ผู้เขียน หัวข้อ: รูปการจอดรถแบบ Pararell Parking  (อ่าน 16043 ครั้ง)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
Re: รูปการจอดรถแบบ Pararell Parking
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 20:44:12 »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ แต่ในฐานะศิษย์เก่า.. คิดถึงรถตะลัยมาก! ไปเรียนตึกไหนรถวิ่งส่งถึงที่... ยังมีวิ่งอยู่มั๊ยครับ?

แต่ก่อนเพื่อนๆมีรถแค่คันเดียว แต่ยัดเพื่อนๆและน้องๆรหัสหกเจ็ดคน ถ่อจากบางเขนไปกินข้าวถึงสยาม!  ;)

เด็ก ม.ก. สมัยผม นิยมอยู่หอครับ ไม่นิยมขับรถ หรือว่าสมัยนี้อยู่หอแต่ขับรถด้วยครับเนี่ย?!  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: รูปการจอดรถแบบ Pararell Parking
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 20:46:16 »
ผมเห็น น้องโอ้ สีเขียว ซ่อนตัวอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 21:00:15 »
ผมจอดตรง ตึกจอดวิภาแหละครับ โล่งดี ;D ไม่ต้องไปเบียดกะใคร แล้วนั่งตะลัยเอา ;)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 21:12:36 »
น้อง จุฬาแย่ยิ่งกว่านี้อีกครับ จอดตรงถนนอังรี สองแถว สามแถว
ในมหาลัยนี้ต้องไปจอด จามจุรี 9 เพราะปกติไม่เคยมีที่เลยครับ ที่ฟรี ต้องมาแต่เช้ามากๆ

พี่เลยนั่งรถไฟฟ้า(มาหา ณ เธอ) ไปตลอด สี่ปี รถจอดที่หมอชิต กันชนลายเพียบในคันเก่า

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 22:20:20 »
งงกับประเด็นกระทู้นี้จัง

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 22:28:25 »
งงกับประเด็นกระทู้นี้จัง

จริงๆประเด็นมันเกี่ยวกับ prius มันจอดเข้าเกียร์ N ไม่ได้ครับ

แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นกระทู้รำลึกความหลังครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 23:18:30 »
ผมไปธุระ ทุกอาทิตย์ ครับ มีตึกเสียตัง ครับ งง อยู่ ทำไม ต้องเก็บตัง ไม่ให้คนขึ้นไปจอด ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:22:46 »
ขอเดา

มหาลัยที่ติดโรงงานยาคูลย์ , ปรมาณูเพื่อสันติ  ;D
ถึงว่า ผมก็คุ้นๆ แต่ไม่ใช่มหาลัยตัวเองแน่นอน

จริงๆที่เกษตรก็มีอาคารจอดรถ ถ้าแบ่งๆกันขึ้นไปคงไม่มีปัญหาครับ หรือสร้างอีกก็ได้

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:22:50 »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ แต่ในฐานะศิษย์เก่า.. คิดถึงรถตะลัยมาก! ไปเรียนตึกไหนรถวิ่งส่งถึงที่... ยังมีวิ่งอยู่มั๊ยครับ?

แต่ก่อนเพื่อนๆมีรถแค่คันเดียว แต่ยัดเพื่อนๆและน้องๆรหัสหกเจ็ดคน ถ่อจากบางเขนไปกินข้าวถึงสยาม!  ;)

เด็ก ม.ก. สมัยผม นิยมอยู่หอครับ ไม่นิยมขับรถ หรือว่าสมัยนี้อยู่หอแต่ขับรถด้วยครับเนี่ย?!  ;D
รถตระลัยยังวิ่งอยู่ครับ มีรถเพิ่มขึ้นด้วย มีสายเสริมเป็นบางครั้งอีก และทำไบโอดีเซลใช้เองด้วยครับ

สมัยนี้ยังอยู่หอกันเยอะครับ หอในทุกปีน้องใหม่ที่เข้าต้องจับฉลากในการอยู่หอ แต่ตอนนี้ คนเยอะขึ้นมากจริงๆ ครับ

ผมไปธุระ ทุกอาทิตย์ ครับ มีตึกเสียตัง ครับ งง อยู่ ทำไม ต้องเก็บตัง ไม่ให้คนขึ้นไปจอด ครับ
ตอนนี้อธิการบดีก็ชื่อนี้เลยครับ แหะๆ ส่วนตึกเก็บตัง อันนี้ไม่แน่ใจว่าอาจเป็นพื้นที่ให้เอกชนเช่ามั้งครับ

