ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถลุยน้ำ พอขึ้นถนนแห้งแล้วมีเสียง วึ้ง วึ้ง วึ้ง ดังมาจากล้อหลัง  (อ่าน 6019 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สวัสดีครับ

วันนี้ ขับรถออกจากบ้านเป็นครั้งแรกในรอบ1เดือนครับ

ไม่อยากออกมาเล้ย แต่ก็ต้องออกมา เพราะเปิดเทอมวันนี้พอดี เลยเอาRanger Hi-Rider (Opencabรุ่นแรกน่ะครับ)ออกมา

ในหมู่บ้าน ถนนทางเข้าหมู่บ้าน ท่วมแค่แก้มยาง เพราะถนนสูง แต่พอลงถนนเอ๊ย คลองวัชรพลเท่านั้นแหละ

น้ำสูงเลยบันใดข้างมาหน่อยนึง(ครึ่งล้อพอดีครับ) บางช่วงก็สูงเลยขอบประตูข้างล่าง น้ำสาดขึ้นมาที่ฝากระโปรงเลย โชคดีที่น้ำไม่เข้ารถครับ แห้งสนิท ใส่เกียร์1 เหยียบตลอดทาง
ลุยน้ำออกมาระยะทางประมาณ 4-5กิโลเมตรต่อเนื่องครับ คนก็เต็มรถด้วย

พอออกถนนรามอินทรา ขับประมาณ 60 ได้ยินเสียงดังมาจากล้อหลัง วึ้ง วึ้ง วึ้ง ดังตลอดเลยครับ
ไม่กล้าขับมาที่ ม.ครับ กลัวล้อหลุดระหว่างทาง :D ;D จอดรถไว้แถวๆวงเวียนหลักสี่แล้วขึ้น ปอ. มาแทน

อยากทราบว่า ลูกปืนล้อหลังลากลับบ้านแล้วใช่ใหมครับ?
แล้วถ้าผมขับกลับบ้าน จากนั้นก็จอดเฉยๆ ไม่ขับ แล้วก็รอจนน้ำลงกว่านี้แล้วค่อยเอาไปซ่อม (น่าจะซัก 1สัปดาห์หลังจากนี้) จะมีผลเสียอะไรเพิ่มขึ้นมาใหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล.เมื่อเช้าเจอ Camry Hybrid ลุยเข้ามาด้วย ช่วงต้นๆ ถนนวัชรพล น้ำสูงมิดกันชนเลย

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เสียงผ้าเบรกเปียกเย็นเพราะถูกน้ำ ไม่ควรจอดเลยนะ ควรขับจนให้มันร้อนแล้วแห็งจะดีมากๆๆๆ แบบนี้ ถ้าดึงเบรกมือไว้กลับมามีติดแน่ๆๆ ดังปั้งเลยละ 

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ขอบคุณมากๆครับ

ตอนจอดก็ไม่ได้ดึงเบรคมือครับ เข้าเกียร์ว่าง พอดีจอดซ้อนคัน เผื่อคันข้างในเค้าจะออกจะได้เข็นได้ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ถ้าไม่ได้แตะเบรค ขับ แล้ว วิ้งๆ น่าจะ ลูกปืนแตก นะครับ ไปตกหล่มมาไหมอะครับ ลองเช็คก่อนตรงนี้ดีกว่าไม่แพง แต่ ลุยน้ำมาสูงๆ แล้วไม่ได้จอดสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ให้ภายในห้องเครื่องแห้ง ระวังรถรวนนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น้ำเข้าไปในชุดลูกปืนหรือเปล่า จารบีหายหมดละก็พังเลยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ผมให้ที่บ้านเค้าขับกลับมาแล้วครับ พอดีมีกุญแจ2ชุด เลยให้ที่บ้านขับกลับมา
ผมไม่กล้าขับครับ กลัวพังคามือจริงๆ

ตอนที่ลุยน้ำมีแตะเบรคใหม? มีครับ บางช่วงจอดรับคนขึ้น-ลงรถครับ

ส่วนไปตกหล่มอะไรมาใหม ไม่เคยครับ ก่อนหน้านี้ใช้งานปกติ แต่ว่า ตั้งแต่28เดือนที่แล้ว จอดนิ่งสนิทหน้าหมู่บ้านตลอดเลยครับ ไม่ได้ขยับไปใหนเลย เพิ่งวิ่งวันนี้่วันแรกเลยครับ

ตอนนี้เลยขอจอดสนิท ไม่เอาออกไปใหนเลยดีกว่า รอน้ำลงแล้วเอาไปเช็คเลย
จะออกไปใหนก็เดินไปขึ้น10ล้อที่หน้าหมู่บ้านเอา...

ตอนแรกยังดีใจ รถจอดมา1เดือน คันข้างๆเค้าพ่วงแบต ของเราสตาร์ททีเดียว ติดเลย :D

ปล. แถวๆนี้นี่ เมื่อตอนท่วมใหม่ๆ 10ล้อรับ-ส่งคน มีเป็นสิบคันเลยครับ ตอนนี้เหลือแค่ 3-4คันเอง ลองถามดู เค้าบอกว่า "พังหมดแล้ว"...

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าลุยน้ำมานานๆ ลูกปืนล้ออาจจะไปแล้วก้เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ karn5811

ปล.เมื่อเช้าเจอ Camry Hybrid ลุยเข้ามาด้วย ช่วงต้นๆ ถนนวัชรพล น้ำสูงมิดกันชนเลย

อยากเห็นจังว่ารถคันนั้น จะเป็นอะไรต่อไปมั้ยยยยยยยยย

อยากเห็นจังว่ารถคันนั้น จะเป็นอะไรต่อไปมั้ยยยยยยยยย

ไม่ทราบเหมือนกันครับ พอดีขับสวนกัน น้ำมิดกันชนก็จริงแต่กันชนก็กวาดน้ำออกไปซะเยอะ น้ำก็ไม่ถึงขอบประตูครับ ยอมรับเลยว่า อ่ะโห! :o :o :o ช่างกล้า...
ไม่รู้อีกเหมือนกันว่า ลุยไปหน่อยเดียวแล้วถอดใจ เลี้ยวกลับหรือป่าวนะครับ :D ;D

แถวๆ 5แยกวัชรพลนี่ สัญญาณไฟจราจรยังไม่ทำงานนะครับ ถ้าจะมาขอให้ระวังๆ กันหน่อยนะครับ

ที่แน่ๆ มีCruze มาสังเวยแถวๆนี้ 1คันครับ เมื่อสัปดาห์ก่อน