ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรู้สึกฮากับหลักการกัดฟันบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 6190 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมนี่ฮามาก เวลาคนมาถามว่า ซื้อรถรุ่น XXX ดีมั้ยครับ เช่น

A: ซื้อมาสด้า 2 ตัวท็อปเบนซินดีมั้ยครับ
B: ผมว่ากัดฟันอีกนิดไปตัวล่างดีเซลดีกว่าครับ
C: ไหนๆ ซื้อทั้งที ซื้อตัวท็อปไปเลยจะได้ไม่เสียดายทีหลัง
D: ถ้างบถึงตัวท็อปดีเซล กัดฟันไปเล่น Mazda 3 ตัวล่างเลยดีกว่า ใหญ่กว่า กว้างกว่า จบๆ
E: ผมว่าอ็อปชั่นตัวล่างมันน้อยไป ตัวท็อปน่าจะคุ้มกว่า
F: แต่ตอนนี้เทรนด์รถยกสูงมาแรงนะ ไหนๆ ก็ไหนๆ น่าจะเอา CX-5 ไปเลย

แล้วก็ต่อไปเรื่อยๆ จนบางทีเหมือนคณะเล่นตลกมากกว่า

คุณเคยขอคำแนะนำแล้วเคยเจอให้กัดฟันบ้างมั้ยครับ แล้วสุดท้ายกัดฟันไปจบที่ไหน มีใครที่เริ่มต้นจะซื้อ Mirage แล้วไปจบที่ Gallardo บ้างมั้ย 5555

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
Re: คุณรู้สึกฮากับหลักการกัดฟันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:13:54 »
ผมไม่รู้สึกฮานะครับ
ดสต.ผมถ้าผมถามใครนั่นหมายถึงเราต้องพิจารณาดีแล้วว่าทำไม่เราถึงถามเค้า ดังนั้นผมเคารพความเห็นของท่านนั้น
แต่เป็นเราต่างหากที่ต้องเอาคำตอบที่ได้บวกกับความเห็นเรา, เงินเรา, ความพร้อมเรา แล้วสังเคราะห์มาเป็นรถที่จะซื้อ

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
Re: คุณรู้สึกฮากับหลักการกัดฟันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:22:16 »
อ่านบรรทัดสุดท้ายแล้วลั่นเลยครับ 555

เห็นชื่อUserก็ลั่นอีก เห็นหลายทีแล้ว แต่เห็นทีไรก็ฮา

ขอโทษที่ไม่ได้ช่วยตอบกระทู้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:35:16 »
กัดแบบนั้น ฟันมันจะกลายเป็นเหมือนเอ็ดดี้ผีน่ารักน่ะซิครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:57:38 »
กัดฟันอีกนิดได้ตัวท็อปแล้วครับ กัดฟันครับ กัดฟัน :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X ก็มันไม่ไหว กัดฟันยังไงก็ไม่ไหว 5555555555555555555

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:25:38 »
ถ้าใช้คำว่ากัดฟันมันควรจะไปจบแค่ step ที่มากกว่าเดิมแค่ 1 step นะครับ
กัดมากกว่านั้น มันจะกัดไม่รู้จบ กัดกันจนฟันร่วงหมดปาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:28:26 »
ถ้าใช้คำว่ากัดฟันมันควรจะไปจบแค่ step ที่มากกว่าเดิมแค่ 1 step นะครับ
กัดมากกว่านั้น มันจะกัดไม่รู้จบ กัดกันจนฟันร่วงหมดปาก
ตามนี้ครับ ไปอีกขั้นเดียว
ละก็  Gallardo มันเก่าแล้วกัดฟันอีกหน่อยไป Aventador หรือ Huracan ดีกว่าครับ ;D

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:35:28 »
กัดไป Chiron เลยดีกว่าครับ ได้ความสดใหม่ด้วย อยู่ได้อีกนานหลายสิบปี

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:37:14 »
:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:46:55 »
ควรจะเขยิบแค่ stepเดียวป่าวคับ > <

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 01:06:46 »
ถ้าเอาตามตรงผมคงไม่ถึงกับรู้สึกฮาครับ....ทำแบบนั้นเหมือนดูหมิ่นความคิดเห็นของท่านอื่นเกินไป

แต่ก็คงไม่เห็นด้วย กับการแนะนำให้คนอื่นซื้อรถที่เกินกำลังของตนเอง
ที่ไปบอกให้กัดฟันเอารุ่นที่แพงกว่า....บางคนกัดฟันไปอีกหลายปีเลยนะ กัดทุกวัน กัดทุกเดือน.............ดีไม่ดีจะกัดก้อนเกลือกินเอา