แต่ก็อาจไม่ใช่นะ เพราะค่าจอดไม่บานทะโร่เหมือนไปสยาม แค่ 3 ชม. 10 บาท ถ้านานๆ จอดทีก็ไม่มีปัญหา

ที่ผมไม่ค่อยเข้าใจ คือ เวลามีกิจกรรม มหา'ลัยมักไปปิดลานจอดรถ ทั้งที่บางกิจกรรมเหาะกับการจัดในร่มมากกว่า

และล่าสุด ก็สั่งเทปูน เปลี่ยนลานจอดรถลานหนึ่งเป็นฟุตบาศก์สูง จอดไม่ได้อีก (เดิมจะจอดได้ราว 15 คัน)

ถึงว่า ผมก็คุ้นๆ แต่ไม่ใช่มหาลัยตัวเองแน่นอน

จริงๆที่เกษตรก็มีอาคารจอดรถ ถ้าแบ่งๆกันขึ้นไปคงไม่มีปัญหาครับ หรือสร้างอีกก็ได้
อันนั้นก็ใช่ครับ แต่ส่วนใหญ่ รววมทั้งผม มักไม่อยากเสียตังค์ เพราะอันนี้ไม่ใช่การเที่ยวห้างที่นานๆ ไปที อันนี้คือทุกวัน

ก็เลยพยายามหาที่จอดฟรีเป็นหลัก ซึ่งถ้าจะหา หาได้แน่ครับ เพียงแต่จะไกลหรือใกล้

เหมือนเวลาไปพาราไดซ์ พาร์ค วันอาทิตย์ตอนบ่ายโมงครับ

อ้อ ยังโพสต์ไม่หมด ท่านใดที่ไป ม. ผม ตอนที่จอดโล่งๆ แม้จะโล่งเพียงใด ถ้าท่านไม่ถูกคันอื่นเบียดเข้ามาจริงๆ

ขอความร่วมมือ ขอความกรุณา Please! ได้โปรดเถอะ อย่าจอดแบบนี้

ปล. อย่าเพิ่งมองในแง่ร้าย ตอนเขาจอดอาจมีคันอื่นเบียดเส้นซองเขาเข้ามาก็ได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:32:19 »
เดิมทีทุกมหาลัยไม่เคยสนับสนุนให้นิสิตเอารถมาจอดกันหรอกครับ
เขาสงวนพื้นที่สำหรับอาจารย์ เจ้าหน้าที่ กับคนที่มาติดต่อ

แต่เพราะนักศึกษาส่วนใหญ่อายุเกิน 18 เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยไม่แปลกที่จะ

มีคนเอารถมาจอดที่นี่

เสน่ห์อย่างนึงของมหาลัยนี้ในอดีตคือ เดินเท้า และจักรยาน

รถตะลัยก็ยังมีอยู่ และเพิ่มจำนวนรถโดยสารอื่นๆเข้าไปมากกว่าเดิมเพื่อรองรับนักศึกษา

ส่วนที่เกลียดที่สุดของมหาลัยนี้คือ "ยาม" ครับ เบ่งชิบหาย วิ่งผิดทางหน่อย ไล่ตามจับจนสุดขอบฟ้า  >:(

ปล. ผมเด็กม.รังสิต แต่ต้องเข้าเกษ๖รประจำเพราะน้องจบจากที่นี่

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:22:39 »
เสน่ห์อย่างนึงของมหาลัยนี้ในอดีตคือ เดินเท้า และจักรยาน

รถตะลัยก็ยังมีอยู่ และเพิ่มจำนวนรถโดยสารอื่นๆเข้าไปมากกว่าเดิมเพื่อรองรับนักศึกษา
ไม่ใช่อดีตครับ ปัจจุบันก็ใช่ และอนาคตก็ต้องใช่ หลายครั้งผมขี้เกียจรถรถตระลัย (ตระ นะครับ ไม่ใช่ตะ มันย่อมาจาก รถโดยสารตระเวนรอบมหาวิทยาลัย)

เดินจากอีกฟากหนึ่งไปอีกฟากหนึ่งก็มีครับ จักรยาน มีทางให้วิ่ง มีจักรยานให้ยืม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:32:02 »
น้อง จุฬาแย่ยิ่งกว่านี้อีกครับ จอดตรงถนนอังรี สองแถว สามแถว
ในมหาลัยนี้ต้องไปจอด จามจุรี 9 เพราะปกติไม่เคยมีที่เลยครับ ที่ฟรี ต้องมาแต่เช้ามากๆ

