ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆที่ใช้ CRV 2.4s กับ Pajerosport 2WD GT-Premium หน่อยคร้บ  (อ่าน 6657 ครั้ง)

ออฟไลน์ adriano10

• Newbie
  • *
ลังลังเล 2 ตัวนี้ อยากถามเป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ

ปกติเป็นคนขับรถเยอะ ไม่ใช่ทางไกล เเต่วิ่งรอบนะครับ มีบรรทุกของบ้าง ปะปาย มีทั้งของหนักมากๆ เช่นกระเบื้อง กับของ ยาวๆพวกวัสดุตกเเต่งต่างๆ ที่ยาว 2.4 เมตร

ไม่อยากได้กะบะ เพราะไม่ได้บรรทุกของบ่อยขนาดนั้น เเค่ว่าถ้าจำเป็นต้องบรรทุก ก็ต้องบรรทุก เท่านั้น ประมาณเดือนละ 2-3 ครั้ง

1. อัตราการสิ่นเปลืองน้ำมัน ขับขี่ใน กทม.
2. ฟิลลิ่ง การขับ
3. ความสบายในส่วนของที่นั่งคนขับ
4. จุดที่ชอบ เเละ ไม่ชอบ
5. สำหรับ Pajero Adaptive Criuse Control ใช้ใน กทม. สะดวกไหมครับ เเละประหยัดน้ำมันจริงไหม ^ ^

ปล. ผมกังวลเรื่องการสูบน้ำมันของ CRV ส่วน Pajero ผมชอบที่ Option มันดูทันสมัยในตอนนี้ ในขณะที่ CRV มันคือรถ 2-3 ปีเเล้ว เเต่... CRV มันรถในฝัน 5555 เลยต้องมาสอบถามพี่ๆ ซะหน่อยเพื่อประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ ^ ^

สำหรับ CRV : ผมชอบความโล่งภายในห้องผู้โดยสาร เพราะเวลาอยู่บนรถมันไม่อึดอัด เเละก็ฟิลลิ่ง การขับที่นุ่มนวล คล้าย Civic เเต่ก็เเอบเสียใจเรื่อง ออฟชั่นที่ให้น้อยไปหน่อย กับรถหล่ยปีเเล้ว เทคโนโลยีภายในรถ จะค่อนข้างเก่าไปเเล้ว

สำหรับ Pajero Sport : ผมชอบเทคโนโลยีของเค้า Adaptiv Cruise Control กับ 7 ที่นั่ง เเละพื้นที่บรรทุกของ ที่ผมเข้าใจว่า ยาวกว่า CRV เเละน่าจะรับน้ำหนักได้มากกว่า CRV ครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบล่วงหน้า ผมเพิ่งสมัครเข้ามาเลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
Re: สอบถามพี่ๆที่ใช้ CRV 2.4s กับ Pajerosport 2WD GT-Premium หน่อยคร้บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 02:11:38 »
จากที่เคยใช้ ผมเลือก crv ครับ อยู่กับมันได้นานกว่าปาเจ เครื่องดีเซลเบื่อเรื่องเสียงดัง ความสั่น และแรงบิดที่มาก ทำให้นั่งแล้วนอกจากโยกซ้ายขวาแล้วยังมีโยนหน้าหลังอีก

ถ้าให้ขับครั้งคราวปาเจก็พอไหว แต่ขับทุกวันผมเอา crv บาลานซ์ ไดนามิก ความดีดเด้งรถดีกว่าชัดเจน ยิ่งถ้าเป็นผู้โดยสารผมโดดขึ้น crv แน่นอน

ปาเจคนขับโอเค วิวสูงดี แต่นานๆไปก็เฉยๆละ ทีเด็ดคือ คนนั่งส่วนมากนั่งแล้วเมา หรือรำคาญ แต่ไม่กล้าบ่นเพราะเกรงใจ เนื่องจากถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ รถมันก็จะโยกเยงตามสไตล์รถสูง

ต่อให้ทำช่วงล่างมาก็ยังมีอาการไม่หายไป อย่าคาดหวังคำโฆษณาของสำนักต่างๆนัก ผมผ่านมาแล้ว ส่วน crv ผมยกชุด tein ไปเป็นรถที่ขับดีเลยครับ

กินน้ำมันน่าจะสูสีกัน แต่ crv เครื่องยนต์ตัวนี้เอาไปติดแก๊สได้สบาย ใช้ไปสัก 3 แสนโลชิวๆ ส่วนต่างมากโขครับ

