ผู้เขียน หัวข้อ: ==ถ้าอยากลองศึกษาในสาย TUNING เพิ่มเติม พอจะมีแหล่งข้อมูลที่ไหนแนะนำบ้างครับผม==  (อ่าน 10862 ครั้ง)

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุกท่าน

"ความรู้ที่ดีและถูกต้องควรศึกษาจากรอบด้าน จะเป็นการดีแก่การเรียนรู้ในภายภาคหน้า"

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณทีมงาน และ สมาชิกทุกท่าน ที่แชร์ความรู้เกี่ยวกับการจูนเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพแก่รถยนต์คันเก่ง
ให้จิ๊ดจ๊าด มีชีวิตชีวา ซึ่งเป็นวิทยาทานที่ดีแก่ผู้ที่สนใจเป็นอย่างมากครับ  ด้วยความที่ผมอยากศึกษาสายการโมดิฟาย โดย
เริ่มจากการอ่านบทความต่างๆ ในเว็ปไซด์นี้ รวมถึงอ่านบทความของอาจารย์ศิริบูรณ์ก็ทำให้มีความรู้ในระดับหนึ่ง 
เพียงแต่ว่าความรู้เหล่านั้นที่กักตุนในคลังสมองผมนั้น ยังกระจัดกระจาย ไม่เป็นระบบระเบียบ หรือยังจับต้นชนปลายไม่ถูกครับ

ดังนั้นจึงขอเรียนถามทางทีมงาน และสมาชิกที่สนใจเกี่ยวกับการโมดิฟายในสายนี้ครับว่า 

1.นอกจากบทความในเว็ปไซด์นี้แล้ว ยัง มีแหล่งข้อมูลแหล่งไหนที่น่าสนใจแก่การศึกษาเพิ่มเติมบ้างครับ 
เพื่อเป็นคลังความรู้แก่ผู้ที่สนใจศึกษาด้านนี้

2. ในกรณีอย่างผมซึ่งถ้าเปรียบเทียบเป็นเด็ก เรียกได้ว่า เป็นระดับก่อนอนุบาล เลยครับ  จึงเรียนถามทุกท่านอีกคำถามหนึ่งว่า
ควรเริ่มต้นศึกษาจากส่วนใด และค่อยๆเดินไปอย่างไร เพื่อองค์ความรู้ที่ได้จากการศึกษานั้น เป็นระบบและระเบียบแบบแผนมากขึ้นครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และตอบคำถามครับผม :-)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
นั่นสิครับหาตำราอ่านไม่เจอเลย ส่วนใหญ่ต้องไปสนิทกัยคนที่รู้นานๆถึงจะๆด้เรียนรู้ หรือไม่ก็อาจรู้นิดหน่อยเพราะคนที่รู้ก็หวงวิชา เห็ยนที่อเมริกามีวิทยาลัยอบรมเรื่องการปรับจูนและถอดประกอบเครื่องยนต์โดยเฉพาะเลย สาขารถยนต์ มอเตอไซค์ เรือเร็วมีครบหมด อยากให้บ้านเรามีแบบนี้บ้างจัง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต้องดูว่า Tuning นั้น จะไปในทางไหน

ถ้าทำพวกระบบไฟ จูนโน่น นี่ นั่น ผมว่า ผมพอแนะนำให้รู้จักได้ หนะครับ
ขออย่างเดียวว่า คุณต้อง มีนิสัยเข้ากับคนที่ผมจะแนะนำได้ ก็พอ พร้อมรับความรู้ เปิดกว้าง
อาจโดนด่าบ้าง ก็ต้องอดทน

ถ้าไหว ก็ว่ากันครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ออกตัวก่อน ผมไม่ได้เรียนสายช่าง (เด็กๆที่บ้านห้ามเรียนช่างเพราะกลัวเจ็บก่อนจบ)

ผมใช้วิธีเริ่มอ่านจากร้านหนังสือ ครับ อ่านฟรีๆ เลย ว่างก็ไปอ่าน (อันนี้ตอนเด็กๆ นะครับ)