พี่เลยนั่งรถไฟฟ้า(มาหา ณ เธอ) ไปตลอด สี่ปี รถจอดที่หมอชิต กันชนลายเพียบในคันเก่า
+1เลยครับ จอดฟุตบาตได้ แต่ถ้าถึงสี่โมงเป๊ะไม่ขยับออก โดนล๊อคล้อทันที เพื่อนผมโดนไปสามสี่รอบละ 55
ส่วนผมยอมไปวนใจจามฯสแควร์ วนจนสุดหล้าฟ้าเขียวทีเดียว กว่าจะได้ที่จอด - -

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:55:33 »
โอ๊ะๆ ThaiGrid จอดประจำเหมือนกันครับ และก็เจอพวกที่จอดไม่ชิดประจำเลย แทนที่จะได้ 4 คันกลายเป็นได้ 3 คันซะงั้น.......ตรงจุดที่จมโคลนผมก็จอดนะ ร่มดี  ;D

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 17:22:19 »
โอ๊ะๆ ThaiGrid จอดประจำเหมือนกันครับ และก็เจอพวกที่จอดไม่ชิดประจำเลย แทนที่จะได้ 4 คันกลายเป็นได้ 3 คันซะงั้น.......ตรงจุดที่จมโคลนผมก็จอดนะ ร่มดี  ;D
ฝั่งไทยกริด ที่ไม่ใช่ฝั่ง IT Square ตรงจุดที่พื้นยุบไปเป็นเบ้านั่นนะครับ

ช่องตรงนั้นอ่ะที่โปรดผมเลยครับ ปกติจอดได้ 4 แต่บางวันจะเกิดเหตุ

Fortuner+Mu7+Pickup (+ นิสัยคนขับ) 3 คันก็เต็ม เจอแบบนี้จะรู้สึกแย่ครับ

ผมไปจอดนี่ถ้าได้จอดริมจะจอดชิดครับ เห็นใจคนอื่นๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 22:05:55 »

อันนั้นก็ใช่ครับ แต่ส่วนใหญ่ รววมทั้งผม มักไม่อยากเสียตังค์ เพราะอันนี้ไม่ใช่การเที่ยวห้างที่นานๆ ไปที อันนี้คือทุกวัน

ก็เลยพยายามหาที่จอดฟรีเป็นหลัก ซึ่งถ้าจะหา หาได้แน่ครับ เพียงแต่จะไกลหรือใกล้

เหมือนเวลาไปพาราไดซ์ พาร์ค วันอาทิตย์ตอนบ่ายโมงครับ

เข้าใจครับ ว่าการเสียเงินกับอะไรที่ไม่ใช่เหตุก็คือการเปลือง แต่ถ้าเป็นผม คงกลัวรถเป็นรอยและเอาเข้าไปจอดในซองดีๆจะสบายใจกว่าครับ ไม่งั้นเดี๋ยวต้องพะวงเอารถไปเคลม เสียส่วนลดประกันอีก แต่จริงๆอะไรแบบนี้ที่จุฬาฯก็มีนะครับ น่าจะมีคนตอบได้ ค่าจอดถือว่าสูงเลยแหละ แต่ที่ๆยังมีที่จอดมากที่สุดน่าจะเป็นธรรมศาสตร์ รังสิต เนื้อที่มหาลัยก็ปาไปสองพันไร่ แต่แน่นอนคนไปจอดข้างในลึกๆ ที่หนาแน่นครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 22:53:28 »
สมัยพี่ (ผม) เรียนนะน้องนะ ทั้งรุ่นในคณะเดียวกันมีรถยนต์คนเดียวจากร้อยกว่าคน

ไม่เคยมีปัญหาเลย เวลาจากคณะไปเรียน ศร. เดินเป็นกม. แต่ก็สนุกดี

KU 59
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ pump

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:46:19 »
ลานจอดของ จขกท. ที่วิศวะ ทำผมขึ้นมาก >:( >:( >:( >:(เพราะรถน้องซีวิค(อดีจเป็นรถผม)ซึ้งดูแลอย่างดี  ถูกชนที่มุมกันชนหน้ายาวไปถึงป้ายทะเบียนหลุดเลย :'( :'( :'( ถอดกันชนออกมาคือคานหน้ายุบ ไปหน่อยนึง คาดว่าถูกชนเพราะคันที่จอดข้างๆออกจากที่จอดไม่ดีเลยเบียดมาโดน