ทุกวันนี้ค่ายรถหลายๆเจ้าก็ทำรถออกมาหลากหลายขนาด หลายราคา ก็เลือกเอาให้เหมาะกับงบประมาณครับ
บางคันเป็นรถเล็ก แต่เอาไปปรับนิดๆหน่อยๆมันก็พอใช้งานได้แล้ว ไม่ได้แย่อะไรเลย

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 01:23:58 »
มองให้เหมาะสมกับการใช้งานของแต่ละบุคคลมากกว่าครับ...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 08:42:38 »
ไม่เคยครับ

เลือกเอง รับเอง ไม่ปวดใจ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 08:57:12 »
อารมย์ตอนรถติด ไม่มีปั้ม หรือห้างอยู่ใกล้ๆ ใช่มั้ยครับ

นอกจากกัดฟันแล้ว ผมยังสั่นไปทั้งตัว ปิดแอร์ยังรู้สึกหนาวอยู่เลย

เอ๊ะ คนละประเด็น กัดฟัน ขยับแต่ละที มันเดือดร้อนกระเป๋าตังค์นะครับ

เพราะบางทีเค้าก็ขยับโอเวอร์มาสเต็ปนึงแล้ว เชียร์ให้ขยับอีก ตายแน่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:13:21 »
G:แหม่ๆๆๆ อีกนิดเดียวก็ได้ x1 แล้วนะครับนั่น ดูมีชาติตระกูลกว่าอีก

ฟิ้วววว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:29:11 »
ไอ่คำว่า "กัดฟัน"  เนี่ย เจ็บกันมาเยอะแล้วครับ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:44:54 »
เข้ามาเพื่อดูหลักการ การกัดฟันเวลาบนรถทัวร์ หรือหลับในรถ พอเปิดมาปุ๋ป ...... มันคนละกัดฟันนี่หว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:49:37 »
ปกติ ขยับได้ แต่แค่สเต็ปเดียว ประเภทโดดข้ามหลายสเต็ป อันนี้ก็เกินไปครับ

ส่วนตัว เคยกัดจาก city รุ่นกลาง เป็น civic รุ่นล่าง

เคยกัดจาก Lancer EX 1.8GT เป็น CR-V G3 รุ่นล่าง

ซึ่งผมก็มองว่า คุ้มนะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 10:21:11 »
เอาตามงบแล้วกันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 10:56:37 »
ผมก็เคยโดนนะ
คือเราก็ตั้งงบไว้ในระดับนึง  แต่ผู้ใหญ่บอกว่าให้กัดฟันเอาแบบนี้ไปเลยทีเดียวใช้ยาว
(แพงกว่ารุ่นที่จะเอา 30 %)
แต่เรามานั่ง บวกลบคูณหารการซ่อมบำรุง ฯ แล้ว เอาสบาย ๆ โล่ง ๆ ดีกว่า  8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:00:30 »
ยังไงก็ต้องตามงบแหละครับ บานปลายไป ลำบากเรื่องเงิน ชีวิตเครียด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:01:04 »
ก็ต้องรู้จักเก็บฟันครับไม่งั้นตอนกระทบกันจะสะดุดแล้วต้องระวังกัดลิ้นด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:54:28 »
ที่บ้านเลยครับ2topเบนซิลไปดีเซลตัวกลาง วันจองไป2ดีเซลtop จองไปได้1เดือนเปลื่ยนไป3ตัวs ญาติมาญาติมาถามทำไมไม่เอาcamry
555
สุดท้ายจบที่3ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:56:55 »
ถ้าเอาตามตรงผมคงไม่ถึงกับรู้สึกฮาครับ....ทำแบบนั้นเหมือนดูหมิ่นความคิดเห็นของท่านอื่นเกินไป

แต่ก็คงไม่เห็นด้วย กับการแนะนำให้คนอื่นซื้อรถที่เกินกำลังของตนเอง
ที่ไปบอกให้กัดฟันเอารุ่นที่แพงกว่า....บางคนกัดฟันไปอีกหลายปีเลยนะ กัดทุกวัน กัดทุกเดือน.............ดีไม่ดีจะกัดก้อนเกลือกินเอา

