ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยขับรถเกียร์ธรรมดาครั้งแรกแล้วเป็นเครื่องเทอร์โบตัวแรงเลยมั้ยครับ  (อ่าน 5873 ครั้ง)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
คือผมไม่เคยมีรถเกียร์ธรรมดามาก่อน อาจจะเคยขับมาบ้างแต่ก็ไม่เก่ง ดับประจำ ขึ้นสะพานรถติดทีไรมีลุ้นตลอด แต่ตอนนี้ต้องขับเกียร์ธรรมดาแล้วแต่ดันเป็น sr20det ขับหลังด้วยนี่สิ อยากทราบความเห็นเพื่อนๆครับ เผื่อมีคำแนะนำ (กำลังจะวางเครื่องอยู่อะครับ ต้องขับจากอู่กลับบ้านเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 23:54:00 โดย oun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Turbo Diesel ตัวแรงยังไม่เคยเลยครับ
แต่ทักษะพื้นฐานไม่น่าต่างกันมาก อย่าเพิ่งลากรอบไปที่เทอร์โบทำงานเต็มที่ก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ off_033

ตอนขับรถเป็นไม่นาน ได้รถวางเครื่อง Z18 turbo ครับ ก็มันส์ดีตามประสาวัยรุ่น กินน้ำมันดุเดือดทีเดียว  ถ้าไม่ชินกดเบาๆก่อนพอให้คุ้นเครื่องก่อน

แต่หัดขับจนเป็นด้วยรถเครื่อง 1200 ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตอนแรกก็ค่อยๆ ปล่อยคลัชทีละนิดจนรถเริ่มมีอาการดึง หรือเครื่องเริ่มสั่นๆ ก็เหยียบคันเร่งส่งนิดนึงแล้วค่อยๆ ปล่อยคลัชครับ
ทำบ่อยๆ จะชินแล้วทำได้เร็วขึ้น และคล่องขึ้นครับ
ถ้ารถที่มีแรงบิดสูงที่รอบต่ำหน่อยอย่างกระบะดีเซลนี่สบายเลย แทบไม่ต้องเลี้ยงคลัช อิอิ

ส่วนตอนติดที่สะพานก็ใช้วิธีเดียวกัน แต่ใช้เบรคมือช่วยหน่อย พอเหยียบคันเร่งส่งนิดๆ แล้วค่อยปลดเบรคมือและปล่อยคลัชครับ
วิธีนี้ช่วยป้องกันรถไหลและรถดับได้ระดับนึงเลย พอชินแล้วจะเลิกใช้เบรคมือไปเอง

ที่รอบต่ำ เทอโบยังไม่ค่อยทำงานหรือยังไม่ทำงานเลยด้วยซ้ำ ดังนั้นจึงไม่ค่อยต่างครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ผมกลับมาขับเกียร์ M/T อีกทีหลังจากขับ A/T มาสิบปี ก็มีดับไปสองสามครั้งครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ชินเท่าไรเพราะล้างไปนาน 55555 แต่คิดว่าขับไปอีกสักพักก็ชินเองแหละครับ ของแบบนี้ต้องขับบ่อยๆ แล้วจะชินกับคลัชของรถครับแล้วจะจับจังหวะรถได้เองครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เคยลองแต่ 1J turbo AT เซ็ท ดมแก๊ส ครับ

สุดยอดมากมายครับ แต่ช่างจูนไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ รถยังวูบๆ อยู่บ้าง อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เครื่องม้าสูงๆ หลักๆก็มีแค่คลัตช์แข็งนี่แหล่ะครับ

ออนไลน์ SP

เคยขับแต่ไทรทันของคุณพ่อครับ ขับแค่ครั้งเดียวแล้วขับไม่เร็วมาก เลยไม่ค่อยรู้กำลังรถเท่าไร