ส่วน adaptive cruise control ใช้งานได้จริงแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะเจอรถช้ามันก็จะช้าอยู่อย่างนั้น ผมขี้รำคาญเลยใช้ foot control ได้ดั่งใจมากกว่าครับ

แถมอีกข้อ ปาเจเข่าเบียดนะ นั่งนานหงุดหงิดมาก และ การขนของผมขนประจำ เชื่อไหมว่าขนสูสีกัน ลองเอาสายไปวัดดูครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
Re: สอบถามพี่ๆที่ใช้ CRV 2.4s กับ Pajerosport 2WD GT-Premium หน่อยคร้บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 08:02:48 »
จากที่เคยใช้ ผมเลือก crv ครับ อยู่กับมันได้นานกว่าปาเจ เครื่องดีเซลเบื่อเรื่องเสียงดัง ความสั่น และแรงบิดที่มาก ทำให้นั่งแล้วนอกจากโยกซ้ายขวาแล้วยังมีโยนหน้าหลังอีก

ถ้าให้ขับครั้งคราวปาเจก็พอไหว แต่ขับทุกวันผมเอา crv บาลานซ์ ไดนามิก ความดีดเด้งรถดีกว่าชัดเจน ยิ่งถ้าเป็นผู้โดยสารผมโดดขึ้น crv แน่นอน

ปาเจคนขับโอเค วิวสูงดี แต่นานๆไปก็เฉยๆละ ทีเด็ดคือ คนนั่งส่วนมากนั่งแล้วเมา หรือรำคาญ แต่ไม่กล้าบ่นเพราะเกรงใจ เนื่องจากถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ รถมันก็จะโยกเยงตามสไตล์รถสูง

ต่อให้ทำช่วงล่างมาก็ยังมีอาการไม่หายไป อย่าคาดหวังคำโฆษณาของสำนักต่างๆนัก ผมผ่านมาแล้ว ส่วน crv ผมยกชุด tein ไปเป็นรถที่ขับดีเลยครับ

กินน้ำมันน่าจะสูสีกัน แต่ crv เครื่องยนต์ตัวนี้เอาไปติดแก๊สได้สบาย ใช้ไปสัก 3 แสนโลชิวๆ ส่วนต่างมากโขครับ

ส่วน adaptive cruise control ใช้งานได้จริงแต่ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะเจอรถช้ามันก็จะช้าอยู่อย่างนั้น ผมขี้รำคาญเลยใช้ foot control ได้ดั่งใจมากกว่าครับ

แถมอีกข้อ ปาเจเข่าเบียดนะ นั่งนานหงุดหงิดมาก และ การขนของผมขนประจำ เชื่อไหมว่าขนสูสีกัน ลองเอาสายไปวัดดูครับ

เคยนั่งเบาะแถว 2 ปาเจตัวเก่า แป๊บเดียว...จะอ้วกครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 09:17:27 »
แต่ CRV คุณเอาไปแบกของหนักมากๆ มันจะไม่รอดเอานะครับ

นอกนั้น ผมเลือกนั่ง เลือกขับ CRV เหมือนกันครัย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 09:27:50 »
ตามโจทย์ ปาเจโร่ แล้วใส่ชุดช่วงล่าง Sub Tank จบครับ ผมใช้อยู่ขับดีกว่า Forester เดิมๆครับ

