ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo เปิดตัวระบบความปลอดภัยครั้งแรกของโลกอีกครั้งกับระบบ"จักรยานตัดหน้าเบรกเอง"  (อ่าน 4786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
ระบบนี้มาใน Volvo my2014 ที่เปิดตัวใน Geneva motorshow

คิดๆดูแล้ว Volvo เล่นง่ายดี คราวหลังเจออะไรก็เบรกเองทุกอย่าง แล้วบอกว่าเป็นระบบความปลอดภัยใหม่ 555

แต่ระบบนี้ไม่น่าจะได้ใช้ในเมืองไทยแหะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

มันเป็นระบบที่ดีเลิศนะ

แต่ผมห่วงเรื่องเดียวถ้ามาใช้ในไทยแลนด์แดนสนธยาคือ
มีสิทธิ์โดนข้างหลังจิ้มท้าย โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์ กรณีที่ยังแซงไม่ได้
มักจะชอบขี่ใกล้ๆ ท้ายรถเรา

ออฟไลน์ keamglad

รถติดๆในเมืองคนใช้ไม่ได้ มีทั้งคนทั้งรถ ทั้งมอไซด์ วิ่งกันแถวหน้ารถ  มันคงงงอะจะเบรคหหรือจะไปดีวะ

ออฟไลน์ reyeshenry

แค่จักรยานหรือครับ

แล้วคนตัดหน้า  รถยนต์ตัดหน้า  รถมอเตอร์ไซต์ตัดหน้า มันเบรคเองป่าวครับ   

ออฟไลน์ john

บ้านเรามันคงเบรคบ่อยจนโดนคันหลังชนท้ายเพราะมอเตอร์ไซต์ปาดหน้าประจำ

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
แค่จักรยานหรือครับ

แล้วคนตัดหน้า  รถยนต์ตัดหน้า  รถมอเตอร์ไซต์ตัดหน้า มันเบรคเองป่าวครับ   

อันนั้นทำได้นานแล้วครับ ตั้งแต่ xc60. เมื่อสามปีก่อน
รุ่นใหม่ๆทำงานได้ที่ความเร็วสูงขึ้น

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ถ้าเป็นเมืองไทยจะมีฉากจบเพิ่มนะครับ

ตอนฉากจบ ฉากที่V40 ขับมาเทียบจักรยาน คนขับV40จะเปิดกระจกออกพร้อมชูนิ้วกลางให้จักรยาน แล้วเหยียบคันเร่งหนีหายไปในบัดดล

ออฟไลน์ 5ume7h

คิดว่าถ้าวิ่งในกทม. คงต้องปิดระบบนี้ไปก่อน

ออฟไลน์ 2k

ในอนาคตเราคงได้เห็นรถยนที่แล่นเองตามพอกีด GPS ที่ตั้งไว้จากวอลโว่เป็นยี่ห้อแรกนี่แหละ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ oreo_san

• **
ระบบนี้คงจะมีสวิทช์ ปิด- เปิด เพื่อให้เลือกใช้ได้ตามสภาพที่ต้องการหรือเปล่าครับ   แต่ถ้าไม่มี ก็น่าเป็นห่วงมากในการนำมาใช้ที่เมืองไทยเรา  แล้วระบบนี้จะทำงานได้ดีแค่ไหนกับความเร็วต่างๆ กัน เช่น ที่ความเร็ว 40 กม./ชม อาจจะตอบสนองสั่งการเบรกได้ดี แต่ถ้าที่ความเร็ว 100 กม./ชม  ขึ้นไป จะเป็นอย่างไร ;D

ออฟไลน์ shanon

• **

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
มาเมืองไทย ระบบนี้คงเอ๋อๆบวมๆ คิดแล้วตลกดี :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เวอร์ชั่นไทยอาจจะมี BMTA Detection w/ full Auto brake  ;D ;D

