ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Honda City ตัวปัจจุบันหน่อยครับ  (อ่าน 3321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
สอบถามเรื่อง Honda City ตัวปัจจุบันหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 21:18:02 »
คือพอดีว่าแฟนผมเค้ากำลัวจะเปลี่ยนรถ ตอนนี้ก็สนใจอยู่ 2 ตัวครับ คือ mazda 2 กับ city แต่ผมไม่แน่ใจว่าตัวปัจจุบันจะยังผลิตทำตลาดอยู่หรือเปล่าครับ เพราะเห็นข่าวว่า new city กำลังจะมา ในกรณีที่กำลังจะเลิกรุ่นเนี่ย กำหนดเวลาถึงเมื่อไร มีใครพอจะรู้บ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Honda City ตัวปัจจุบันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 21:50:12 »
ผลิตอยู่ครับ ตอนนี้ยอดจอง City น่าจะยาวไปจนถึงปลายปีแล้วหละ  สำหรับตัวใหม่คงจะเปิดตัวปลายปีครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ kengmania

Re: สอบถามเรื่อง Honda City ตัวปัจจุบันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 00:23:15 »
อย่างนั้น จองตอนนี้ รับรถพอดีตัวใหม่คลอดล่ะสิเนี่ย
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:30:45 »
Mazda2 เคยขับแบบชั่วครั้งชั่วคราว ช่วงล่างเดิมๆดีกว่า City มากพอดู พวงมาลัยแน่นกว่า แต่ความสวย City กินขาด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:24:35 »
ด้านความแรง และความประหยัด  City กินขาดดดดด ครับบบบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:57:34 »
ชอบ City ที่ข้างในกว้างกว่า เครื่องแรงกว่า และ ในความคิดคือ น่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่า

ส่วนตัวซื้อ Mazda 2 ใช้มา 7 เดือนแล้ว
1. พวงมาลัยคมมาก ไว และ มั่นคง
2. ช่วงล่างดี สาดโค้งมั่นใจกว่า City
3. ใช้รุ่นถูกสุด Sedan 579K, มี ABS, Airbag, ล้อแมค, พับเบาะหลัง 100%, กุญแจรีโมท, แถมประกัน, ของแถมจุกจิกอีกเพียบ
4. ตอนนั้นรอรับรถไม่นาน แค่ 2 เดือน
5. อัตราเร่ง อืดกว่าแน่นอนเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่เพียงพอกับการใช้งาน แรงม้าต่อน้ำหนักรถ ถือว่าลงตัว

ข้อเสีย
1. กินน้ำมันไปหน่อย ขับรถจากบ้านแถวหนองแขม มาทำงานสาทรเหนือ วันละ 50Km/วัน ก็ 10-11Km/l
วันหยุด ไปเที่ยวตจว. ก็ 13-14Km/l
2. ลอตที่ผมซื้อมีปัญหาเรื่องแร๊คพวงมาลัย มีเสียง เคลมใหม่ได้ฟรี แก้หาย แต่รอคิวนาน
ถ้าไม่เคลม ก็ไม่เกิดอันตรายอะไร แต่เวลาเลี้ยวจะมีเสียง
3. ยางติดรถ Dunlop รุ่นล่างๆ เจอน้ำหน่อยก็ลื่น (อันนี้ทุกยี่่ห้อก็เป็น)
4. เบาะหลังพื้นที่วางขาน้อยมาก
5. น่าจะให้กุญแจ Immobilizer พร้อมสัญญาณกันขโมย มาเนาะ 55

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:14:29 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

พอดีที่บ้านก็มี Mazda 2 อยู่คันนึงครับ เป็นของน้องสาว ที่เอามาเป็นตัวเลือกก็เพราะชอบ feeling ในการขับขี่นี่ล่ะครับ ส่วน City แฟนชอบเป็นการส่วนตัว เพราะมันสวย แล้วก็ดูกว้างขวางทีเดียว

ส่วนเหตุผลที่ไม่เลือก New City เพราะ ผมไม่ค่อยไว้ใจกับรถ Lot แรกๆเลยครับ ถ้าจะซื้อคงต้องให้ผลิตไปแล้วซักปีนึงก่อน

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:16:01 »
มีทั้งคู่ ถ้าไม่ได้ชอบขับรถโหดร้ายอะไรมากมาย แนะนำ city ครับ กว้าง เครื่องดี 

edit เพิ่ม 0 ดีกว่าด้วยเหอะ mazda นี่ 0 แบบว่าไม่ไหวละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:19:36 โดย testmaster »

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:22:47 »
ปัจจุบันผมใช้ City Mc 2012 อยู่ครับ ถือว่าค่อนข้างนั่งสบาย เครื่องยนต์ไว้ใจได้ มี Paddle ship ไว้เล่นเผื่ออยากให้กินน้ำมัน มากขึ้น
แต่มันใกล้จะตกรุ่นแล้ว ถ้าไม่รีบมาก รอดู New Vios มาเป็นตัวเลือกด้วยก็น่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:03:51 »
ถ้าจำไม่ผิดแจ๊สออกใหม่ก่อนซิตี้ครับ
 ....ส่วนซื้อขันไหนเลือกที่คนใช้หลัก(หรือคนออกเงิน)ชอบครับเพราะจะขับอย่างมีความสุขครับ
....ส่วนข้อดีข้อเสียแต่ละคัน มันมีจุดยืนหรือบุคลิกของรถในตัวอยู่แล้วครับ แนะนำว่าเลือกที่ชอบ ;Dไปเลย

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 20:15:50 »
ถ้าจำไม่ผิดแจ๊สออกใหม่ก่อนซิตี้ครับ
 ....ส่วนซื้อขันไหนเลือกที่คนใช้หลัก(หรือคนออกเงิน)ชอบครับเพราะจะขับอย่างมีความสุขครับ
....ส่วนข้อดีข้อเสียแต่ละคัน มันมีจุดยืนหรือบุคลิกของรถในตัวอยู่แล้วครับ แนะนำว่าเลือกที่ชอบ ;Dไปเลย

เอ๋  ใช่เหรอครับ  cityใหม่มาปลายปีนี้แล้วนะ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:14:35 »
Cityใหม่คงไม่มาเร็วนี้หรอกครับ อย่างน้อยก็น่าจะอีกเป็นปีนะครับ ตามนี้
ส่วนแจ็สคงต้องใช้โฉมนี้ไปอีกซักพักครับ
เพราะผมว่าช่วงนี้พี่ฮอนจัดมาเยอะเกิน หลังจากตัวที่จะเปิดเร็วๆนี้ตามที่คุณจิมมี่บอกก็คงเว้นสักพักนะครับ

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:30:17 »
แนะนำว่า จะเอาCityถ้าเล่นตัวท๊อป ให้ลองขับรุ่นอื่นด้วย เช่น civic   แล้วค่อยตัดสินใจอีกที  (คนละเรื่องกันเลย)  แนะนำอยากให้จ่ายเงินคุ้มกับค่าตัว