โพลล์

MG ZS EV
10 (15.9%)
MG EP
15 (23.8%)
ORA Good Cat
7 (11.1%)
NETA V
2 (3.2%)
ชอบรถ EV ที่ไม่ใช่รถจีน
29 (46%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 61

ผู้เขียน หัวข้อ: รถ EV จีนที่นำเข้ามาจำหน่ายในไทย น่าสนใจหรือไม่  (อ่าน 4619 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ทุกท่านชอบรถ EV จีนรุ่นไหนมากที่สุดในชั่วโมงนี้ บอกเหตุผลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ยังไม่มีคันที่โดนใจเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ที่โดน ก็คือ ep  แต่คงไม่ซื้อ  รอดูของพี่โต กับeqก่อน  ราคาไปไกลแค่ไหน

ออฟไลน์ REX

ชอบ ora good cat  ตรงรูปทรงน่ารักของมัน
ถ้าซื้อตอนนี้ คงเอาคันนี้
แต่จริงๆจะรออีก 3 ปีขึ้นไป  ให้รถที่มีอยู่เก่าจนต้องเปลี่ยนคันซะก่อน

ออฟไลน์ pjs6306

ตอนนี้สนใจ BEV เล็งๆไว้ mg กับ GWM แต่น้ำหนักเทไป new zs ev ตัว D ที่เลือก MG เพราะทำตลาดมาพักใหญ่แล้ว ศูนย์บริการครอบคลุม ดูแล้วอุ่นใจ ชอบรถทรง SUV ครับ

Bornplanet

ยังไม่มีคันที่โดนใจเลยครับ

Toyota bZ4X น่าโดนใจสุดๆ แต่ราคาน่าจะทะลุ 2 ล้านบาทแน่นอนครับ

Bornplanet

ที่โดน ก็คือ ep  แต่คงไม่ซื้อ  รอดูของพี่โต กับeqก่อน  ราคาไปไกลแค่ไหน

Mercedes-Benz EQS น่าจะส่งมอบในช่วงเดียวกับ Toyota bZ4X…..ปลายปีนี้ครับ

Bornplanet

ชอบ ora good cat  ตรงรูปทรงน่ารักของมัน
ถ้าซื้อตอนนี้ คงเอาคันนี้
แต่จริงๆจะรออีก 3 ปีขึ้นไป  ให้รถที่มีอยู่เก่าจนต้องเปลี่ยนคันซะก่อน

ยอดขาย ORA Good Cat ในตอนนี้ 1,100 กว่าคันแล้วครับ ภายใน 4 เดือนตั้งแต่เปิดตัว

Bornplanet

ตอนนี้สนใจ BEV เล็งๆไว้ mg กับ GWM แต่น้ำหนักเทไป new zs ev ตัว D ที่เลือก MG เพราะทำตลาดมาพักใหญ่แล้ว ศูนย์บริการครอบคลุม ดูแล้วอุ่นใจ ชอบรถทรง SUV ครับ

MG ZS EV น่าสนใจนะครับ ใช้งานในระยะยาวก็สบายๆ ไร้ปัญหาจุกจิก ไร้ปัญหาระบบ EV ขัดข้อง

ออฟไลน์ apinui

โดยส่วนตัวไม่คิดจะใช้เลยครับ โดยส่วนตัวแล้วไม่ปลื่ม ไม่คุ้มค่า (สำหรับผมนะ)

ดังนั้นรถ EV สำหรับผมคือ ไม่มีอะไรให้น่าสนใจเลย

PKS8

เอาจริงๆ ไม่ชอบรถจีนเลยครับ ไม่ชอบซักคันเลย แต่ที่มันบีบๆหน่อยคือ ญี่ปุ่นไม่มาซักที ยุโรปก็ราคาแรง และน้ำมันก็แสนแพง สรุป อยู่เฉยๆไปก่อนดีกว่า ผมเห็นพัฒนาการรถ EV แล้ว เหมือนซื้อก่อนเจ็บก่อนยังไงไม่รู้เลย ทั้งๆที่มันควรจะซื้อก่อนประหยัดก่อน