ถ้าขับวันนึงเยอะๆ รถสูง ดีเซล ขับสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 12:17:12 »
ผมใช้ CRV 2.4 ขับ 2 อยู่ครับ
1. อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันใน กทม. ได้เฉลี่ย 10 กิโลเมตร/ลิตร ตามหน้าปัด แต่ผมวิ่งสวนกับคนอื่นครับ คือ ออกจากในเมืองไปทำงานแถวดอนเมือง เย็นๆ ก็วิ่งสวนกลับเข้ามา
2. ฟิลลิ่งการขับ CRV ช่วงล่างนุ่มสบายมาก แต่ไม่ย้วยเหมือน CRV G4 ขับเร็วๆ 160 ++ ตรงๆ ได้ แต่มุดซ้ายขวามันยวบไปหน่อยไม่ค่อยเหมาะ เบรคไว้ใจได้ดีขึ้นกว่า G4 เยอะ อัตราเร่งดีหายห่วง แต่เกี่ยร์ CVT ทำให้หมดสุนก
3. ความสบายเบาะนั่งสบายพื้นที่ภายในกว้างขวางมาก เก็บเสียงดีขึ้นกว่า CRV รุ่นก่อนๆ แต่เสียงยางบดถนนยังดังอยู่ดี
4. จุดที่ชอบก็ช่วงล่างนุ่มสบายเหมาะกับรถครอบครัวมากๆ ถ้าชอบบู๊ๆ จะไม่ค่อยเหมาะเท่าไร มี Apple Car Play ใช้งานสะดวกด้วย
    จุดที่ไม่ชอบผมว่าตัวรถภายนอกมันกว้างไปเมื่อเทียบกับความยาวรถ ผมมว่ามันกว้างกว่า fortuner ตัวปัจจุบันด้วยซ้ำ เวลาไปจอดรถในช่องจอดแล้วรู้สึกพอดีกับเส้นจอดมาก หลายๆ ครั้งเปิดประตูลำบาก กับเกียร์ CVT ที่มันทำให้ขาดความสนุกในการขับขี่่
5. ผมไม่เคยใช้ Pajero Sport นะครับ แต่เคยใช้ Fortuner โฉมปัจจุบันเป็นรถทดแทนอยู่สั้นๆ ช่วงล่าง Fortuner เจอฝาท่อถนนไม่เรียบใน กทม. มันดีดเด้งมากไม่นั่งสบายเหมือน CRV เลย ลูกๆ ผมบ่นกันทุกคนเลยครับ แต่ Fotuner 2.4 ผมว่าออกตัวมันพุ่งดีครับ แต่กดเต็มๆ กลับไม่มีอะไร CRV วิ่งดีกว่า

แต่ถ้า จขกท. จะไปบรรทุกหนักๆ และบ่อยแค่ไหน อันนี้ผมไม่แน่ใจนะว่า CRV จะเหมาะหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 13:08:16 »
เคยเอา CRV G3 แบกหนังสือ 400 กว่าโล ไปบริจาค วิ่งข้ามจังหวัด 300 กว่ากิโลเมตร
เหนื่อยมากๆๆ ช่วงล่างยวบๆจนน่ากลัว ยิ่งตอนเบรคนี่ เผื่อระยะ 20-30% จากเดิมได้เลย
ต่อให้เป็นดีเซลตัวใหม่ แต่เครื่อง 1.6 แกไม่ได้ออกแบบมาเจอกับของหนักๆแน่นอน

แต่พอขับ Mu-X แบกกระเบืองไปทำ CSR สร้างห้องน้ำให้น้องๆ
ขนาดเครื่อง 1.9 แต่บอกเลยว่าสบายๆ ช่วงล่างกลางเป็นแน่นหนึกกว่าเดิม 555

ถ้าเป็น PJS หมูๆเลยครับ พลังเยอะกว่า Mu-X 1.9 พอสมควรเลย
ซึ่งมันส่งผลไปถึงอัตราสิ้นเปลือง และความปลอดภัยเวลาเร่งเซงด้วยครับ

ถ้าขนของมากกว่าคน >> PPV
ถ้าขนคนมากกว่าของ >> SUV

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 15:19:18 »
ขนคน CRV (SUV) ขนของ Pajero (PPV)

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 09:53:53 »
สำหรับผม ผมไม่ชอบ SUV body on frame 2เรื่องคือเรื่องช่วงล่าง กับลักษณะอาการรถในตอนเบรค
ช่วงล่างด้วยพื้นฐานมันทำให้รถขับแล้วเวียนหัว มีอาการของรถที่มีน้ำหนักมากๆ
เบรคก็เช่นกันเบรคอยู่นะครับ แต่ด้วยน้ำหนักที่มันจะโยรรถไปข้างหน้าตามแรงจีซึ่งอันนี้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

ช่วงล่างผมขอช่วงล่างซัพแท็งดีๆ ลงทุนเพิ่มหน่อยสบายละครับ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 11:07:32 »
CRV  ขับสบายๆ

Pajero  ขับถึกๆ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 17:44:54 »
ผมจบที่ CRV
ตอนแรกดูหลายรุ่น และมีเทียบข้ามรุ่น
ยังไม่ผิดหวังครับสำหรับ CRV

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 13:09:33 »
CR-V สิครับ จขกท ก็ชอบมันอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 15:59:41 »
CRV  ขับสบายๆ

Pajero  ขับถึกๆ
ก็ตามนั้น

ตระกูล crv บรรทุกหลังแล้วท้ายห้อยนะครับ
หากไม่ค่อยบรรุทก ใช้งานในเมืองก็ crv  8)