หรือเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่
ลองดูว่าเขาจะตอบปัญหาเรื่องน้ำมันรั่วว่าอย่างไร อย่างที่คุณ Cool Runner ว่า ต้องรู้สาเหตุ พยายามให้อาการกลับไป
ตอนเข้าไปครั้งแรกเรื่องเสียงอย่างเดียว  ถ้าโชคดีถ้าเจอเหตุรั่วแล้วแก้ไขได้
ตัดสินใจอีกครั้งว่า ให้ร้านเกียร์ข้างนอกทำ ซึ่งปัจจุบันมีหลายๆร้าน ลองหาข้อมูลโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ว่า Overhaul
เกียร์รุ่นนี้ใช้งบเท่าไร
เกียร์ใหม่ เห็นราคาคง ทำใจไม่ได้
เกียร์มือสองสภาพดี (อยู่ที่ดวง)
Overhaul ในศูนย์
Overhaul ร้านข้างนอก
อายุเกียร์ แสนโล ต้อง Overhaul ค่อนข้างน้อยไปหน่อย เมื่อเทียบกับรถผม Suzuki Vitara ที่ ยกเครื่องเกียร์ ที่ สามแสนกิโล 10 ปี
แต่ตัวแปรเรื่องการใช้งานและการบำรุงรักษาตามระยะทางก็น่าจะมีผลเรื่องอายุการใช้งาน
หวังว่าคงเป็นแนวทางไม่มากก็น้อยครับ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:17:57 »
 ;Dเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างไหมครับ ไม่ต้องรอ 80000 โลหรอกครับหากทรัพย์ถึง กรณีน้ำมันรั่ว ตอนเข้าอาจจะรั่วนิดหน่อย
ขอเราขับออกมาการสึกหรอมันเพิ่มขึ้น ก็รถมันไม่ได้จอดเฉยๆ (เคยเจอเคสคล้ายๆกันครับ) แต่ก็ต้องดูกว่าเข้าศูนย์เขาทำอะไรบ้าง
ไปขันน๊อตแล้วลืมขันให้แน่นไหม มากมายครับ

โอเวอร์ฮอลเกียร์เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับเพราะลูกหนึ่งพี่โตขายเป็นแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 00:07:22 »
อัพเดทครับ วันนี้ทาง รองผู้จัดการศูนย์ ให้ช่างมันดูรถที่บ้านแล้วนำรถเข้าศูนย์บริการไปครับ เหตุเกิดจาก ประเก็นครับมีตามด สาเหตุคือ ทางทีมช่างนำน้ำมันเกียร์ออกมาตรวจสอบวมีสิ่งแปลกปลอมปนเปื้อนไหม แล้วตอนใส่น้ำมันเกียร์ไปไม่ได้เปลี่ยนประเก็นให้ครับ ทางศูนย์ เลยรับผิดชอบโดยการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ใหม่และประเก็นครับ

ปล. คราวนี้ผมอยากทราบว่า รถผมตอนนี้ปกติแล้วครับ มีแต่เสียงดังช่วงเร่งไต่ความเร็วขึ้นไปแคร๊กๆ เบาๆ ภายในห้องโดยสารจะไม่ได้ยิน แต่ไม่มีอาการกระตุกขณะเปลี่ยนใดๆ แล้วครับ แต่ผมอยากทราบว่า อาการนี้มันอันตรายมาก น้อย ขนาดไหนครับ แล้วผมจะสามารถใช้ต่อไปโดยที่ยังไม่ Overhaul ได้ไหมครับ ใจจริงผมก็อยาก แต่เห็นช่างของศูนย์บอกว่า ระบบเกียร์ ระเอียดอ่อนมาก กลัวว่าปัญหานี้จบปัญหาใหม่เข้ามา ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า หากผมจะใช้ต่อไปโดยไม่ทำอะไรเลย แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ แล้วพยายามไม่คิกดาวน์เกิน4พันรอบ จะยังใช้ต่อได้อีกนานไหมครับ ขอบคุณครับ