ออฟไลน์ PC CK

แพลนจะออกc40แฟนชอบมากแต่ติดตรงหลังคาปิดไม่ได้นี่ล่ะครับ xc40pure electricแฟนก้ไม่ชอบเอ่อ ไอ้เราก็งงมันต่างกันนิดเดียว
เลยดูเป็นIX3ศูนย์ห่างออกไปแค่ร้อยกว่ากิโล น่าจะสะดวกดเวย
แต่ติดตรงแฟนไม่ค่อยชอบอีก ถ้าใีxc60pure ecltricนี่จบไปแล้วครับ
ปัญหาอีกอย่างตอนนี้คือ แต่ละคันนี่คิวรอรถนานมาก ปกติไม่เคยรอ อยากออกก็ไปออกเลยไม่เคยต้องจองนานแบบนี้
ส่วนของแบรนด์จีนจริงๆติดตรงไม่มั่นใจQCเท่านั้นเอง แบบแมวดีก็ชอบทรงนะครับ แต่ไม่มั่นใจจริงๆ ข้ามไปยุโรปไปเลยจบครับ
ว่วนbz4x ถ้าราคาเปิดมาแถวสองล้าน ขยับเพิ่มอีกนิดได้ยุโรปแล้วครับ กับสีดำๆเกนือซุ้มล้อหน้าหลังนี่ขัดใจมาก ถ้าทำออกมาทางharrierหรือnxนี่จะโอมาก
ยิ่งไม่ได้ปลื้มอะไรกับพี่โตนี่ตัดทิ้งก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
EP ราคาใหม่ น่าสนใจขึ้นมากครับ

รถไฟฟ้าสำหรับผมเน้นขับระยะใกล้ไม่เกินระยะทาง 150km ต่อวัน และชาร์จไฟบ้านทุกวันครับ
ไม่เน้นขับไกลและต้องหาที่ชาร์จนอกบ้านครับ ไม่ชอบลุ้น

อ้อ และผมไม่ได้หวังเรื่องราคาขายต่อสำหรับรถไฟฟ้าเลยครับ ไม่ว่าจะยี้ห้ออะไร จะมีคนกล้าซื้อมือสองหรือเปล่ายังไม่รู้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2022, 21:57:04 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
ชอบ MG EP ครับ แต่รอรุ่นใหม่ ที่หวังว่าจะมีระบบความปลอดภัยมากขึ้นกว่าปัจจุบัน และพับเบาะหลังให้ราบเรียบได้จะดีมาก (หรืออย่างน้อยก็ราบเรียบกว่ารุ่นปัจจุบัน) ถ้าปรับปรุงแล้วราคาไม่โดดไปเกิน 1.2 ล้าน จะซื้อแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ Smith686

ผมว่ารถ EV เหมาะสำหรับคนที่คิดจะใช้รถไม่เกิน 10 ปีครับ  เพราะเมื่อรถอายุ 10 ปี  แบตเตอรี่จะหมดอายุ  ราคาค่าเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เกินครึ่งของราคารถใหม่ไปเยอะมาก  ถึงตอนนั้นจะขายรถก็ไม่มีใครซื้อ  จะเปลี่ยนแบตใหม่ก็เสียดายเงิน

ออฟไลน์ lexus

ชอบดีไซน์ภายนอกของแมวดีนะ
แต่พวกergonomicในการควบคุมต่างๆของรถดูไม่เป็นมิตรกับคนใช้งานเลย ยังอ่อนประสบการณ์ด้านนี้

บริษัทของจีนทำรถอะทำได้ แต่ตอนนี้ยังทำรถที่ดีไม่ได้
คงต้องใช้เวลาเรียนรู้อีกสักพักใหญ่ๆ และหวังว่าสักวันจะดีพอเทียบเกาหลี ญี่ปุ่นได้ เมื่อนั้นคงอาจได้อุดหนุนสักคัน