แต่เท่าที่ลองขับก็พอเข้าใจเลยว่าทำไมกระบะบ้าพลังถึงมีเยอะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ช่วง 1000-1500 rpm ก็ไม่ต่างกันเท่าไรระหว่าง bo กะ na หลัง หอยทำงานคงมันส์ แต่ว่าจะเอารถอยู่หรือเปล่าคงต้องอยู่ที่กำลังภายในที่ฝึกมา
ถ้าอยากเก่งคงต้องขับ na ก่อนแล้วค่อย ลองไปจับ bo มันน่าจะจับอารมณ์ของเครื่องที่มีพลังมากกว่าอย่างสนุก
เครื่องแรงต้องขับให้มันส์ แต่อยากขับเหมือน Na มันจะเหี่ยวเอา  ;D

ขับรถที่ทำครั้งแรก อย่าเหยียบแหลกลานนะครับ เดียวช่างต่ออุปกรณ์ไม่ครบแล้วจะซวยสุดๆ เครื่องheat ก็จบ
ค่อยคลานออกมา ขับไปเรื่อยๆ ฟังเสียงขับไปซัก 2-3 โล จอดพัก เปิดกระโปรงเครื่องดูน้ำ ดมกลิ่น ดูเกจ์ความร้อน
แล้วค่อยขับต่อ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ EKA

รถคันแรกที่ผมหัดเป็นเทอร์โบดีเซลเครื่อง TD25Ti ครับ แหะๆ ไม่รู้จะนับด้วยหรือเปล่า  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เคยครับ เคยกับอิมฯตัว210ม้า แต่ คลัทช์หนักมาก วันนั้นขับดับไปหลายรอบ และ ไม่ได้ขับเร็วนัก

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมเลย คันแรก Volvo 240 Turbo ได้ตั้งแต่ก่อนได้ใบขับขี่เสียอีก คันนี้เป็นคันพิเศษมากเพราะเป็นรถคันแรกที่ขับเอง แถมเป็นเกียร์ธรรมดา เหยียบแล้วเจอเทอร์โบแล็ค ก็เหยียบไปอีก พอรอบถึง เป็นพุ่ง!!! ทีนี้มีเหวอ เลยต้องถอนคันเร่ง แล้วเริ่มเรียนรู้ว่าจะมันส์ยังไงไม่ให้เจอเทอร์โบแล็ค

แต่สุดท้าย ค่าน้ำมันซัดไปซะบาน!
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ oun

มีแต่คนมีประสบการณ์ดีๆทั้งนั้นเลย ตอนนี้ลังเลว่าจะบอกช่างให้เปลี่ยนเป็นออโต้ดีมั้ย 55 เบื่อรถติดอะครับ กะว่าถ้าได้ออโต้มาขับไปสักพักคงเปลี่ยนกล่องสักใบ ก็คงแรงไม่น้อยหน้าเกียร์ธรรมดาเหมือนกัน

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้เคยขับรถแรงๆแบบ แรงเวอร์อะไรนะครับ แต่เริ่มขับรถจากรถอืดๆ เกียร์ออโต้มา อาทิ
Volvo 740GLE เกียร์ออโต้ City ZX iDSI เกียร์ออโต้ ความอืดคงไม่ต้องพูดถึง...

จนวันนึงที่มีความจำเป็นต้องซื้อรถกระบะ
เลยซื้อ Navara 6MT มา วันที่รับรถต้องให้เซล์ขับมาส่งที่บ้าน
แล้วค่อยๆฝึกเข้าเกียร์เอง หลังจากนั้น 2 สัปดาห์ สนุกเลยครับ

ออฟไลน์ pump

• Newbie
  • *
คนคันแรกของผมก็ เป็นเซฟิโร่ เครื่อง rb20 det turbo rb25  เกียร์ธรรมดาครับ  คันแรกก็ตัวแรงเลย

ทำให้เดี่ยวนี้ชอบขับแต่รถ turbo แล้วพอไปขับรถ NA ของที่บ้านแล้วรุ้สึกไม่ค่อยทันใจเท่าไรเลย