ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner VS Triton คันไหนน่าใช้กว่ากัน?? (รายละเอียด ในกระทู้ครับ)  (อ่าน 4955 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อาจจะเทียบแปลกๆไปหน่อยนะครับ

ลุงผมแกอยากได้รถใหม่ซักคันไว้ใช้งาน
พอดีลุงผมติดแบรนด์มิตซูมากๆ และชอบขับรถกระบะเป็นชีวิตจิตใจ

แต่ลูกแกก็ติดแบรนด์เหมือนกัน แต่ติดโตโยต้า เลยแนะนำโตต้าให้แก
ลุงผมแกก็รักมิตซูเหลือเกิน แกบอกแค่ว่า ถ้าจะโตต้า ต้องเป็น Fortuner เท่านั้น
คันนี้แกยอมเรื่องความสวยจริงๆ (ทุกวันนี้แกขับไทรทั่น 4 ประตูโฉมเก่า)

แกเกลียดไฟท้าย PJS แบบสุดๆ เลยไม่เหลียวมอง PJS เลย
และไม่ชอบงานออกแบบของ Revo มากๆ มันเลยเป็นความสับสนอย่างที่เห็น

..........

ประเด็นคือ คันไหนนั่งสบายกว่ากัน??

โจทย์การใช้งานคือ

- ไม่แต่งรถเลย ไม่ทำเพิ่ม ไม่ทำช่วงล่าง ใช้รถเดิมๆสนิท
- ต้องเป็นรถสองรุ่นนี้เท่านั้น
- ลุงผมแกขับรถไม่เร็ว อย่างมากก็ 120 ถ้าถนนโล่งๆ ขับในเมืองยิ่งขับช้า
- เน้นความนุ่มสบายเป็นหลัก มีคนนั่งบ้าง โดยเฉพาะภรรยา
- ไม่แคร์อัตราเร่ง ไม่แคร์ศูนย์บริการ ไม่สนใจความประหยัด และเงินไม่ใช่ปัญหา
- ทน!! ใช้งานปีละ 4 หมื่นโลเป็นอย่างต่ำ

ตอนนี้แกมอง Fortuner 2.8 ตัวขับสอง กับ ไทรทั่นตัวท๊อปขับสี่
ด้วยความที่แกค่อนข้างมีฐานะ ดังนั้นส่วนต่างของราคาเลยตัดออกไปแบบไม่คิดมาก

พอดีผมดูคลิปของคุณ Jimmy เห็นว่าไทรทั่นใหม่นั่งสบายมากๆ ทั้งเบาะหน้าหลัง
ในขณะที่ผมเองเป็นเจ้าของ Fortuner แต่ไม่เคยขับไทรทั่นใหม่
เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำแกยังไงดี

ทุกท่านคิดว่า สไตล์การใช้งานแบบนี้ คันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ??

คือ โดยหลักแล้ว PPV น่าจะนั่งสบาย ขับสบาย และนุ่มกว่ารถกระบะ
แต่ไทรทั่นมันก็เป็นกระบะที่นุ่มที่สุดและขับดีเป็นอันดับต้นๆของตลาดบ้านเรา
บวกกับความทนทาน PPV เองก็ทนระดับน้องๆรถกระบะ ขับปีละหลายๆหมื่นโลคงไม่เป็นไร
และชื่อชั้นของทั้งไทรทั่นและFTN ก็ขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องความน่าไว้วางใจ

ผมกะจะเอากระทู้นี้ให้ลุงผมลองอ่านดู
รบกวนขอความเห็นครับ ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
เงินไม่ใช่ปัญหา และต้องการรถขับ4 ที่ขับสบาย แนะนำ GLC ครับ

