ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นเวลาออกตัวหลังจากเปลี่ยนชุดคลัทช์ ครับ  (อ่าน 13395 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีน้องที่เป็นญาติกัน โทรมาปรึกษาผมว่ารถเข้าเกียร์ไม่ได้ เข้าได้แต่ตอนดับเครื่อง (วีโก้แชมป์ mt) ผมเลยแนะนำว่าน่าจะเกิดจากระบบคลัทช์มีปัญหา น้องเลยนำรถเข้าร้านซ่อม ช่างได้ทำการถอดออกดู ปรากฏว่าคลัทช์ไหม้เปลี่ยนชุดคลัทช์ใหม่หมด หลังจากเปลี่ยนมารถมีอาการออกตัวสั่นจนน้องตกใจ เลยกลับไปที่ร้านช่างบอกว่าใช้ไปสักพักมันจะหายเอง อยากถามท่านสมาชิกเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถามก่อนครับว่าเปลี่ยนของแบบไหนมา  เปลี่ยนอะไรบ้างยกชุดเลยไหม  โดยปกติจะไม่สั่นครับถ้าเป็นของเดิม 

ถ้าของเดิมๆแล้วสั่นอันนี้เกิดปัญหาแน่นอน 

แต่ถ้าของแต่งคลัชต์แต่ง  จะสั่นบ้างก็มีครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าใส่ของเดิม ตรงรุ่น ไม่น่าสั่น ยังไงก็ไม่สั่น

แต่ถ้าใส่ของรุ่นอื่น ครัชแต่ง อาจจะสั่นได้ครับ

ออฟไลน์ Deaw

อะไหล่แท้เท่านั้น

ออฟไลน์ samaklen

1. อะไหล่ผ้าคลัทช์คุณภาพไม่ดี
2. Cover cluth เริ่มเสื่อม หรือเปลี่ยนมาได้ของคุณภาพไม่ดี
3. มีน้ำมันเปื้อนที่หน้า Flywheel
4. ตอนประกอบใส่ ไม่ได้ระนาบ

ออฟไลน์ sukhontha

หวีได้เปลี่ยนไหม?

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
อาจเป็นหน้าคลัทช์ก็ได้ แต่ถ้าไม่ได้เจียร์ฟลายวีล อาจจะมาจากฟลายวีลที่ไม่ได้เจียร์ด้วย

ออฟไลน์ panjap

ลูกปืนคลัช ต้องเปลี่ยน หน้าสัมผัสฟลายวีลต้องเจียร์ให้เรียบไม่งั้นจะสั่น