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
ดูจากความจริงจังและจริงใจ mg gwm ได้ไปเต็มๆสำหรับการตั้งใจขยายธุรกิจ bev

ส่วนของญี่ปุ่น เหมือนโดนบังคับให้อนาคตขาย bev

เพราะงั้น ค่ายที่เต็มใจทำ bevให้มีมาตรฐาน ผมมองว่าค่ายจีน นะครับ

ดูจากการขยานจุดชาร์ทก็ได้ค่ายจีนขยายเต็มที่
ส่วนค่ายยุ่นเช่น  nissan เองหายรถไฟฟ้าม2ปีละ เคยได้ยิน การทำจุดชาร์จบ้างมั้ย
คหสต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2022, 10:58:16 โดย tOntrAnETY »

ออฟไลน์ NoName__???

MG EP น่าสนใจ แต่option ในตัวโล้นไปหน่อยสำหรับปี 2022   ถุงลมแค่ 2 ใบ / เบาะปรับมือ/ กล้อง 360 ไม่มีมาให้ / Heater ไม่มี ไม่รู้ตัดออกลดต้นทุนรึเป่า เพราะขายในจีนน่าจะมี Heater

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
ไม่โดนสักตัวเลย ผมมองหาไฟฟ้ามาแทนCAMRY cv50 ของผมอยุ่ครับ  แต่มาตราฐานคือต้องแรงแถวๆ MODEL 3 LR ขึ้นไปครับผม จะรอดูอีกสักสองปี ;D
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ axister

ภาพรวมผมมองว่า mg ep คุ้มสุด

แต่ถ้าเอา tech ต่างๆ ora good cat

ตอนแรกมองว่า zsev น่าสนมาก แต่ความเนี๊ยบหลายๆอย่างยังเป็น zs ชาร์จช้า ฝาท้ายไฟฟ้าก็ยังไม่มีมาให้ เทียบกับราคาแล้วไป ora good cat ดีกว่า

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
รอญี่ปุ่นลงมาเล่นแบบเต็มๆค่อยมาดูอีกทีครับ ตอนนี้ยังไม่เดือดร้อนกับค่าน้ำมันกับเจ้า 2 ดีเซลเท่าไหร่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
สนใจ Nio, BYD, Xpeng แต่มันไม่มา

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
ก่อนหน้านี้ยังไม่สนใจครับ แต่พอ Goodcat GT เปิดตัว ทำให้เหลียวมองได้หน่อยนึงครับ ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ Mp4_007

ตอนนี้ คันที่เอื้อมถึง ยังไม่มีถูกใจสักคันเลย รอสักปีสองปี เชื่อว่าตัวเลือกจะเยอะกว่านี้ ค่อยรอดูอีกที  รอรถญี่ปุ่น ราคาไม่เกินล้าน +- นิดหน่อย

ออฟไลน์ Kanarath

ถ้าจากโจทย์ถามว่ารถ EV จีนน่าสนใจหรือไม่
ก็คงต้องตอบว่าไม่น่าสนใจเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าถามว่าคันไหนน่าสนใจ ผมเลือก Neta ครับ อยากรู้ว่า ปตท. จะทำตลาดยังไง นอกจากให้เช่า EV ใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าราคาดี มีศูนย์เยอะ อะไหล่หาง่าย ผมว่าก็พอซื้อได้นะ
EV ราครขายมือ2 ผมไม่สนใจ ถูกก็ไม่ซีเรียสครับ
คันที่ใช้อยู่ตอนเลิกใช้ ขายมือ2 ส่วนต่างก็ได้ EVจีนตัวท๊อป 1 คันแล้ว

ถึงพี่โตจะทำมาขาย แต่ราคาไปไกลแน่นอน
ซื้อตอนนี้ใช้ก่อน ค่าไฟยังไม่แพงคุ้มกว่า คืนทุนไว
อนาคต EV วิ่งกันเกลื่อนเมือง รบ. ต้องขึ้นค่าไฟแน่นอนครับ