แต่ถ้าจะต้องเลือก 2 ตัวนี้เท่านั้น  ก็ใช้รถคันเก่าดีกว่า เพราะ ใช้พื้นฐานเดิมของรุ่นที่แล้วทั้ง 2 คัน   ชอบมิตซู ก็ขับคันเก่าต่อไปครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
พาลุง ไป test drive เลยครับ ... ฟรีไม่ได้เสียเงินอยู่แล้ว ลองให้หมด triton fortuner  แล้วบอกแกว่า ขอลอง everest เล่นๆ ดูอีกสักคัน   รับรองลุงแก จะได้คำตอบทันที ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ kez

ถ้าเน้นช่วงล่าง  triton กินขาด

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ถ้าไม่แคร์เรื่อง Interior ที่ด้อยกว่าชาวบ้านเขา
Triton ก็น่าสนครับ ได้ขับสี่ฟูลไทม์ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ลุงขับ PPV สมวัยสมฐานะ

ดูแพงกว่ากระบะเห็นๆ

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาและไม่ค่อยบรรทุกของหนักๆมากๆ เชียร์ฟอร์จูนเนอร์คับ
หล่อกว่ากระบะเห็นๆ เรื่องเครื่องเรื่องเกียร์ก้ทนไว้ใจได้พอๆกะกระบะ
 บางทีไปไหนมาไหน คนก้ชอบมองภาพลักษณ์
เหมือนผมเพิ่งย้ายจากvigo มาขับปาเจโร่(สลับกับเจ้าของกระทู้) รู้สึกถึงบรรยากาศรอบข้างเวลาเข้าร้านอาหารหรือบริการอะไรจะได้รับการบริการที่ดีขึ้น
ถ้าให้เลือก2ตัวเชียร์ฟอร์คับรถเค้าหล่อจริงไฟท้ายสวยเลย

ปล.ถ้าคุณลุงทำใจเรื่องไฟหลังปาเจโร่ได้จริงๆลองมองดีๆมันก้มีเสน่ในแบบของมันคือไม่เหมือนใคร55
แต่ด้านหน้ากับข้างนี่หล่อกินขาดนะคับ

ผมว่าโจทย์ทุกอย่างจะลงตัวเลยคับได้ทั้งยี่ห้อที่อยากได้ด้วย ระก้ได้แนวPpvสมฐานะตัวรถปาเจโร่ก้เซ็ตออกมาแนวนุ่มๆนั่งสบายๆไปเรื่อยๆรูดลูกระนาดสบายมากนุ่มสุดในกลุ่มppv

บวกออฟชั่นที่ให้มาเหนือฟอร์เยอะ ยิ่งตัวใหม่ระบบครูสแปรผันตั้งความเร็วแล้วปล่อยมันขับเองเลยทั้งเร่งทั้งเบรกเองยันหยุดนิ่ง ระบบอื่นอีกๆฯลฯเยอะ
ก้ลองตัดสินใจดูคับ

ออฟไลน์ masuoka

ไทรทันขับสี่ กระบะเจ้าเดียวที่ขับสี่ Fulltime ได้ ดังนั้นเรื่องการขับขี่มั่นใจได้เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เงินไม่ใช่ปัญหาก็ Fortuner TRD 2.8 4 WD ไปเลยครับ ดูดีและช่วงล่างดีกว่าตัวธรรมดา ส่วนไทรทันคันเก่าก็เก็บไว้ใช้เป็นรถสำรอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bonss2

• Newbie
  • *
fortuner ครับ ดูคีกว่ามากครับ ใช้ได้ 10 ปีขึ้น

ออฟไลน์ Barracuda

FN ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เชียร์ Fortuner ครับ 

- อนาคตถ้าใช้ยาวๆ หน้าตาไม่ตกยุคง่าย อะไหล่หาไม่ยาก
- ศูนย์บริการของโตโยต้าทำได้ดีกว่าของมิตซู ท่านลุงได้เข้าศูนย์ครั้งแรกคงเห็นความต่าง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ recycleman

