ผู้เขียน หัวข้อ: เซลล์บอกว่า "Sensor ถอยหลัง จะรบกวน กล้องมองหลัง ??"  (อ่าน 13602 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLK007

• Newbie
  • *
พอดีจะซื้อ HR-V ครับ
ทีนี้ตัวทอป มีกล้องให้ แต่ดัน ไม่มี sensor
ผมอยากได้เพื่อความปลอดภัย + ชินกับ sensor

แต่เซลล์บอกว่า Sensor ถอยหลัง จะรบกวน กล้องมองหลัง

จริงไหมครับ ?? และ ควรติดกี่จุดดี ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: เซลล์บอกว่า "Sensor ถอยหลัง จะรบกวน กล้องมองหลัง ??"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:09:40 »
ผมว่าเค้าไม่อยากแถมให้มากกว่าครับ

ถ้าติด 3 จุดก็คงเพียงพอครับ

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
Re: เซลล์บอกว่า "Sensor ถอยหลัง จะรบกวน กล้องมองหลัง ??"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:16:02 »
ผมว่าเค้าไม่อยากแถมให้มากกว่าครับ

ผมก็ว่าอย่างงั้นนะ รถเพื่อนผมไปติดทั้งสองอย่างเอาเองก็ไม่เป็นอะไรนะ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:18:04 »
ไม่ได้เกี่ยวกันเลยครับ Nissan Juke 1.6V,Pajero Sport GT ฯลฯ มีทั้งกล้องและ Semsor ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

ติด 2 จุดก็พอแล้วครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:19:15 »
ไม่น่าจะไปรบกวนกันได้นะครับ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:21:55 »
ไม่รบกวนหรอกครับ เซลล์ไม่อยากแถมให้มากกว่า แต่มีทั้ง2อย่างมันก็ปลอดภัยดีนะ

Sensor หลัง ของตกแต่ง Honda  แท้  4จุด ประมาณ 5600 บาท ยังไม่รวม Vat
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:22:10 »

ผมก็ว่าอย่างงั้นนะ รถเพื่อนผมไปติดทั้งสองอย่างเอาเองก็ไม่เป็นอะไรนะ

ใช่ครับ Teana J32 ผมก็มีทั้งกล้องทั้ง sensor ก็ไม่เห็นเป็นอะไร 555

ออฟไลน์ candy71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:26:48 »
ถ้าติด Sensor หน้า ด้วยจะได้ไหมครับ  :)