โตขึ้นก็ยังชอบ ก็อ่านนิตยสารรถยนต์ เท่าที่อยากอ่านและขอเงินผู้ปกครองซื้อได้

พอหาเงินเองได้ ก็มีรถยนต์ ก็เริ่มแต่งรถ เริ่มหาวิธีทำให้แรง เริ่มได้สัมผัสคนจูนฯ เริ่มรู้จักเครื่องมือต่างๆ บ้าง

หลังๆ ง่ายเลยครับ เสริชหาในอินเตอร์เน็ท อยากรู้อะไรก็พิมพ์เข้าไป อ่านๆไปเรื่อยๆ ก็จะมีข้อสงสัยไปเรื่อยๆ  ก็จะเห็นความรู้ต่างๆ เพิ่มขึ้นครับ

ปัจจุบันผมก็ยังจูนรถไม่เป็นนะครับ  แต่เข้าใจว่ามันควรจะเป็นอย่างไร   ผู้รู้จักกับคนจูนแต่ไม่เคยขอให้เค๊าสอนจูน

เรื่องการจูนทฤษฏีการจูน ส่วนผสมต่างๆ  ผมว่าในอินเตอร์เน็ทเพียบครับ  เริ่มต้นอนุบาล มันยังง่ายถ้าอยากรู้จริง อย่าข้ามทางลัดเลยครับ

ลองเสริชพวกคำว่า  เทคนิคพื้นฐานเครื่องยนต์ ระบบEFI ระบบCaburator ช่างยนต์เบื้องต้น ฯลฯ เอาภาษาไทยง่าย ๆก่อนครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ต้องมีจุดเด่น

Tuning ถ้าว่ากันตามจริงมันมีหลายสาขาแฝงอยู่ในคำนี้ครับ
ผมอาจจะจับต้นชนปลายไม่ถูกนัก แต่เท่าที่พอทราบ มันมีประมาณนี้

1. สายไฟฟ้าและระบบอิเล็กทรอนิกส์ - เช่นการเดินwiringรถยนต์ ไฟฟ้ารถยนต์
2. สายปรับแต่งการทำงานของเครื่องผ่านกล่อง ECU - หรือที่อ.บูรณ์เรียกว่าเซียนจิ้มกล่องนั่นเอง
3. สายช่วงล่างและแชสซีส์ - พวกที่เป๊ะเรื่องช่วงล่าง รู้ว่าแข่งแบบไหนใช้ช่วงล่างแข็ง-อ่อน แบ-หุบยังไง ยางยังไง เบรก?
4. สายเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง- พวกคิดสูตรท่อ เฮดเดอร์ วางตำแหน่งเทอร์โบ เลือกเทอร์โบ แคมชาฟท์ อะไรพวกนี้
5. สาย Aerodynamics - การปรับเซ็ตองศาของปีกหลัง สปอยเลอร์หน้า-หลัง ground effect (ไม่ค่อยเจอนะในไทย)
6. สาย Design - คือแต่งสวย ล้อเล้อ สีสัน ความสวยงามภายนอกและภายใน

และในแต่ละสายยังมีงานแบบ Think/Plan กับงาน Perform/Implement
แรงงานคิด กับแรงงานลงมือ ..ซึ่งอาจจะเป็นคนคนเดียวกันหรือคนละคนกันก็ได้

ถ้าจะอยู่ในโลกของการแต่งรถ รู้สายเดียว "ไม่พอ" แต่คุณต้องมีอย่างน้อย 1-2สายที่คุณรู้เยอะและถนัด
ส่วนสายอื่นรู้ไว้เพื่อ "สื่อสารกับคนอื่นรู้เรื่อง"