ขนาดเทียบกับปิคอัพด้วยกันผมยังตัดไทรทันออกเป็นตัวแรก

แล้วเอามาเทียบกับฟอร์จูนเนอร์ซึ่งโดยรวมมันเพียบพร้อมกว่ามากนี่แทบไม่ต้องเอามาคิดให้ปวดหัวเลยละถ้าเป็นผมน่ะ

ออฟไลน์ boyyyy

ถ้าเป็นผม
- ถ้าอยากได้กระบะ นั่งสบาย คล่องตัว นิ่ง เงียบ เกาะถนน ประหยัด ลูกเมียนั่งหลังสบาย เหมือนนั่งรถเก๋งยกสูง มีงบ 1 ล้าน ผมซื้อไตรตันครับ
- ถ้าครบครัวใหญ่ ลูกๆ 3-4 คน เน้นเอนกประสงค์ เครื่องทนทาน เสถียร ชอบความเป็นเจ้าตลาด งบ 1.2 - 1.75 ล้าน เอาฟอร์จูนเนอร์ครับ

ปล. ส่วนตัว ถ้างบเยอะและเลือกได้ผมเอา All New Pajero Sport ครับ

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
FTN TRD ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขนาดเอาคำตอบในนี้ยังตาลายเสียงแตก
สงสัยต้องไปลองขับเองครับ ฟันธงเลยอีกทีตอนนั้น
สำหรับผมได้หมด กระบะไททั่นผมจะรอตัว8เกียร์
ถ้าฟอจูนผมจะเอาทีอาร์ดี

ออฟไลน์ Smart

จากที่วนเวียนใช้กระบะ กับ PPV ไปมาหลายต่อหลายรุ่น...ต่อให้เป็นกระบะที่นุ่มสุดในรุ่น...แต่ยังงัยแหนบมันก็สู้คอยสปริงไม่ได้...คือการ response ของช่วงล่างมันชัดเจนมากอ่ะคับ...หรือเพื่อนๆ คิดว่างัย?

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
Pajero sport ผมเห็นมีของแต่งไฟท้าย ตัดส่วนที่ลากลงขายอยู่นะ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สองตัวนี้ เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา
Fortuner trd ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พาไปลองขับเลยครับทั้งสองคัน ถ้าไม่พอก็สามเพราะ Fortuner ตัวธรรมดากับ TRD ช่วงล่างไม่เหมือนกันครับ

อยากเชียร์ Fortuner TRD แต่เท่าที่อ่านถ้ารักในแบรนด์แล้วก็ไม่กล้าขัดหรอกครับ ทำได้ดีที่สุดแค่พาไปลองขับแล้วให้ลุงแกเลือกเอง

ปล. ผมไม่เคยขับทั้งสองคันนะครับ แค่เคยนั่ง Fortuner ครับ และได้รู้ความจริงที่ไม่เคยรู้ด้วย คือผมเมารถยกสูงทุกประเภท  :'( For Eve Pjs X5 ไม่รอดสักราย ตอนเด็กๆเองก็เคยนั่งกระบะไม่กี่ครั้ง เมาทุกครั้งไม่ว่าจะยกสูงหรือไม่ยกสูงก็ตามเลยไม่คิดจะลองกระบะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 01:15:32 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ archian

เรื่องทนยกให้พี่โต

ออฟไลน์ flybigbear

Fortuner ตอนนี้ต้อง 2.8 TRD 4WD ครับ

ออฟไลน์ Lancer

ผมว่าไตรตันข้ามรุ่นนี้ไปเถอะครับ

ออฟไลน์ SM.

FTN น่าสนใจครับ

แต่ต้องไปลองเองด้วยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตามโจทย์นี่ไทรทันก็เหลือๆแล้ว
แต่งบถึงลอง FTN ดูครับ แต่แนะนำให้ไปลองขับก่อน
กลัวจะได้ตัวTRD มาแทน

ออฟไลน์ Darkart

Fortuner 2.8 4WD ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์