ออฟไลน์ f1rstgot

โดนเพื่อนสอยดากแน่ๆครับ

ออฟไลน์ redsun

เอามาใช้เมืองไทย
เครื่องทำงานตลอดเวลาแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
น่าจะทำงานคล้ายกับ active stop ใน focus และใน s60 ตัวปัจจุบัน
แต่ของเดิมทำงานด้วยจับวัตถุแค่ชิ้นเดียว ที่มีขนาดใหญ่ประมาณนึง
ตัวนี้น่าจะทำงานได้ละเอียดกว่า น่าจะจับได้ 3-6 จุด กับวัตถุชิ้นเล็กกว่า

คิดว่าไม่ได้หยุดเลยแต่ช่วยเบรคเตือนย้ำๆเบาๆ ระดับรู้สึกได้ ไม่ได้เบครแล้วหยุดหัวทิ่ม
แล้วถ้าจะหยุดนิ่งเลย จะต้องเหยีบเบรคเองครับ
คิดเอาเองล้วนๆ
ส่วนตัว คิดว่าใช้ได้จริงนะ แต่อาจจะบ่อยจนน่ารำคาญหรือเปล่าอีกเรื่อง  ;D

ออฟไลน์ FyGI

ขอตั้งชื่อว่า

"ระบบป้องกันการปาดหน้าเค้ก"

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ผมเคยขับรถไปจะเลี้ยวเข้าปั๊ม แล้วชอบมีเหตุการณ์นี้ประจำคือ คนชอบมาข้ามทางเข้าปั๊มทุกที ไม่รู้เป็นอะไรกัน
เปิดไฟเลี้ยวปกติ เจอคนเบรคให้คนข้ามไป ซัก 2 วินาที "ตึง" มอไซ ชนท้ายครับ เค้าบอกว่าผมเบรคกระทันหัน (ตรงไหนฟะ ขับมาไม่ได้เร็วเลยจะเลี้ยวเข้าปั๊ม)
บังเอิญโชคดี วันนั้นใช้กระบะ กันชนท้ายไม่สึกไม่มีรอยเลย มอไซไฟหน้าแตก หน้ากากด้านหน้าแตกยับ
ด้วยความสงสารแต่เรียกประกันทางเรามาแหละมอไซไม่มีประกัน เลยจะไม่เอาความ แล้วจะให้ 2 พัน ไปถือว่าช่วยๆกัน พอคุยทางมอไซ เค้ายังยืนยันว่าผมผิดเบรคกระทันหันคราวนี้เพิ่มตัดหน้าด้วยเอ้า เออ แล้วบอกลุงเป็นทนาย ผมของขึ้นครับไม่คุยเดินออกมาบอกประกันผมไม่คุยกับมัน ไปคุยกันเองไม่ช่วยมันด้วย
ซักพัก ตำรวจก็มาเรียกประกันกับมอไซไปคุย เราก็ได้ยิน ตำรวจบอกมอไซว่าต้องไปชดใช้ผมด้วยซ้ำ จากนั้นมอไซหน้าถอดสีโทรไปหาลุงมั้ง คุยอยู่พักใหญ่
แล้วมาบอกผมว่าไม่เอาความแยกย้ายกันไปละกัน ผมเลยสวนเลยบอกไม่เอาจะเอากันชนใหม่ มันมีรอยบุบไปของผมของแท้ด้วย(จริงๆไม่มีเลยโครตแข็งเลย)
มันก็เงียบเดินออกไปโทรสับยกใหญ่กับใครไม่รู้จ๋อยไปคุยกับประกันผม ทางประกันผมเลยหมั่นไส้เลยจัดดอกใหญ่ไปว่ายังไงก็ต้องเปลี่ยนของใหม่ไม่งั้นไปโรงพัก
มันก็เอาแต่โทรไปเครียดไป สะใจผมแหละ ผมเลยบอกประกันบอกมันหยวนๆไปตอนนั้นก็จะ 4 ทุ่มแหละ อยู่ปทุมเดี๋ยวกลับดึกเกิน
ให้ติ็บประกันไปนิดนึงเพราะเค้าปกป้องผมได้ดีจริงๆ