ออฟไลน์ bon

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:42:43 »
ติดไปเถอะครับเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:04:37 »
ผมว่าไม่น่าใช่ครับ ติดเพิ่มเติมเองได้ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:09:43 »
1.รถผมติดทั้งสองอย่าง ติดเองทีหลังนอกศูนย์ ไม่มีปัญหาใดๆ
2.เซลล์ไม่ใช่ช่าง ไม่ได้มีหน้าที่รับรุ้ปัญหาจากการใช้งาน มีหน้าที่แค่รุ้ข้อมูลรถและขายให้ได้ ถ้าจะให้ดีโดยเสียคอมมิทชั่นให้น้อยที่สุด เพราะยิ่งลดน้อยแถมน้อยก้เข้ากระเป๋าเซลล์เต็มๆ
3.ยังไม่มีใครได้รถเลยแล้วเซลล์รุ้ได้ไงว่ามีปัญหา จะว่าเป็นกับรุ่นอื่นก้ไม่น่าใช่ ถึงใช่ก้ไม่ควรนำมาเป็นข้ออ้างเพราะรถอีกหลายคันหลายรุ่นก้ไม่มีปัญหา
3.จาก1 2และ3พออนุมานได้ว่ามั่วแน่นอน
4.แนะนำว่าให้ถามเซลล์โดยละเอียดว่าปัญหานี้เกิดกับรถรุ่นไหน อาการเป็นอย่างไร เป็นตอนไหน แก้ไขอย่างไร แล้วทำไมรถรุ่นอื่นถึงไม่เป็น
5.ไม่ว่าเซลล์จะมั่วอะไรกลับมา ตอบไปว่าไม่เป็นไร เราขอรับความเสี่ยงเอง ยังไงก็ยืนกรานให้แถม
6.ถ้าเซลล์ไม่ยอม ให้บอกไปว่าชีวิตนี้เคยขับแต่รถมีเซนเซอร์ ไม่มีแล้วจะอยุ่ไม่ได้ ยอมเอารถรุ่นอื่นที่ติดเซนเซอร์ได้ดีกว่า
7.ถึงจุดนี้เซลล์ควรจะแถม หรืออย่างน้อยก้ยอมรับกลายๆว่าต้องเสียตังเพิ่มถ้าจะติด แต่ถ้ายังแถต่อก้เปรยๆว่าจะไปลองหาดีลเลอร์อื่นที่เค้าแถมดู
8.ถ้ายังไม่แถม ก็เปลี่ยนเจ้าเถอะครับ
อาจจะดูเขี้ยว แต่เซลล์แบบนี้ควรจะโดนบ้างครับ ชอบอ้างนุ่นอ้างนี่หลอกลูกค้าไปเรื่อย
แต่ระวังนะครับเพราะเซลล์ฮอนด้าบางคนก้แบบว่า ทำเหมือนลูกค้าไปขอรถฟรี(แต่เดี๋ยวนี้น่าจะดีขึ้นแล้วมั้ง ไม่ค่อยมีคนมาด่าแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 22:15:03 โดย shando »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:18:00 »
จริงครับ
ถ้าแถมเซนเซอร์แล้ว
มันจะรบกวนค่าคอม ในส่วนที่ต้องมาแถมกล้องให้อีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:24:19 »
1.เซลได้ค่าคอมลดลง
2.แก้ต่างให้บริษัทที่ผลิตรถยนต์

มีกล้องก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องไปติดเพิ่มหรอก

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:31:13 »
เซลล์มั่วได้โล่มากครับ

รถบ้านผม3คันมีทั้งกล้องทั้งเซ็นเซอร์ไม่มีปัญหาดั่งว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 06:05:01 »
รบกวนในที่นี้น่าจะหมายถึง
รบกวน โสตประสาทครับ
เพราะมีกล้อง ให้มองอยู่แล้ว ยังจะฟังเสียงอีก

จริงๆ ผมว่าแค่กล้องก็พอนะ

ถ้าจะติดเซ้นเซอร์เพิ่ม ติดสองจุดมุมอับ สองข้างพอ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 06:05:16 »
ยื่นคำขาดให้เซลล์ไปครับว่ายังไงก็จะติเถึงรบกวนก็จะติด คุณจะแถมหรือไม่แถมบอกมาคำเดียว 555

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:15:30 »
รถผมก็ติดเซนเซอร์หลังไม่เห็นจะมี effect กับกล้องหลังเลยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:27:14 »
เซลล์มันบ้า  แต่ผมก็แนะนำให้ลองใช้กล้องอย่างเดียวก่อนครับเพียงพอแน่นอน จะได้ไม่ต้องตัดต่อสายหรือเจาะให้เสียรถ  อีกอย่างของที่แถมมันเป็นเกรดตลาดซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันจะทนแค่ไหน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:05:29 »
รบกวนสมาธิครับ ไม่รู้จะเชื่อ เซนเชอหรือกล้องดี

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:15:33 »
ผมเคยได้ยินเหมือนกันตอนที่บ้านซื้อ Accord G8 แต่ผมไม่ได้เถียงอะไรครับ ถ้าถามส่วนตัวผมนะถ้าเป็นรถรุ่นที่เวลาถอยกล้องมีเส้นแล้วเส้นสามารถโค้งได้แบบ