ถ้าสนใจสายที่ 2 คุณจะต้องเอาตัวเองให้ถนัดสาย 1 ก่อนแล้วมาสาย 2 ไม่งั้นแก้ปัญหาให้ลูกค้าไม่เป็น
วิเคราะห์ไม่ได้ คุณเจอปัญหาอื่นที่อยู่นอกเหนือกล่องปุ๊บคุณใบ้แดก ลูกค้าเสียความเชื่อ

เพื่อนผมที่คบกันในกลุ่ม มีครบทุกสายยกเว้นสาย 5
ส่วนสาย 2 นั้น ผมมีเพื่อนคนนึงมักไปจูนรถที่ stryder ตอนเย็นวันศุกร์ยาวถึงเช้ามืดวันเสาร์
ถ้าสนใจลองๆไปดูการทำงานของเขาก่อน ดูให้เกิดคำถาม เมื่อเกิดคำถาม คุณจะรู้ว่าคุณอยากรู้อะไร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
สวัสดียามเที่ยงครับ

ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้นี้มากๆครับ ที่ช่วยแนะนำ และ Guideline เส้นทาง
ของการศึกษาสายนี้ครับผม

ส่วนตัวผมเองนั้นเป็นคนที่สนใจเกี่ยวกับด้านเครื่องยนต์ และระบบส่งกำลังเป็นหลักครับ  ซึ่งผมต้องขอขอบคุณ
พี่แพนมากๆครับ  เพราะ Key point ของผมคืออยากทราบภาพรวมของสายงานนี้  ซึ่งพี่แพน ได้ชี้แจง main idea
ที่สำคัญๆ ออกมา  ทำให้ผมสามารถประติดประต่อข่อมูลที่พอมีได้เป็นอย่างมากครับผม และตอนนี้ผมก็พอจะสร้างเส้นทาง
ในการศึกษาหาความรู้ได้แล้วครับว่าจะต้องตั้งธงไปที่ 1>>2+4 ครับผม   ขอบคุณมากครับ

ณ ตอนนี้ผมอาจจะทำการบ้าน Back-up ข้อมูลตนเองให้มีความพร้อมมากกว่านี้อีกนิดนึง  ถ้าผมมีความพร้อมมากขึ้นในระดับหนึ่งแล้ว
อาจจะต้องขออนุญาตติดต่อทางหลังไมค์ทั้งพี่จิมมี่และพี่แพน ในการขอคำปรึกษาอีกทีครับ  และถ้ามีจังหวะเวลาเหมาะๆ
ทางผมขอรบกวนเข้าไปชมการทำงานของเพื่อนพี่ๆ (ถ้าให้เดาน่าจะเป็นพี่คนนั้นที่ผมติดตามจากเพจในเฟสบุ๊คแน่ๆ) ทั้งสองอีกทีครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล. สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นเพิ่มเติมอย่างไร รบกวนทุกท่านเสนอแนะได้เลยครับผม  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 12:32:17 โดย F.I.P.G. »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้า 1+2+4 พอได้ เรื่องไฟฟ้าผมมีอีกคนที่พอแนะนำคุณได้ จบญี่ปุ่นมา
ไอ้คนนี้ก็เป็นเพื่อนกับเพื่อนผม ถ้าคุณหมายถึงเฟซบุ๊คตาจอร์จ Gettuned ก็นั่นแหละมัน

ในกลุ่มนี้จะมีครบ สาย 1 ตาเอก นิรันดร์ชัย สาย 2 จอร์จ สาย 4 ผมพอได้ (Think/Plan)
และมีช่างเอกเตี้ย (คนทำ March 350ม้า)

คือกลุ่มนี้ไม่ใช่คนดังอะไร แต่ผมมองว่ามีแววดังทุกคน คุยได้ทุกคน
แต่จะว่างคุยแค่ไหนอีกเรื่องนึงเพราะอย่างอิตาจอร์จนี่ตื่นบ่าย ทำงานถึงเช้า
เลี้ยงลูกอ่อนด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Boyd

• **

อยากเรียนรู้เหมือนกัน ขอเข้ามาอ่านด้วยคร้าบบบบบ  :D :D