ทุกวันนี้ค่ายรถหลายๆเจ้าก็ทำรถออกมาหลากหลายขนาด หลายราคา ก็เลือกเอาให้เหมาะกับงบประมาณครับ
บางคันเป็นรถเล็ก แต่เอาไปปรับนิดๆหน่อยๆมันก็พอใช้งานได้แล้ว ไม่ได้แย่อะไรเลย
ดีใจที่ได้เห็นคอมเม้นท์ที่มีความคิดและเคารพผู้อื่นแบบนี้ครับ

เห็นด้วยครับ ว่าถามเขาก็ฟังเขา แต่ทำตามไหม ก็ต้องคิดเอง
แต่ไอ้คนที่เอาแต่ให้กัดฟัน ก็ต้องพิจารณาถึงคนถาม ไม่ใช่เอะอะ ก็เพิ่มเงินครับ

ประมาณนี้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:33:06 »
บางทีก็ฮาเหมือนกันนะ สำหรับคำว่า"กัดกัน" เอ๊ย"กัดฟัน" ใครเป็นคนเริ่มนี่! บางคนอาจจะพอแล้วสำหรับเค้า เค้าคงหาข้อมูลมาส่วนนึงแล้วละว่าพอใจประมาณนี้ แต่บางคนก็มองว่าคนอื่นคงยังมีตังเหลืออีกบ้างพอจะกัดฟันซื้อข้ามรุ่นไป ก็เป็นแค่คำแนะนำของเขาแต่ลึกๆแล้วเราจะซื้อย่อมรู้ภาวะเงินในกระเป๋าตังตัวเองดีคนในครอบครัวเท่านั้นที่รู้ ผมเคยมี2ตัวเลือกตอนนั้นซื้อให้แฟนขับไปทำงานซึ่งค่อนข้างไกลขับexไปกลับเดือนนึงค่าน้ำมันปาไป4000จึงมองหาอีโคคาร์ ก็มี2ตัวเลือกคือมิราจและสวิฟ ก็มีคนแนะนำว่าสวิฟใหญ่กว่าสวยกว่าขับมั่นคงกว่า แต่มาเปรียบกับมิราจแล้วในราคาที่ใกล้เคียงกัน(สวิฟแพงกว่าหน่อย)มิราจให้มากกว่าจริงๆแถมประหยัดน้ำมันมากกว่า(สำคัญมากแฟนชอบมากจุดนี้)อีกเรื่องคือจองนานมากข้ามปีเลยตัดออกไป มิราจปัญหาไม่มีเลยตั้งแต่ใช้มา 3ปี ประหยัดน้ำมันมากเดือนนึงเติมแค่2000ยังเหลือซึ่งต่างจากสวิฟประหยัดสู้ไม่ได้ ปัญหามากมายเหลือเกินเห็นในคลับแก้ไม่ตกกันหลายคัน คิดถูกแล้วที่ไม่กัดฟันซื้อสวิฟที่แพงกว่าสวยกว่าแต่มาซ่อมเสียทั้งเงินทั้งเวลาแก้ไม่จบปวดหัว ตอนนี้มีความสุขที่ใช้มิราจครับ exผมก็ขับไปทำงานใกล้ๆซี่งค่าน้ำมันก็ไม่มาก(เติมe85)มาตลอด

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:38:13 »
ไม่ฮาครับ
ถ้ากัดแล้วไม่เกินงบไปไกลและได้สิ่งที่ดีกว่า พอใจกว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:51:43 »
ซื้อของเหล่านี้ ต้องมีเป้าหมายชัดเจน
ทั้งด้านงบประมาณ และการใช้งานครับ
ไม่งั้นบานๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:47:03 »
ผมไม่ค่อยเจอะนะเพราะไม่ค่อยถามใครเท่าไหร่ครับ ลองชวนคนชวนกัดฟันซื้อแพงขึ้นมาช่วยผ่อนดูครับ น่าจะช่วยได้ 555

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 14:04:10 »
ตามนี้ครับ ไปอีกขั้นเดียว
ละก็  Gallardo มันเก่าแล้วกัดฟันอีกหน่อยไป Aventador หรือ Huracan ดีกว่าครับ ;D
555 เดี๋ยวก็ได้ไปถึง Koenigsegg Argera R

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 14:39:46 »
ที่บ้านเลยครับ2topเบนซิลไปดีเซลตัวกลาง วันจองไป2ดีเซลtop จองไปได้1เดือนเปลื่ยนไป3ตัวs ญาติมาญาติมาถามทำไมไม่เอาcamry
555
สุดท้ายจบที่3ครับ

5555 เกือบไปแล้วครับ อีกนิดคงได้ Lexus