Accord G9, F10 และหลายๆรุ่นในปัจจุบัน แบบนี้ไม่จำเป็นต้องติดเซนเซอร์ครับมันแม่นมากละแต่ถ้าเป็นกล้องที่เส้นไม่สามารถโค้งตามพวงมาลัยได้เช่น

accord G8 หรือ city ใหม่ อันนี้ติดไปดีกว่าครับผมเคยประมาทจนถอยชนคันข้างๆมาแล้ว อันนี้ผมเดานะว่า HRV น่าจะมาแบบเดียวกับ Accord G9 ที่แบบเส้นโค้งได้

ออฟไลน์ cuptea

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:43:53 »
เคยเจอเซลล์ H มั่วแบบนี้เหมือนกัน แจ้งว่าไม่แนะนำให้ติด

แต่การติดสัญญาณถอยหลังก็ต้องได้ช่างที่มีความชำนาญสักนิดน่ะครับ
เพราะวันก่อนดูรายการ True speed มีผู้ใช้ H รุ่น Acc ตัวนอกช่วงน้ำท่วม ไปติดข้างนอก เกิดไฟช๊อต
ทำให้กล่องเสีย ค่าเสียหายหลายหมื่นทีเดียว

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:08:36 »
เข้าในว่า ถ้าเป็นกล้องแท้ + เซ็นเซอร์แท้ อาจติดตั้งร่วมกันไม่ได้ครับ  แต่ถ้าไม่ใช่ของแท้ก็สบาย  ;)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:18:55 »
ไม่รบกวนหรอกการทำงานของกล้องหลังหรอกครับ G9 Hybrid ก็มีแต่กล้องหลังเหมือนกัน ตอนทดลองขับเห็นมีกล้องหลังกับเส้นแนวรถเลยไม่ได้เอะใจเพราะรถที่บ้านถ้ามีกล้องหลังก็มี Sensor มาครบแถมมีรูปรถให้ดูด้วยว่ามุมไหนใกล้ไกล พอรับรถมาใช้ซัก 2-3 วันถึงรู้ว่าไม่มีเลยแอบเซ็งเล็กน้อย คงเป็นการลดต้นทุนแต่แบบนี้รับได้ครับเพราะมันไม่ได้ก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้ใช้รถเมื่อกับการแอบเอาพวกระบบความปลอดภัยออกหรือลดความแข็งแรงของโครงสร้างรถ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:56:07 »
ไม่หรอกครับ
รถผม Fortuner   มีเซนเซอร์มาให้แค่  2 ตัว หลังตรงกลาง ผมคิดว่ามันไม่พอ
เลย ไป ติดกล้องมองหลัง  กล้องมองหน้า  เซนเซอร์กันชนมุมหลัง ซ้ายขวา มุมหน้าซ้ายขวา  รวมของเดิมเป็น 6 จุด

ไม่เห็นจะมีปัญหาไรเลย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 16:45:33 »
ติดได้ป่าวไม่รู้ ที่แน่ๆ ผมใช้ Accord G8 Navi มีกล้องหลัง ไม่มีเซ็นเซอร์
บางทีถอยเพลิน ลืมดูจอ ชมตู้มเข้าให้ ถ้ามีเสียงเซ็นเซอร์เตือน คงไม่มีการชนเหล่านั้นเกิดขึ้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 20:23:34 »
ติดได้ป่าวไม่รู้ ที่แน่ๆ ผมใช้ Accord G8 Navi มีกล้องหลัง ไม่มีเซ็นเซอร์
บางทีถอยเพลิน ลืมดูจอ ชมตู้มเข้าให้ ถ้ามีเสียงเซ็นเซอร์เตือน คงไม่มีการชนเหล่านั้นเกิดขึ้น

เหมือนกันเลยผมก็เคยเพราะใจคิดว่ามีกล้องไงก็ไม่ชนแต่ตาไม่ได้มองเลย  แต่เชื่อปะครับเพื่อนผมมีเซ็นเซอร์แต่ถอยชนเสาเต็มที่กลางกันชนเลยเพราะเซ็นเซอร์มันสองจุดจับไม่เจอเสา