ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา เรื่องทำใบขับขี่รถยนต์ หน่อยครับ  (อ่าน 4077 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขอปรึกษาเรื่องทำใบขับขี่รถยนต์ หน่อยครับพอดีผมจะพาน้องผมไปทำ แต่ผมไม่มีเวลาว่างทั้งวันครับ ลางานก็ไม่ได้เลยครับ

เลยอยากจะขอสอบถามว่าพอจะมีทางไหนมั้ยที่ไม่ต้องอบรม เพราะน้องผมพอทราบเรื่องกฏจราจรบ้าง (แบบว่าซื้อหนังสือหรือ VDO อะไรทำนองนี้ครับ แล้วไม่ต้องอบรม)

ถ้าหากไม่ได้ พอจะมีวิธีไหน ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา เรื่องทำใบขับขี่รถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 06:11:49 »
ผมเคยไปทำมา 3 จังหวัด ทุกที่ต้องอบรมหมดนะ
เมื่อก่อนเคยได้ยินข่าวว่าสามารถซิกแซกได้ แต่ตอนนี้แข้มงวดมากขึ้นเลยวิ่งเต้นไม่ได้แล้ว

ผมว่าหาขนส่งที่ใช้ท่าสอบไม่อยากดีกว่า เพราะถ้าสอบขับรถตกคุณก็ต้องมาใหม่อีก 1 วันอยู่ดี
แต่ไม่ว่าที่ใหนว่าจอดเทียบฟุตบาตก็เป็นท่าบังคับ ฝึกมาให้ดีครับยางหน้าและหลังห่างจากเส้นขาวได้ไม่เกิน 1 คืบ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
Re: ขอปรึกษา เรื่องทำใบขับขี่รถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 06:44:47 »
ต้องนั่งอบรม เพราะต้องลงชื่อประมาณสองรอบ เช้ากับบ่าย ถ้าไม่ลงชื่อก็ไม่มีสิทธิ์สอบ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:07:36 »
อบรมไปเถอะครับ อย่าหาวิธีเลี่ยงเลย ข้อสอบส่วนใหญ่มันก็อยู่ในที่อบรมนั่นแหละ

ผมว่าจริงๆแล้วข้อสอบมันง่ายเกินไปด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆ

ทำให้คนที่ยังไม่มีความพร้อมออกมาขับรถมากมาย

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:29:04 »
ผมว่าเป็นเรื่องสำคัญนะครับ ควรสละเวลานิดนึงไปอบรม ได้ความรู้เรื่องกฏจราจรเพิ่มขึ้น.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:19:29 »
พูดตามตรงอย่าโกรธกันนะครับ ถ้าแค่เวลาไปอบรมทำใบขับขี่แค่นี้ยังทำไม่ได้ก็อย่าขับเลยครับคนที่ขับรถแล้วเกิดเหตุส่วนใหญ่ไม่มีใครรับหรอกว่าขับไม่เป็น ถ้าคุณไม่ว่างก็ให้น้องไปเองหรือให้คนอื่นพาไป สอบใบขับขี่บ้านเราเทียบกับประเทศอื่นๆแล้วง่ายและสะดวกมากแล้ว

ถ้าอยากให้แนะนำจริงก็ไปเรียนขับรถกับโรงเรียนสอนขับรถบางแห่งเค้าจะมีช่องทางให้ หรือแม้กระทั่งพาไปด้วยซ้ำ ถ้าไม่ผ่านไม่รับเงิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:25:50 »
การอบรมไม่ทำให้ช้าหรอกครับ แค่ชั่วโมงเดียว แต่ที่ช้าคือคิวเยอะมากกว่าครับ
ให้น้องไปคนเดียวก็ได้ เจ้าหน้าที่เขาแนะนำให้หมดแหละครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:40:03 »
แนะนำขนส่งสาย5 ไม่ทั้งวันแน่นอน เกือบๆบ่าย2เสร็จครับ เจ้าหน้าที่ใจดี ไม่ต้องเลี่ยงเลยเพราะที่นี่สบายสุดแล้ว

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:16:41 »
ไปเข้าอบรมเถอะครับ ผมเชื่อว่า มีหลายอย่างนะที่คนไม่เคยเข้าอบรมยังไม่รู้ครับ
มันเป็นเรื่องที่มีประโยชน์กับตัวเองและผู้ร่วมทางคนอื่นด้วย

ขนาดอบรมแล้วยังฝ่าฝืนอยู่เลยครับ อาจจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็แล้วแต่
หรือบางทีเรื่องบางเรื่องคนขับรถจำนวนไม่น้อยก็ยังไม่ทราบ เช่น การใช้ไฟฉุกเฉิน การใช้ไฟตัดหมอก
ความหมายของสัญลักษณ์บางอย่าง เป็นต้นครับ

เข้าอบรมก็จะได้ทราบ และใช้รถอย่างถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:43:30 »
อายุพอทำใบขับขี่แล้ว พาน้องไปหย่อนหน้าขนส่งเลยครับ ที่บ้านผมก็ทำแบบนั้น
เดี้ยวนี้เข้าไปมีป้ายบอกทุกขั้นตอน ไม่เข้าใจถามเขาได้เลย ผมว่าอัธยาศัยโอเคนะเดี้ยวนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:50:41 »
ที่ประเทศไทยเราถือว่าง่ายมากๆแล้วนะครับที่จะได้ใบขับขี่เนี่ย ส่งน้องไปเองเถอะครับ อายุถึงแล้ว คงทำอะไรเองเป็นแล้วแหละ

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 12:19:07 »
อายุ18+แล้ว ควรไปทำเองคนเดียวก็ได้ละครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 13:08:18 »
ไปส่งพอครับ ทำทั้งวันเลย แต่ทุกขั้นตอนจะมีคนบอก และคนไปทำก็เยอะด้วย ควรไปแต่เช้าคิวจะได้ไม่นานมาก

อย่างบางที่เช่น ตลิ่งชัน ต้องแยก ออกเป็นส่วนๆ ด้วยซ้ำ คือ  วันแรก ตรวจวัดความพร้อม สายตา ตาบอดสี มองตื้นลึก และถ้าผ่านก็ ฟังอบรม วันที่สอง จองคิว ลงสนาม ขับรถ วันที่สามลงสนามขับ ถ้าผ่านหมดก็รอรับ ถ้าไม่ผ่าน รออีกอาทิตย์ ไปสอบแค่ ด่านที่ตก

ผมว่าทำใบขับขี่ปกตินี่แหละครับ ตอนดูวิดีโอการสอน อันนั้นก็ดี ดูไม่ใช่เพื่อรู้กฎแต่ดูเพื่อสร้างจิตสำนึกครับ ค่านิยมการขับรถซิ่งขับรถปาดหน้า ไปได้ไวๆ กว่าชาวบ้านว่าหล่อว่าเท่ห์ จะได้หมดไปจากสังคมไทยซักทีครับ ให้คนรุ่นใหม่สายเลือดใหม่ เป็นผู้ใช้ถนนที่ถูกต้อง

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 15:49:44 »
อบรมดีกว่าครับ จะทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ ryukin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 18:59:01 »
ถ้าไม่รีบมาก
แนะนำให้โทรไปถามขนส่ง หมอชิตดูครับ
จะมีโครงการที่เค้าร่วมกับเอกชน อบรมเสาร์ สอบวันอาิทิตย์
ไม่มีค่าใช้จ่าย ไม่ต้องลางานครับ

ไม่แน่ใจว่าปีนี้ รอบหมดไปหรือยัง แต่มีทุกปีครับ :)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 04:13:34 »
ขอบคุณทุกคนครับ พอดีน้องผมติดเรื่องการสื่อสารครับ เลยไม่สามารถไปคนเดียวได้ครับ ;)

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมอีกครับ เราสามารถไปทำช่วงบ่ายๆได้มั้ยครับ และจำเป็นต้องทำติดต่อทันทีมั้ยครับ ผมคิดไว้แบบประมาณว่ากรมขนส่งมีระยะกำหนดในการทำใบขับขี่อย่างเช่น 1 เดือนอะไรประมาณนี้ครับ ต้องทำเสร็จ แบบวันแรกไปช่วงบ่ายอาจจะไปอบรมอย่างเดียว พออีกวันก็ให้มาสอบข้อเขียน การขับรถ แต่ถ้าหากไม่ว่างก็มาวันอื่นได้ แต่ให้อยู่ 1 เดือน ประมาณนี้ครับพอมีแบบนี้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ :D